ลองทำดู ยกเลี้ยว AE100 แปลงใส่ ep71

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย wat01, 8 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wat01

wat01 New Member Member

27
    0
    0
    :D ยกเลี้ยว AE 100
    - มีปัดหลัง + ฉีดน้ำหลัง + หน่วงเวลาปัดน้ำฝน + เปิดสปอร์ทไลท์ :cool:

2. StarGatE

StarGatE New Member Member

175
    0
    0
    เข้าท่าดีครับ น่าสนใจ ไม่ทราบว่าทำร้านไหน

รายละเอียดเป็นไงมั่ง งบประมาณเท่าไหร่อะคับ

แล้วแปลงยากมั๊ยครับ ขอบคุณครับ.

3. liarman

liarman New Member Member

126
    0
    0
    สนใจด้วยคนครับ มีพาร์ทครับหมดครับ ปัดหลัง สปอร์ตไลท์ ไฟเบรคสปอยเลอร์ กระจกข้างปรับไฟฟ้าครับ แต่ทุกอย่างไม่มีไฟเข้าเลย :'( สุดเศร้า

ขอรายละเอียดด้วยนะครับ น่าสนใจมากครับ ขอบคุณมากครับ

4. takamine@

takamine@ New Member Member

372
    0
    0
    ทำร้านไหนเหรอครับงานดูเรียบร้อยดีครับ

5. wat01

27
    0
    0
    ทำไม่ยากครับ ก่อนอื่นหายกเลี้ยว AE100,101 ตัวTOP มาก่อน ราคายกเลี้ยว 600 บาท ผมซื้อมาจากลิ้งค์นี้ครับ
    http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=25689.0
    ต่อจากนั้นก็ถอดเอาเฉพาะขาโยก ทั้งซ้ายและ ขวามาใส่แทนขาโยกเดิม แล้วจะลงรูปให้ดูครับ

6. Either

Either Member Member

299
    10
    18
  7. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
  8. liarman

126
    0
    0
    แล้วเดินสายไฟอะไรยังไงบ้างอ่ะครับ บอกทีครับ สนใจมากเลยครับ :)

9. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    แจ่ม มากๆเลยครับ

แล้วเราเอามาใช้แต่ขาหรอ สายไฟเดินยังไงอะครับ!!

ขอรายละเอียดหน่อยครับ

สุดยอดจริงๆ++

10. wat01

27
    0
    0
    ติดตั้งแล้ว ปัดหลัง+ฉีดน้ำหลัง+เปิดสปอร์ไลท์+หน่วงเวลาปัดน้ำฝน ใช้ได้ทุกอย่างครับ

ยินดีให้คำปรึกษาครับ โทรสอบถามได้ครับ 0818288164

11. wat01

27
    0
    0
    :D ลองดูครับสำหรับผู้ที่สนใจ :cool: ( ดูตามรูปครับ )
    มาดูที่ยกเลี้ยวข้างขวาก่อนครับ
    1.ถอดสกรูยึดสองตัวออก
    2.ถอดด้ามออก ( ระวังลูกปืนหาย จะมีสปริงดันลูกปืนอยู่ )
    3.ในรูปเป็นด้าม AE 100 และด้าม EP71
    4.สายไฟสีขาวตัดต่อกับของเดิมที่ปลั๊ก ( เปิดไฟหรี่ )
    5.สายไฟสีขาวตัดต่อกับของเดิมที่ปลั๊ก ( เปิดไฟหน้า )
    6.สายไฟสีแดงตัดต่อกับของเดิมที่ปลั๊ก ( ไฟหน้า )
    7.สายไฟสีน้ำเงินต่อเข้ารีเลย์สปอร์ทไลท์ ( การ์ว )
    8. สายไฟสีดำต่อลงการ์วตัวถังรถ
    9.ด้านหลังของ Body จะเป็นชุดของสวิชไฟเลี้ยวใช้ของเดิมไม่ต้องทำอะไร
    รายละเอียดการทำสวิชข้างขวามีเท่านี้ครับ เพื่อนๆ พี่ๆลองดูนะครับ ส่วนข้างซ้ายจะนำเสนอต่อไป :cool: ขอบคุณครับ

12. ikong EP71

ikong EP71 New Member Member

341
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ

13. Either

299
    10
    18
  14. StarGatE

175
    0
    0
    ขอบคุณที่แบ่งบันความรู้ครับ จะรอติดตามตอนต่อไปครับ

15. wat01

27
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำติชม :sad: และคำขอบคุณครับ :eek:

:rolleyes: สำหรับการทำยกเลี้ยวข้างซ้าย ( ปัดน้ำฝน ) รายละเอียดจะมากกว่าข้างขวา

พอดีผมทำเป็นไฟล์ Word เอาไว้เพื่อจะได้เข้าใจง่ายๆ เพื่อนๆ ลองเปิดไฟล์ที่แนบดูนะครับ

แล้วถ้าเพื่อนๆ ทำเสร็จถ่ายรูปมาดูกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ :teeth:

16. StarGatE

175
    0
    0
    ขอบคุณครับ สุดยอดมากมาย ไม่ทราบว่าคุณ Wat01 ทำงานเกี่ยวกะรถยนต์ด้วยปะครับ

รู้ทั้งรถยนต์ ทั้งอิเล็กทรอนิกส์

17. Either

299
    10
    18
  18. Either

299
    10
    18
  19. liarman

126
    0
    0
    นั่นสิครับ ผมก็งงกับชุดแอร์อยู่เหมือนกัน ว่าทำไมปุ่มเยอะจัง สงสัยกระทู้ต่อไปเป็นกระทู้แปลงแอร์นะเนี่ย
    รอติดตามชมผลงานต่อไปนะครับ :D:D:D

มีวิธีแปลง EP71 ใ ห้เป็น impreza ไหมครับ แซวเล่นนะครับขำๆ ^^ ชื่นชมผลงานครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แบ่งปันกันครับ...ขอบคุณครับ :D:D:D

20. wat01

27
    0
    0
    :cool: คุณเต้สายตาไวจังเห็นชุดแอร์ด้วย :sad: พอดีตอนผมซื้อรถมาเจ้าของเดิมเขาแปลงชุด

เทอร์โมเป็นแบบหมุนมา และชุดแอร์ที่เป็นแบบเลื่อน ( ของเดิมติดรถ ) ไม่มีหาซื้อไม่ได้ก็เลยไปได้

ของ Nissan มามีปรับพัดลม 4 ระดับความเร็วเอามาแปลงใส่ ถ้าเพื่อนๆ สนใจเดี๋ยวจัดให้ครับ :D :eek:

21. g59

g59 Guest

0
    0
    0
    ขอวงจรไฟฟ้าของชุดปัดน้ำฝน

คุณ wat01 รบกวนขอวงจรไฟฟ้าของชุดปัดน้ำฝนที่ติดกับก้านยกเลี้ยวเดิมของ EP71 ด้วยครับ เนื่องจากผมลองทำแล้วปรากฎว่าแผ่นวงจรไม่เหมือนกับคุณ wat01 โดยของผมจะมีแค่สายไฟที่ต่อเข้ากับแผ่นวงจรเฉพาะสายสีดำกับสายสีน้ำเงินเท่านั้น และจะไม่มีจุดสำหรับใส่ตัว C เลย และขอวงจรที่ปลั๊กเสียบตรงแผงใต้คอพวงมาลัยด้วยครับ เพื่อจะได้ลองต่อตรงไปที่ปลั๊กแผงใต้คอเลย ขอบคุณครับสำหรับการ modify ด้านไฟเลี้ยวซึ่งสามารถใช้งานได้เลยครับ วงจรตรงกับที่คุณ wat01 เขียนไว้ครับ

22. wat01

27
    0
    0
    แผงวงจร

:D คุณ g59 แผงวงจรถ้าไม่มีจุดสำหรับใส่Cผมว่าน่าจะเป็นคนละรุ่นกัน แต่ถ้าคุณ g59จะทำ
    คุณ g59 เอาวงจรเก่ามาเปลี่ยน เอาวงจรผมไปใช้ก็ได้นะครับ ผมมีอยู่1แผงไม่ได้ใช้:sad:
    และก็ขอบคุณทุกๆคนนะครับ ที่ให้ความสนใจ:D

23. gear59

gear59 New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ wat01 ครับสำหรับแผงวงจรที่จะให้แลกครับ แต่ผมกลัวว่ามันจะใส่แทนกันไม่ได้ เนื่องจากวงจรการต่อน่าจะไม่เหมือนกัน เพราะสายสีดำกับสีน้ำเงินที่ออกจากก้านปัดน้ำฝนของผมไม่ได้ต่อกับแผ่นวงจร แต่เดินสายตรงไปยังปลั๊กใต้คอพวงมาลัยเลย และหากดูที่ภาพที่1 หลังจากเอาแผ่นครอบวงจรออก จุดต่อสายไฟสีน้ำเงินคาดแดงของผมจะไม่มีต่อด้านหลังแผ่นวงจรเลย แต่ต่อด้านใต้แผ่นวงจรแทน
    โดยผมลองเช็คสายไฟที่ตัวก้านปัดน้ำฝนดูแล้วพบว่า สายสีเหลืองเป็นตัวปรับความเร็วของปัดน้ำฝนหน้า และสายสีน้ำเงินกับสีแดงจะใช้ต่อให้มอเตอร์ปัดน้ำฝนหน้าทำงาน ส่วนสายสีดำผมไม่รู้ว่าคืออะไร
    ผมจึงอยากได้วงจรมาลองต่อดูก่อนเพราะไม่สะดวกที่จะเข้า กทม. เพราะผมอยู่ ตจว. ครับ
    หากไม่รบกวนมากช่วยแจ้งเบอร์โทรศัพท์มาที่ mail: [email protected] ก็ได้จะได้โทรไปปรึกษาครับ

24. black_dragon

black_dragon New Member Member

18
    0
    0
    สุดยอด วิชา ครับ

แล้ว ป.4 อย่างเรา.........จะทำได้มั้ยเนี้ย

25. tommyhome

tommyhome New Member Member

55
    0
    0
    คุณwat01 ผมทำตามผลงานคุณอยู่ครับ อ่อ.ที่ว่ามีกล่องควบคุมปัดหลังมันเป็นยังไงครับ
    พอจะมีรูปมัยครับ ถ้าถอดวงจรได้จะดีมากครับ จะมาต่อยอดอะครับ

26. mocoms

mocoms New Member Member

1
    0
    0
    อยากทราบว่าเอายกเลี้ยวของae100 101 มาใส่กับ ee80 ได้รึเปล่าครับ แล้วต้องแปลงอะไรบ้างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้