แม็กซ์คดครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย nice827, 24 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    ซ่อมที่ไหนดีครับ ผมเอาเงินผมซ่อมเองเดี๋ยวแม่ว่า ผมต้องไปดัดตัวถังด้วย(แก้มหน้าอะครับ ชนฟุตบาทบินเลย):cry:

2. Pushzegg

Pushzegg New Member Member

168
    0
    0
    ชนแรงน่าดูเรย น้องไนซ์..... แต่คดอย่างงี้ จะให้เหมือนเดิมไม่รู้จะ 100 เปอร์เซนต์หรือป่าว...

ลองหาอ่านใน http://www.automagwheel.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538708543&Ntype=5

ที่นี่เค้าไม่แนะนำเท่าไหร่ ลองอ่านดูครับ

3. bavaria

bavaria New Member Member

54
    0
    0
    ดุ้งแค่นี้ซ่อมได้ครับ ดุ้งกว่านี่ผมก็ซ่อมมาแล้ว(จำราคาไม่ได้แต่ไม่ถึงพัน)ถามว่าอันตรายมั๊ยก็ไม่เยอะนะครับ เพราะโอกาสน้อยมากๆที่จะตกหลุมหรือกระแทกที่รอยเดิม เรื่องความแข็งแรงมันต้องน้อยลงอยู่แล้วแต่แค่เฉพาะตรงจุดนั้นค่า yield point,มันต่ำกว่าเดิม ถึงจะได้วงใหม่มาถ้าเจอแรงแบบเดิมก็พังเหมือนเดิม เพราะตอนเราไปกระแทกมามันก็ล้อซิงๆก็ดุ้งเหมือนกัน แต่ถ้าเอาความสบายใจ(เงินถึงก็ซื้อใหม่ไปเลย)แต่มีปัญหาตรงหาซื้อแค่วงเดียวก็จะแพงหน่อย(ถึงแพงมาเพราะเค้าไม่ค่อยขายให้วงเดียว)แต่เรื่องความกลมรับประกันกลมแน่นอนเผลอๆจะกลมกว่าวงอื่นที่ใส่อยู่ด้วยเพราะต้องเอาขึ้นเครื่องกลึงเก็บงาน

4. nice827

382
    0
    0
    อยากรู้ว่าทำที่ได้ดีอะครับ บ้านผมแถวบางนา อ่อนนุช สะดวกที่สุดอะครับ ผมซ่อม 4วงเลย ไม่ได้ตกหลุมอะครับ แต่เสยบาทวิถี รถหน้าลอยเลย หรือพี่ๆซ่อมที่ไหนบอกผมทีครับ มีล้ออะไหล่หรือมีที่จอดรถในร้านเพื่อรอซ่อมล้อรึป่าว เศร้าเลยครับตอนนี้

5. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ของผมโดนมาครั้งก่อน

ก้อนอิฐพันธมิตรครับ

ที่ความเร็วประมาณ100

เทียบกะของน้องไนซ์ ล้อผมเด็กๆไปเลย

ยอมรับเลยครับว่าล้อแท้มันแข็งแรงจริงๆ

6. bavaria

54
    0
    0
    จะว่าไปก็หาซ่อมได้ตามร้านทั่วไปครับ เพราะเดี๋ยวเค้าก็ส่งไปกลึงอีกทีนอกจากไปเราไปร้านที่รับกลึงเอง แต่ราคาไม่ต่างกันหรอกครับ เพราะร้านที่กลึงก็คิดราคาหน้าร้านไม่ได้มีลดอะไรพิเศษ เน้นว่าร้านใหญ่ๆดีกว่าเพราะเค้ามีล้อสำรองให้เปลี่ยนเยอะไม่คิดค่าเช่าไม่เกินสัปดาห์ก็เสร็จ

7. nice827

382
    0
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาดูครับ ลืมไปครับ กระปุกฉีดน้ำกระจกแตกด้วยอะพี่ ตรงรูที่มันต่อกะท่อยางอะครับ มันหัก ทำไงดี

8. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    โหๆๆชนแรงมากนะนี่

ชนแรงมากเลยนะนี่ถ้าเสียหายหลายอย่างลองเช็คด้วยนะ
    ว่ามีอะไรบิดหรือคดบ้างป่าวช่วงล่างด้านที่ชนพวกปีกนก
    ลูกหมากและจุดยึดต่างๆแรงขนาดนี้น่าจะคดนะ...:D

9. bavaria

54
    0
    0
    ถ้าชิ้นส่วนอยู่ครบและมีเวลาทำใจเย็นๆก็เอากาวร้อนค่อยๆต่อเอาครับ 15-20บาท แต่มันก็คงไม่ทนเท่าไหร่ เอาให้ชัวร์ก็ไปซื้อมาใส่ใหม่250บาทได้ทั้งกระป๋องรวมมอเตอร์(แล้วก็หัวฉีดน้ำที่แถมให้เกรดเอาไปทิ้ง)มันใช้กันได้หมดครับไม่ต้องสนใจว่าของอะไรยี่ห้ออะไรเพราะมันราคานี้ฉีดได้เหมือนกัน

10. nice827

382
    0
    0
    คอม้าอะพี่ ล้อแบะเท่าล้อซ้ายเลย

11. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    นั่นอ่ะจิ..ต้องไปเช็คนะ.

ต้องเอารถไปเช็คด้วยนะเพราะว่าน่าจะคดหลายอย่าง
    และให้ดูจุดยึดปีกนกด้วยเอียงด้วยไหมอาจบิดตัวก็ได้..
    ทำเสร็จแล้วลองไปยิงศูยน์ระหว่างล้องหน้ากับหลัง
    ว่าเอียงไหม...:p

12. nice827

382
    0
    0
    ครับพี่ จะลองดูครับ มีใครเก็บยาง 215/45R17 ไว้บ้างครับ ยางเก่า ที่ใช้ไปไม่มาก อะครับ พอดีวงที่ชน บวมเลยครับ ยางเพิ่งเปลี่ยนมา เดือนที่แล้ว บวมเลย คราวนี้ผมต้องเอาเงินผมออกเองแม่ไม่จ่ายแล้ว แหะๆ มีใครจะขายถูกๆหน่อยมั้ยครับ 1 วง หรือ 1 คู่ก็ได้คับ หรือใส่ยาง % ดีคับ

13. barague

barague Guest

0
    0
    0
    เอ! ผมว่าช่วงล่างของ N"NICE 827 ก้อต้องเช็คด้วยนะว่าอะรัยคด,บิดหรือเคลื่อนบ้าง อย่างพวกลูกหมาก,เข่า,กระดูกก้นกบหรือส่วนอื่นๆอ่ะนะ เห็นชนแรงจังเยย 220 เค้าเปนห่วง ทราบแล้วเปลี่ยน.

14. nice827

382
    0
    0

แหะๆ ไม่เป็นไรครับพี่ พูดถึงมันก็ไม่แรงมากที่ความเร็ว 60กม./ชม. โดนไม่เต็มล้ออะครับ ดีที่รัดเข็มขัด ถ้าไม่รัด หัวชนเลย:):) ตอนนี้ผมต้องถอดแก้มขวาเพื่อตีๆจุดยึดให้มันลงมาหน่อย เพราะตอนชนล้อมันกระแทกนบังโคลนหลุด เลยไปกระแทกโดนแก้มจนเลื่อนขึ้นบนเลยอะครับ

15. barague

0
    0
    0
    เฮ้อ! โล่งอกนึกว่าช่วงล่าง(คน)จะไปซะแล้ว ต้องไปหาหมอเอ็กซ์เรย์ซะอีก นี่แหละหนากรรมของคนเล่นล้อขอบ 17-18 นิ้วเนี่ย มันก้อสวยหรอกแต่มันลำบากตอนมันกระแทกกะซุ้มล้อทำให้บังโคลนเคลื่อน รถ P 'ก้อเป็น ปีนขึ้นถนนหน่อยเดียวขอบล้อหน้าปลิ้นพร้อมกับบาดยางเลย ต้องเข้าอู่เพื่อพับขอบซุ้มล้ออยู่บ่อยๆต้องระวังเป็นอย่างสูงตอนนี้รู้จุดของมันแล้ว(พยายามหลีกเลี่ยง) แถมรถยี่ห้อนี้มันบอบบางยังงัยม่ายรุ้ โดนนิดหน่อยไอ้โน่นหลุดไอ้นี่หลุดตลอด ไม่ค่อยจะสมราคาของมันเลยนะดีหน่อยที่เวลาขับคนไม่ค่อยรู้จักมักจะมองอยู่เป็นประจำโครตภูมิจัยเลย แต่อะไหล่แพงโครตเอาเรื่องเหมือนกันอ่ะนะ ได้อย่างก้อต้องเสียอย่างต้องทำจัยและขยันหาอะไหล่มันไปเรื่อยๆเปื่อยๆเดี๋ยวก้อชินเองแหละ.

16. nice827

382
    0
    0
    ใช่คับ แต่ตอนนี้ ต้องหายาง T_T ขายรถบังคับซื้อยางแน่ๆเลย ^^

17. Pushzegg

168
    0
    0
    หายาง % ใส่ไปก่อนก้อได้ ไนซ์ เส้นไม่กี่ตัง เอาแบบ 80% + นะ

แล้วถึงเวลาค่อยเปลี่ยน 4 เส้นเลย

ปล. เผื่อมีเพื่อนขาย ราคาถูกๆ เด๊วลองหาดูให้

18. nice827

382
    0
    0
    ราคาประมาณเท่าไหร่อะครับ

19. nice827

382
    0
    0
    ซ่อมมาแล้วครับ เลยเปลี่ยนสีด้วยเลย อาการมีสั่นนิดนึงตอน 100-120 กม./ชม. ถือวว่าโอเคอยู่ครับ แหะๆ

20. barague

0
    0
    0
    แหม! ก้อดีจัยด้วยนะคัพ N'NICE ที่ดูแล้วแทบไม่รู้เลยว่าซ่อมมา พอเปลี่ยนสีแล้วยิ่งดูดุและซิ่งอีกต่างหาก ต่อไปวิ่งก้อระวังๆหน่อยก้อแล้วกันนะจ๊ะ.

21. Pushzegg

168
    0
    0
    รถดุดันขึ้นเป็นกองเลย หล่อครับ สีสวยดีครับน้องไนซ์

เรื่องยางต้องขอโทดที พอดี งานพี่เยอะมากมาย เลย ไม่มีโอกาสถามให้เรยครับ

22. nice827

382
    0
    0

ขอบคุณครับพี่

ผมขอถามพี่ๆอีกหน่อยครับ เซนเซอร์ข้างในพวงมาลัยที่มันมีสายแพร์ด้วยอะครับ หาช่างถอดเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ พอดีของผม กดแตรไม่ได้ Criuse Control ใช้ไม่ได้อะครับ อะไหล่มีแต่ว่าหาช่างไม่ได้

ไม่เป็นไรครับพี่ฟิล์ม ใส่ยางเดิมวิ่งอยู่ บวมหน่อยเสียวนิส แหะๆ

23. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ช่างที่ไหนก็พอทำได้แต่สำคัญอยู่ว่างตอนใส่ต้อง ให้มันอยู่ตำแหน่งกลางนะ
    เพราะมันหมุน ซ้าย ขวา ได้ข้างละ สองรอบนิดๆ ถ้าไม่ไว้ตรงกลางก็เตรียมหาอะใหล่ใหม่ได้เลย (ลองหมุนก่อนใส่พวงมาลัยนะ)

เดี๋ยวจะหาว่า ช่างไม่เตือน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้