D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สวัสดีครับ คุณ professor

พักหลังไม่ค่อยเห็นในห้องหว้ากอเลย เปลี่ยน ID name หรือเปล่าครับ

2. Pedpop

Pedpop New Member Member

1
    0
    0
    เสียความรู้สึกกับร้านอมรแอร์!

เมื่อวานนี้วันที่ 1 กค 57 ผมได้นำรถเข้าไปตรวจเช็คระบบแอร์ที่ร้านอมรแอร์เวลาประมาณบ่ายสอง
    อาการของรถผมก็คือ คอมเริ่มมีเสียงแต่ไม่ได้ดังมากอาการเพิ่งเริ่มดัง หลังจากอ่านกระทู้นี้มา 170 หน้า ก็พอเดาได้ว่าเติมน้ำมันคอมแล้วน่าจะช่วยให้เสียงเงียบได้ ผมจึงไปซื้อน้ำมันคอมแบบกระป๋อง 134a ของคูลแมนมาเก็บไว้หลังรถเพื่อไว้ให้ช่างเติมให้ พอขับเข้าไปในร้านบอกช่างว่าคอมมีเสียงครับช่วยเช็คหน่อยครับ ช่างสองคนก็จัดการต่อสายเกจวัดน้ำยา ผมถามว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง ช่างบอกต้องเติมน้ำมันคอมผมจึงบอกว่าผมมีน้ำมันคอมมาเอง ระหว่างนั้นช่างอีกคนเริ่มปล่อยน้ำยาผมออกผมจึงรีบสั่งให้หยุดและบอกว่าน้ำมันคอมแบบกระป๋องนี้มันมีแรงดันอยู่สามารถเติมได้เลยไม่ต้องปล่อยน้ำยาเก่าทิ้ง แต่ช่างก็บอกว่าถ้าไม่ปล่อยก็เติมน้ำมันคอมไม่ได้ ผมถามว่าค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมันคอมเท่าไหร่ ช่างบอกว่า 900บาท ซึ่งผมเห็นว่าราคาสูงเกินไปเพราะน้ำมันคอมผมก็นำมาเองด้วย ผมจึงบอกว่างั้นไม่ทำต่อดีกว่าครับเพราะผมดูหลายพฤติกรรมแล้วไม่ประทับใจเท่าไหร่ ผมบอกว่าช่างต้องวิเคราะห์และประเมิณค่าใช้จ่ายก่อนลงมือทำและแจ้งให้ลูกค้าทราบก่อนสิไม่ใช่ลงมือทำโดยไม่พูดอะไรเลยกลับเป็นลูกค้าเองที่ต้องคอยถามคอยดูและคอยเบรคการกระทำของช่าง แต่ผมก็ไม่ได้ติดใจช่างครับมันอาจจะเพราะความเข้าใจระหว่างลูกค้ากับช่างไม่ตรงกัน
    แต่!พอผมกำลังขึ้นรถเท่านั้นแหละครับ ดันมีเสียงแว่วมาว่า "ถ้ากลัวเสียตังก็ไม่ต้องเข้ามา" มันเป็นเสียงของผู้หญิงแก่มีอายุ ซึ่งจังหวะนั้นผมปิดประตูรถพอดีทำให้ไม่แน่ใจในเสียงนั้นผมจึงลดกระจกต่ำจนสุดและเจ๊แกก็พูดใส่ผมอีกครั้งว่า "ถ้ากลัวเสียเงินนักวันหลังก็ไม่ต้องเข้ามา" มักเป็นน้ำเสียงที่ดูถูกกันมาก! ผมไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้องดูถูกลูกค้าด้วย ซึ่งผมก็ได้ตอบว่า "เงินน่ะมีจ่ายแต่เสียความรู้สึกว่าช่างทำไมไม่วิเคราะห์และประเมิณราคาซ่อมก่อนและเห็นว่าราคาสูงไป" เอาล่ะไม่อยากสุขภาพจิตเสียจึงถอยรถออกจากร้านแล้วก็มานั่งคืด นี่ขนาดเราขับ LEXUS ทะเบียนตองเข้าไปนะเนี่ยมันยังดูถูกขนาดนี้ ถ้าเอากระบะอีแก่ของผมอีกคันเข้าไปคงโดนดูกถูกมากกว่านี้แน่
    เหตุผลที่เข้าไปร้านนี้ทั้งที่บ้านอยู่บางนาและต้องขับรถมาไกลก็เพราะผมได้อ่านกระทู้นี้ไงครับ เห็นว่ามีประสบการณ์มานานและชื่นชมคุณลีที่คอยตอบคำถาม กะว่าถ้าเจอคุณลีก็จะได้นั่งคุยเรื่องแอร์ด้วยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ที่จริงทำร้านแอร์แถวบ้านก็ได้แต่ก็ดั้นด้นฝ่ารถติดมา ซึ่งผมเองมีรถหลายคันและกะว่าจะแนะนำให้เพื่อนมาทำร้านนี้อีกหลายคัน คงต้องขอบายแล้วครับ

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    คุณ Pedpop ยังไงก็ใจเย็นนะครับ เดี๋ยวรอน้องลีมาตอบอีกทีนะครับ ^^"

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    สวัสดีครับ น้องเตอร์

เดี๋ยวตามไปแจมครับ :cool:

5. kittisayam

kittisayam New Member Member

7
    0
    0
    สวัสดีครับคุณเตอร์ ว่าจะตามเข้าไปใน FB แต่เข้าไม่ได้ครับ พอดีติดใจน้ำยา Cold12 ไม่ทราบว่าคุณเตอร์พอชี้ช่องทางว่าที่ใหนมีขายมั่งหรือเปล่าครับ ของดี ๆ เนี้ยทำไมไม่ได้รับความแพร่หลาย หาซื้อยากสุด ๆ เลยครับ

6. enforce

2,041
    13
    38
    เข้ามาตามนี้เลยครับ
    https://www.facebook.com/groups/719862931402405/

ส่วนตัวน้ำยาแอร์ Cold134 ตอนนี้ผมขายในชื่อ HC12 ราคาถูกกว่าใช้ชื่อ Cold ครับ ลองโทรสอบถามคุณแม่ผมดูครับ 084 658 1455 ครับ เรื่องราคาผมไม่ทราบจริงๆ ครับ โทรถามแม่ผมดูเลยครับผม ^^

7. enforce

2,041
    13
    38
    เพื่อนๆ ที่เพิ่งเข้ามา เข้ามาคุยต่อยอดกันที่ Facebook เลยนะครับ ผมตั้งกลุ่มไว้แล้วครับ
    https://www.facebook.com/groups/719862931402405/

8. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    แปดปีแล้วหรอครับ กราบสวัสดีคุณกบ คุณยุทธ คุณเตอร์ คุณโปร และทุกๆท่านครับ คิดถึงทุกๆท่านไม่เคยลืมเลือน ผมติดภารกิจสร้างที่อยู่ใหม่กับการขนย้ายบ้าน ซึ่งทำมาเกินสองปีแล้วยังไม่แล้วเสร็จสมบูรณ์เลย กับการทำงานสาธารณะกะเดินทางตลอด เลยห่างหายไม่ได้เข้ามาหลายปีมาก แป๊ปเดียวครบรอบแปดปีเข้าไปแล้ว ขอแสดงความยินดีด้วยครับ จินนี่ก็จอดสงบมากว่าเจ็ดปีแล้วครับ จากเคยสตาร์ททุกวัน เป็นวันเว้นวัน อาทิตย์ละครั้ง เป็นเดือนละครั้ง จนหลายปีผ่านไป ตอนนี้สตาร์ทไม่ติดแล้ว แต่ยกให้ผึ้งอาศัยเป็นบ้านไปแล้ว เพราะเขามาอาศัยทำรังที่ประดูหลังทั้งสองด้าน ตอนนี้ก็ยังอยู่ หลายปีแล้วไม่ร้างรังสักที ผมเองก็เปลี่ยนแนวคิด ใช้รถญี่ปุ่นทั้งหมดแล้วครับ ตอนนี้สบายๆเลยครับ ได้อย่างเสียไปอย่าง แต่ก็มีความสุขกับการใช้รถญี่ปุ่นตามสมควร จะพยายามหาเวลาเข้ามาแลกเปลี่ยนครับ ปัจจุบันอายุมากขึ้นเรี่ยวแรงก็ถดถ้อยตามกาลเวลา หากไม่ได้ลูกชายคนเล็กคอยช่วยถอดโน่นนี่ให้ การดีไอวายคงลำบากน่าดู แอร์รถยังเย็นเจี๊ยบอยู่ทุกคันครับ ยกเว้นเจ้าเจดีย์ อายุมันเยอะ เกินยี่สิบปีแระ ช่างประจำยังหาสาเหตุรั่วยังไม่ได้ ตอนนี้ก็กำลังหาเวลาว่างทำกะลูกชายอยู่ ขออนุญาตเข้ามาทักทายยามเช้าครับ ขอให้ทุกๆท่านที่อ่าน สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่จนกันทุกคนครับ สาธุ สาธุ สาธุ :eek::):D

9. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่จินนี่ สบายดีนะครับ ไม่ได้คุยกัน.... นานมากกกก
    พี่ๆ ทุกคนตอนนี้เข้ามาคุยกันอยู่ใน Facebook ครับ
    เรียนเชิญพี่จินนี่ เข้ามาแจมคุยกันที่นี่เลยครับ

10. bmstyle

bmstyle New Member Member

2
    0
    1
    เดี๋ยวต้องไปสังเกตุรถตัวเองแล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับที่มาแนะนำวิธีที่มองข้ามไปครับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    เพื่อนๆ ที่เข้ามาใหม่ สามารถเข้าไป ถาม ตอบ ได้ใน Facebook นะครับ ผมสร้างห้องเอาไว้ครับ
    https://www.facebook.com/groups/DIY.air.condition.car/

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้