จัดหนักความเย็นให้ Starlet คุณโอมมาดูกัน

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 30 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    วันนี้มีโอกาศได้จัดหนักความหนาวเย็นให้กับ TOYOTA STARLET 5 DOOR ของคุณโอม
    คุณโอมเล่าว่าตั้งแต่ได้รถมาไม่เคยสัมผัสความเย็นเลย ก็เลยต้องจัดหนักให้ซะเลย
    ภาพนี้เป็นอุณหภูม์ภายนอก
    ภาพนี้เป็นอุณหภูม์ที่วัดได้ภายในช่องลมแอร์ต่ำสุดขณะอยู่กับที่
    เสร็จแล้วก็เอารถออกไปลองซิ่งกันวัดได้ -0.7 C
    แต่พอดีแบ็ตกล้องหมดซะก่อนเลยไม่ได้ถ่ายมาให้ชมกันขออภัยอย่างแรง
    ถ้ามีโอกาศได้ถ่ายจะเอามาให้ชมกันครับ
    ส่วนค่าเสียหายจัดไป 300 บาทถ้วนสำหรับคันนี้

[email protected] 081-3410723 โจ

1. ร้านอยู่แถวไหนหรอครับ

2. เป็นเพียงWorkShopเล็กๆ ครับ ยังไม่ได้มีหน้าร้าน ถ้าไม่ซรเรียสเรื่องสถานที่ ก็มาได้ที่
    รามอินทรา กม.8 ซ.คู้บอน27แยก39 ครับ

3. takamine@

takamine@ New Member Member

372
    0
    0
    เยี่ยมครับ ไม่เห็นกระทู้ในลักษณะแบบนี้ ของชาวสตราเลท มานานแล้วครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับผม

4. 3 มิย. 55 จัดให้ TOYOTA STARLET 5 DOOR ของคุณตุ๋ย ไปอีกคัน
    คันนี้แจ้งมาว่าพึ่งเติมน้ำยาแอร์มาเย็นได้ไม่กี่วัน แสดงว่ามีรั่ว ก้เลยต้องรื้อกันยกใหญ่ครับ
    ทั้ง คอยร้อน คอยเย็น ทีนี้จุก Service Valves ฝั่งLow ยังพอเสียบได้ แต่ฝั่ง high ดันหลบมุมมากมาทางกันชน
    เลยต้องถอดกันชนหน้า กระจังหน้า กันยกใหญ่ หลังจากหาจุดรั่วไม่เจอ เลยเปลี่ยนโอริงทั้งหมดไปด้วยเลย
    ถอดตู้แอร์มาล้าง และ Blower ด้วย
    อุณหภูมิ์ภายนอก
    อุณหภูมิ์ที่วัดได้หลังจากประกอบกลับ 7.4 C
    เนื่องจากคอยร้อนมีขนาดที่เล็กจึงทำตัวเลขได้ไม่มาก แนะคุณตุ๋ยแล้วว่าเป้นไปได้ควรเปลี่ยนให้มีขนาดที่ใหญ่กว่านี้
    แว็กค์คั่ม45นาที เติมน้ำมันคอมแอร์และเติมน้ำยาแอร์ ขณะที่รถจอดกับที่
    เสร็จแล้วก็นำรถออกไปทดลองวิ่งถนนจริง
    วัดได้ 5.6 C ผมดันเอากล้องมือถือลูกไปถ่าย กลับมาไม่ได้save กำใช้ของลูกไม่เป็น 55 ขออภัย
    ไว้คันหน้าจะถ่ายให้ได้ครับ ค่าเสียหายจัดไปรวม 1500 บาท

5. จัดความเย็นไปให้อีกคัน คันนี้มาจาก นนทบุรี อาการแอรืไม่เย็นเลย
    Starlet เครื่อง ดีเซล แปลงระบบแอร์มาพอควร service valve ก็มาอยู่ด้านล่างห้องเครื่อง พัดลมแอร์ภายใน ก็เปิดได้แค่เบอร์ 1 กับเบอร์ 4 เท่านั้น
    ตรวจสอบและแก้ไขสวิทช์พัดลมให้ ใช้งานได้ตามปกติ หารอยรั่วเจอที่ คอยร้อน เปลี่ยนคอยร้อนเป็น Multi Flow เล็กแต่ระบายได้ดีกว่า
    คอมแอร์มีเสียงดังมาก เติมน้ำมันคอมแอร์แล้วเสียงคอมแอร์เงียบกว่าเดิม แว็กซ์+เติมน้ำยา +ปรับสมดุล ก็ได้ตามภสพที่เอามาให้ดูชมกันครับ
    เจ้าของรถยิ้มกลับบ้าน คนทำก็ชื่นใจครับ

6. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    น้าครับ ไม่ทราบว่าน้าเคยถอดคอนโซลของep71 ไหมครับ คือผมหาจุดน้ำเข้าอยู่อะครับ เห็นอยู่ใกล้บ้าน ว่าจะไปให้เช็คแอร์ด้วยครับ
    น้ำเข้าที่ว่า พวกฝนตก หรือ ล้างรถนะครับ ไม่รู้เข้าตรงไหน

7. ก็ทำแอร์แล้วก็ทำการเช็คหาจุดรั่วของน้ำเข้าเลยที่เดียวครับ

8. ก็ทำแอร์แล้วก็ทำการเช็คหาจุดรั่วของน้ำเข้าเลยที่เดียวครับ

9. จัดความเย็นให้กับ StarLet อีกคันองคูณต่อ
    แจ้งว่าตอนเข้ากับตอนเย็น แอร์ปกติ แต่ตอนเที่ยงๆไม่เย็น
    ตรวจเช็ค พบว่าน้ำยาในระบบเหลือน้อย เพราะรั่วที่เกศรฝั่งด้าน low ทำการเปลี่ยนเกศรให้ใหม่ แล้วเช็ครั่ว แว็กซ์ เติมน้ำมันคอม น้ำยาแอร์
    แล้วปรับสมดุล เพื่อให้ระบบสมบูรณ์ ล้าง Blower เป่าฝุ่นตู้แอร์ คอยเย็นไม่ได้แกะล้างเพราะพึ่งล้างมาไม่นาน
    เจ้าของ Happy กลับบ้าน คนทำก็ชื่อนใจ
    ขอบคุณที่มาใช้บริการครับ

10. noppol@ep71

noppol@ep71 New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ ตุ๋ยนะครับ ยอดเยี่ยมเหมือนเดิมเลยนะเนี่ย แอร์ที่ทำมายังหนาวอยู่เลยครับ....อิอิ:cool:

11. สวัสดีครับคุณ ตุ๋ย ได้ยินแบบนี้แล้วก็ดีใจครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้รถครับ

มีโอกาศได้จัดให้ Starlet อีกคัน ครับ
    เจ้าของรถ แจ้งว่าเปิดแอร์บางครั้งลมไม่ออกมา บางครั้งก็ออก
    จัดการตรวจเช็ค ปรากฎว่า พัดลม Blower มีปัญหา เปลี่ยนเป็นของเชียงกงให้ สวิทช์พัดลมปกติ
    ระบบแอร์ยังดีอยู่ ความเย็นปกติ ช่างเก่าเติมน้ำยามาเยอะเกิน ปล่อยออกนิดหน่อย ผลที่ได้ก็โอเคครับ
    ถ้าได้ล้างตู้แอร์น่าจะได้อุณหภูมิที่ต่ำกว่านี้

ขามาอาจจะมาแบบเตาอบติดล้อ แต่ขากลับคุณจะได้นั่งตู้เย็นติดล้อ กลับบ้านแน่นนอนครับ
    ฝากใว้เป็นอีกทางเลือกสำหรับท่านที่มีปัญหาเรื่องแอร์ ครับ ยินดีบริการ ช่างโจ ซ.คู้บอน27แยก39

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้