ขอคำแนะนำหน่อยครับ 4sfe กับ 3sfe

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย mbmn07, 19 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mbmn07

mbmn07 New Member Member

2
    0
    0
    ผมจะนำเปลี่ยนเครื่อง ให้ KE35 ของน้องอะครับ แล้วกำลังชั่งใจระหว่าง 4sfe กับ 3sfe แล้วผมจะโมเพิ่ม
    อยากให้แนะนำและขอคำชี้แนะหน่อยครับ
    3sfe
    1.3sfe เป็นเครื่องขับหลังใช่มั๊ยครับ
    2.สามารถนพฝาของ 3sge มาประกบกับเครื่อง 3sfe เพื่อให้เป็น 3sge ขับหลัง โดยไม่ต้องเอา 3sge ของขับหน้ามาแปลงได้มั๊ยครับ
    3.ผมจะเอาชุด 4 ลิ้นของ 4a20valve มาแปลงใส่ได้มั๊ย
    4.เครื่องตัวนี้ใช้ E manage ได้รึเปล่า
    5.ขอสเต็ปโมดิฟายหน่อยครับ

4sfe
    1.ผมจะนำ 4sfe มาเซ็ตโบ สามารถเทียบลูกสูบไปใช้ของรุ่นใดได้บ้าง (82.5 มม.)
    2.ผมสามารถนำก้านสูบของ 3sgte มาใช้แทนก้านเดิมได้หรือไม่ (ขนาด 86มม. เท่ากัน)
    3.ควรใช้เทอร์โบอะไรดี ส่วนตัวผมคิดว่าจะใช้ของ s15 ballbering หรือไม่ก็ อีโวหรืออิม
    4.เครื่องตัวนี้ใช้ E manage ได้รึเปล่า
    5.4.มีแคมแต่งของเครื่องตัวนี้หรือไม่ หากไม่มีสามารถใช้ของรุ่นอื่นได้มั๊ยหรือสามารถนำแคมเดิมไปทำอย่างไรได้บ้าง

คำถามรวม
    1.เครื่องทั้ง 2 ตัวสามารถชนเกียร์ MT ของ 4age ได้มั๊ย
    2.แล้วจะมีปัญหาเรื่องสายไฟมั๊ย
    3.เฟืองท้าย AE86 จะรับไหวมั๊ย
    4.ขอร้านที่รับจัดเกียร์หรือรับทำเฟืองเกียร์ Close ด้วยครับ

ขอโทษที่ถามเยอะนะครับ ยังไงก็ขอขอบคุณเพื่อนๆที่มาช่วยตอบ ล่วงหน้านะครับ

2. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ขอตอบเท่าที่ทราบแบบรวมๆ อาจจะไม่ครอบคลุมคำถามทั้งหมดนะครับ

เครื่องตระกูล 3s ไม่ว่าจะ fe, ge หรือ gte จะเป็นเครื่องขับหน้าทั้งหมด ส่วน 4s-fe ขับที่วางขายตามเซียงกง จะเป็นเครื่องขับหลัง มาจากรถตู้รุ่นนึงในญี่ปุ่น ซึ่งเป็นเครื่องปีใหม่กว่า ช่วงปี 2000 ครับ
    เท่าที่อ่านๆ ดูจากคำถาม คือ อยากวางเครื่องใหม่แล้วโมฯ ด้วยสเตปต่างๆ เพื่อต้องการความแรงตามสูตรที่กล่าวมานั้น ผมขอสรุปสั้นๆ นะครับว่า

"ถ้าอยากทำม้วนเดียวจบ ไม่จุกจิก ผมขอแนะนำว่า หาเครื่อง 4A-ซุป ไปเซ็ทโบ แล้วชนเกียร์ 4A ขับหลังดีกว่าครับ เครื่องก็อึด ของแต่งก็เยอะกว่า หาได้ง่ายกว่า แคมองศาสูงมีให้เลือกมากมาย แถมพ่วงกล่องตั้งแต่ e-manage ยัน f-con และโปรเจคนี้น่าจะประหยัดเงินไปได้เยอะอ่ะครับ"

3. mbmn07

mbmn07 New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ แต่มันติดตรงเครื่องหายาก เนี่ยแหละครับ แล้วพอดีว่าจะซื้อมาใส่ให้วิ่งได้ก่อน ส่วนเรื่องโม ถามเผื่ออนาคตอะครับ

4. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    4A ซุป หาไม่ยากนะครับ....... ถ้าสนใจจะเล่นจริงๆ ลองเข้าไปดูในเวป aeracingclub.net ดูได้ครับ เห็นมีขายอยู่หลายตัว มีทั้งเครื่องสมบูรณ์ และก็อะไหล่ครับ

5. ton_altis

ton_altis Member Member

55
    0
    6
    ถ้าวาง 4A ซุป ประมาณราคาหน่อยได้ไม๊ครับแพน ว่ามันต้องมีราคาค่าตัว พร้อมค่าวาง ค่าของอีกซักเท่าไหร่ เผื่อรวยเมื่อไหร่จะเปลี่ยนจาก 4S เป็นตัวแรงซะหน่อย

6. Peerarat thaingamsin

Peerarat thaingamsin New Member Member

38
    0
    0
    วางเครื่องอยู่เหมือนกันครับ
    3sfe มีขับหลัง แต่มีเฉพาะเกีย ออโต้เครื่องค่อนข้างเก่า
    4sfe มีขับหลัง มีทั้ง ออโต้ และ ธรรมดา (ช่วงนี้เกียร์ธรรมดาหายากและแพง)

ถ้าจะชนเกียร์4เอ ชนได้ครับ แต่ต้องหล่อหัวหมูใหม่ ไม่รู้จะดีรึเปล่าครับ ไม่กล้าทำ
    สุดท้ายผมตัดสินใจลง sr20de ไปแล้วครับ

7. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    SR20DE ต่อยอดได้มากกว่า+ทำได้แรงแน่กว่าครับ เฮดเดอร์นอกมีตรงรุ่นทั้ง 4-2-1 4-1
    สายหัวเทียนมีตรงรุ่น
    กล่องแต่งมีตรงรุ่น
    แคมชาฟท์แต่งก็มีตรงรุ่น
    ไม่ต้องเสียเวลา เสียเงิน เสียทรัพย์ มาลองผิดลองถูกครับ

4S, 3S ทำได้ครับแต่งคงใช้เงินมากกว่าถึงจะแรงเท่า SR20

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:01:25 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:01:10 ----------

SR20DE ต่อยอดได้มากกว่า+ทำได้แรงแน่กว่าครับ เฮดเดอร์นอกมีตรงรุ่นทั้ง 4-2-1 4-1
    สายหัวเทียนมีตรงรุ่น
    กล่องแต่งมีตรงรุ่น
    แคมชาฟท์แต่งก็มีตรงรุ่น
    ไม่ต้องเสียเวลา เสียเงิน เสียทรัพย์ มาลองผิดลองถูกครับ

4S, 3S ทำได้ครับแต่งคงใช้เงินมากกว่าถึงจะแรงเท่า SR20

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้