//หัวข้อนี้สำหรับ...งาน (DIY)..และ..ข้อมูลที่เกี่ยวกับงานดัดแปลง ในรถเปอร์โยต์คับ +โปรเจค505ดริ๊ฟ ขอ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย apachea, 2 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    ดูด้านหลังกันเลยว่าทำแบบมาจากกระดาษจริงๆ

2. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    อะโหเฮะ เพ่ตั้ม เอาแน่วุ้ย...ผมดูแล้วนึกถึงตัวแข่ง แรลลี่เลยอ่ะคับ มันตาใหญ่ใจโตแบบนี้เลย...ก็จริงอย่างที่พี่โบว่าน๊ะ..ต้องล้อโต ๆ นะเพ่...
    งาน Hand Made เนี่ย...มะเหมือนคัย...ยังไงก็เอกลักษณ์ครับ...สวย ๆ ๆ ...อยากไปเรียนหล่อไฟเบอร์บ้างจัง อุอุ..

3. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    สู้เขาอาจารย์ตั้ม...อย่าไปเครียดมาก...ค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะเพื่อน.....สู้ๆๆ

4. tump

230
    3
    0
    ขอตุณครับ งานนี้ถึงท้อก็หยุดไม่ได้แล้วครับ เรื่องขายรถก็เมินไปเลยครับ ขายไม่ออกครับ

5. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ติดตาม มา นานนน สุด ยอด เจรงๆ งับ จารย์ตั้ม นับ ถือๆ

6. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    เพ่ตั้มต้องการลูกมือไหมคับ...ผินดียินดี....อิอิ

7. tump

230
    3
    0
    เสร็จแล้วครับ เหลือขัด ขัด ...... แล้วก็โป้วๆๆๆ ๆ....แล้วก็ทาสี(น้ำมัน)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กุมภาพันธ์ 2008
  8. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
  9. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    สวยจิงๆคับ

10. 505-406

505-406 New Member Member

4
    0
    0
    ชื่นชม อยากเห็นตัวเป็นๆจัง

11. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    กันชนหล่อว่ะตั้ม...แจ่มๆๆๆๆ

12. apachea

apachea New Member Member

247
    4
    0
    แจ่มวะรั่วหล่อโมเลย สั่งก่อนมีรถ 1 ชุดเลย ฮิๆๆๆๆ

13. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    หล่อจริงวุ๊ย..

14. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    ปัจจุบัน...มะมีรุปมาอับพีกหรอครับ...

15. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เปบไงละคับ

16. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืม เจ๋งมาเลยอ่ะคร๊าบบบบบบ อยากมีพื้นที่ทำแบบนั้นบางจัง เยี่ยมคร๊าบบบ

17. emptyfreeman

emptyfreeman New Member Member

5
    0
    1
    ชื่นชมในความมุ่งมั่น และตั้งใจครับ ยกนิ้วให้เลย มีอะไรคืบหน้ามา post นะครับ จะรอติดตามนะครับ

18. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    คุงตั้มครับ...เอารูปสมบูรณ์มาลงด้วยน้า..

19. tump

230
    3
    0
    จากที่ผ่านมาช่วงล่างด้านหลัง จากที่ได้เอาไปลองสาดดริพมา การตอบสนองทำได่ไม่ดีเท่าที่ควร อากราของท้ายยวบมีอยู่มาก ทำให้ท้ายกวาดยากมาก อาจจะเนื่องด้วยมุมของล้อ และการออกแบบช่วงล่งที่เกาะถนนและนิ่มนวล เลยทำไห้ท้ายกวาดไม่ไม่ค่อยออก และก็ฝีมือคนขับกระจอกครับ 555 (ลองลานจอดสนามคลองห้า นานแล้ว สนามเกาะมาก ไม่เหมือนใน คลิบ505 ดริฟของเมืองนอกเลย)
    ผมก็เห็นว่าจากหลายท่านในคลับ ก็มีทางออกเรื่องช่วงล่างด้านหลังด้วยการยกแพสกายลาย เช่น ท่านตึ๋ง, ท่านหนึ่ง, ท่านบาม, ท่านเก่ง, พี่ต๋อง, และอีกๆหลายท่าน ก็เป็นทางออกที่ดี ก็เลยเลือกที่จะยกแพท้ายสกายลายR33 มาตอบสนองการดริฟ ตอนนนี้ก็ต้องสร้างซุ้มโชคหลังขึ้มาใหม่ก่อนครับ

20. tump

230
    3
    0
    จุดที่ทำซุ้มโช๊คนี้ผมว่าแข็งแรงทีเดียวสำหรับการขับขี่ทั่วไป แต่ถ้าจะดริฟคงตองดามกระจายแน่ครับ จากรูปเห็นได้ชัดเลยว่าจุดที่โช๊คสกายลายอยู่มันอยู่ด้านหลังโชคเดิมเสียอีก (รูปนี้ยังเป็นแพเดิมอยู่ครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2009
  21. God level

1,028
    14
    38
    จารย์......สนั่นแน่เลยงานเน้........หุหุหุ

22. tump

230
    3
    0
    เสร็จไปบางส่นแล้วครับ ช่างตึ๋งจัดให้ครับ

23. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    มีระบบ เลี้ยว 4 ล้อติดมาด้วยป่าวคับเนี๊ยะ อิอิ

24. tump

230
    3
    0
    มีแต่ตัวเลี้ยวครับเป็นไฟฟ้า แต่คงไม่ใช้ครับ

25. BuddyJz

BuddyJz New Member Member

301
    1
    0
    สวยมากครับพี่น้อง
    มองไปมองมายังกะ อา34 เลยนะนั่น

26. AoDoA

AoDoA New Member Privilege

446
    4
    0
    พึ่งเข้ามาอ่าน สุดยอดจิงๆๆๆเลยครับ

สวยด้วยแรงด้วย สุดยอดดับพี่น้อง

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:55:09 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:54:38 ----------

พึ่งเข้ามาอ่าน สุดยอดจิงๆๆๆเลยครับ

สวยด้วยแรงด้วย สุดยอดดับพี่น้อง

27. tump

230
    3
    0
    เสร็จแล้วครับเหลือเก็บรายระเอียดอีกนิดหน่อย ผลที่ได้เหรอครับ ต้องบอกว่าถ้าท่านใดที่วางเครื่องแรงๆ นี่แหละบทสรุบครับ ออกตัว สาดโคง กระชับมากครับ ออกตัวแรงๆ ล้อจับพื้นได้ดีมากครับ (เทียบกับช่วงล่างเน่าๆเก่าของผม) ต้องขอบคุณหลายๆท่านที่ลองผิดลองถูกกันมา ขอบคุณน้าตึ๋งที่จัดให้นะครับ ต่อจากนี้จะสานฝันต่อครับ

28. Diesel Only

Diesel Only New Member Member

158
    2
    0
    เจ๋งครับ สุดยอดจริงๆ อยู่แถวไหนครับเนี่ย อยากไปเห็นตัวเป็นๆครับ :D

29. tump

230
    3
    0
    แผ่นกั้นความร้อนหม้อน้ำ ไม่ได้แค่สวยอย่างเดียวนะครับ

DIY แผ่นกั้นความร้อนหม้อน้ำ ตามโยบายไม่มีจะกินแต่ว่างครับ อิอิ
    1. เริ่มจากหาวัสดุที่ต้องใช้หลัก แผ่นอลูมิเนียม, กระดาษแข็ง,
    2. ตัดกระดาษแข็งให้ได้รูปตามต้องการ ตัดให้เข้ารูป
    3. วาดแบบลงแผ่นอลูมิเนียม
    4. ตัดแผ่นอลูมิเนียมตาแบบที่เราวาด โดยใช้เลื่อยจิกซอว์
    5. ทำการลบคมด้วยตะไบ แล้วหาจุดยึดครับเป็นอันเสร็จ

ผลที่ได้ไม่ได้สวยอย่างเดียวเย็นขึ้นมากครับ อย่างเห็นได้ชัด ด้วยเหตผลที่ว่าหม้อนำของผมเข้ามาด้ายในห้องเครื่องเยอะ เวลาปิดฝากระโปรง ลมร้อนที่ออกจากพัดลมและในห้องเครื่อง มันวนย้อนเข้ามาข้างหน้าหม้อน้ำอีกครั้ง ก็เลยไม่เย็นซักที พอมีแผ่นกั้นลมเย็นๆใหม่ๆก็เข้ามาได้เต็มๆ สำหรับเพื่อนๆที่หม้อน้ำติดกับคานหน้า ก็จะไม่มีปัญหาเหมือนผมครับ แต่ทำแผ่นกั้นด้านข้างด้วย ก็น่าจะทำให้เย็นขึ้นนะ สุดท้ายนี้ขอให้รวยกันทั่วหน้านะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2010
  30. tump

230
    3
    0
    เสร็จแล้วออกมาเป็นอย่างนี้ อันนี้กลัวร้อนครับใส่แผงกั้นด้านข้างด้วย หวังว่าจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้