ขอถามเรื่องช่วงล่างke35หน่อยครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย oatzaa, 29 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0
    ผมเคยขับแต่รถเก๋งอะครับช่วงล่างดี
    แต่พอเจอคันนี้เก๋งเหมือนกันครับแต่ยังกะขับรถกะบะเลย พี่ช่วยแนะนำทีครับว่าจะทำยังไงให้นิ่มๆ ขับ100แล้วไม่เด่งๆๆยังกะไม่มีโช๊คอะครับ
    มีเปลี่ยนโช๊คหน้าหลังแล้วมีอะที่ทำให้มันดีขึ้นมากกว่านี้หรือป่าวครับ

2. spawn

spawn New Member Member

32
    0
    0
    ไม่แน่ใจว่ารถคันนี้วางเครื่องมาแล้วใช่มั๊ยครับ ถ้าเปลี่ยนโช๊คแล้ว อีกอย่างที่คู่กันก็สปริงครับ เกี่ยวกับช่วงล่างนี่จุกจิกหลายอย่างครับ บูช ลูกยาง ซีลต่างๆ ทางที่ดีถ้าจะเริ่มต้นแก้ไขปรับปรุงให้ถูกจุด ต้องถามเจ้าของเดิมด้วยว่าได้ทำอะไรไปกับช่วงล่างบ้างแล้ว จากนั้นก็ไล่เช็คตามสภาพอุปกรณ์ ยกชุดซ่อมทีนี่เอาเรื่องเหมือนกันนะครับรถเก่าๆนี่ ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ ครับ

แต่ยังไงก็รักครับ เก่าๆ แบบนี้
    we love retro car!!!

3. oatzaa

136
    0
    0
    ...

ใช่ครับคันนี้วางเครื่อง4age มาแล้วผมก็จัดการโอเวอร์ไปแล้วใหม่ทั่งหมด
    ทีนี้วิ่งเร็วๆอะครับ100-120 มันไม่นิ่มเลยอะครับผมว่าน่าจะเป็นกับโช๊คหลัง
    มีคนแนะนำให้เปลียนโช๊ค KYB คู้หลังแต่ผมไม่รู้ว่ามันจะดีขึ้นหรือป่าว
    แล้วพี่อยู่ขอนแก่นพอรู้ไหมครับว่าร้านไหนมีถูกๆบ้างหรือดีกว่ายี่ห้อนี้ ครับ

4. spawn

spawn New Member Member

32
    0
    0
    KYB นี่ก็ใช้ได้นะครับ ช่วงล่างหลังนี้เป็นแนบ น่าจะเช๊คขนาดและการจัดเรียงแนบอะครับว่าเป็นอย่างไร ปรับ set กับร้านช่วงล่างดู ปรับไปขับลองไปครับเอาตามที่เราต้องการ
    เอ้? ไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมนี่ยกทั้งแพหลังมาวางเลยรึเปล่าครับ ถ้ายกมาทั้งแพนี่โช๊คก็หาง่ายหน่อย เอาของพวก DX มาใส่ได้นะผมว่า หรือไม่ก็โช๊คแต่งมือ 2 ยุ่น (หลุดมาบ้างแต่นานหน่อย)
    แต่ถ้าเป็นช่วงล่างเดิมมากับรถนี่ ต้องหาเทียบเอาหล่ะครับ เพราะหาตรงรุ่นคงยากน่าดู ราคาโช๊คนี่ไม่ทราบราคาแน่นอนนะครับ ของเบิกใหม่ที่ขอนแก่นนี่ต้องถามพวกร้านขายยางใหญ่ๆ บางที่เค้ามีของค้าง Stock ไว้
    อีกทางออกนึงที่สามารถทำได้และรวดเร็วหน่อย (ถ้ารอไม่ไหวนะ) Modify โช๊คเดิม โดยอัดน้ำมัน + set ความแข็งใหม่ อาจทำเป็น สตรัทปรับเกลียวอะไรประมาณนี้อะครับ

เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆ พี่ๆ มาช่วยตอบกันอีกอะครับ

ลองดูครับ ทำตามงบที่มี รถเก่านี่ต้องใช้เวลาหน่อยในการหาของและบำรุงรักษา
    รถผมตอนนี้ยังจอดอยู่ อยุธยาอยู่เลย ไม่มีเวลาเดินทางมาขอนแก่นซักที รอต่อไป:confused:
    Enjoy retro car ครับสู้ๆ;);)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2008
  5. oatzaa

136
    0
    0
    โอ..

ขอบคุณครับ แพหลังยังอยู่เดิมๆครับ แบบนี้คงต้องหาเอายากแต่ไม่เป็นไรครับส่วนอืนสำคัญกว่า เอาเงินไปติดแก็สก่อนดีกว่าครับ น้ำมันขับไม่ไหวแล้ว - -

6. ลูกหล่อ

ลูกหล่อ New Member Member

18
    0
    0
    เข้าไปเลยครับสมบูรณ์การช่าง เส้นมิตรภาพครับ รถพี่ก็35เหมือนกันครับ นิ่มมากๆเมื่อเทียบกับกระบะที่ปัจจุบันใส่คายาบ้าอยู่อ่ะครับ

7. dai_ke

dai_ke New Member Member

2
    0
    0
    โช๊คของ cerfiro คับ แปลงใส่ได้ ทั้งหน้าหลังเลยคับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่คับ วาง 4A-GTE คับ
    เอาไว้ขับไปรับส่งลูกกับไปตลาดเฉย ๆ

ของ KYB ก็ใช้ได้ดีมากเลยคับ ให้ใช้ตัวกระบอกเทา มันปรับหนืดได้ 4 ระดับ เบิกใหม่ พันกว่า ๆ คับ ถ้าจะให้ดีใช้ KYB กระบอกทองคับ แต่หายาก มากๆ ผมสั่งไปตั้งนานแล้วยังไม่ได้ ตอนนี้ใช้กระบอกเทาอยู่คับ

8. oatzaa

136
    0
    0
    พี่ไปติดตั้งมา4ต้นเลยหรือป่าวครับพี่ แล้วราคามันสักเท่าไหร่ขอรับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้