D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ห้ามย้ำหัว ซื้อสายใหม่เท่านั้น ผมเคยย้ำแล้วก็รีั่วอีก เสียเงิน2รอบ เสียเวลา ล้างคอยล์ร้อนให้สะอาดด้วย พัดลมหน้าแผงดูให้ลมแรงๆ

2. zippo77

zippo77 New Member Member

47
    0
    0
    รถผมวางเครื่องมาใหม่ครับ ไม่มีกล่องแอมป์แอร์ ผมใช้วิธีต่อสัญญาณคลัชคอมแอร์ผ่านรีเลย์แล้วตรงเข้าecuเลย ให้กล่องเห็นสัญญาณA/C ทำแบบนี้มีผลเสียไหมครับ หรือควรต้องหากล่องควบคุมแอร์มาใส่จะดีกว่าครับ ไม่รู้ว่ากล่องควบคุมแอร์รถยนต์นี้ตามร้านอะหลั่ยแอร์ใหญ่ๆจะมีขายไหมครับ

3. zippo77

zippo77 New Member Member

47
    0
    0
    เห็นบางเวปบอกใช้กล่องควบคุมอุณหภูมิแอร์รถยนต์ซื้อจากร้านอมรบ้านหม้อมาดัดแปลงใช้ได้เหมือนกัน ขอความเห็นหน่อยครับ

4. mengaudio

mengaudio New Member Member

2
    0
    0
    [FONT=&quot]ข้อดีของการล้างแอร์ด้วยเครื่อง[/FONT][FONT=&quot]

1. [/FONT]
    [FONT=&quot]ไม่ต้องปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้ง[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]เพราะการปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งจะทำให้น้ำมันคอมใหลออกมาด้วย[/FONT][FONT=&quot]
    2. [/FONT]
    [FONT=&quot]ไม่ต้องรื้อคอลโทรล[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]เพราะการรื้อส่วนต่างๆอาจจะทำให้เกิดประกอบไม่เหมือนเดิม[/FONT][FONT=&quot]
    3. [/FONT]
    [FONT=&quot]ไม่ต้องเสียเวลานานๆ[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]รอรับได้เลยไม่เกิน [/FONT][FONT=&quot]1 [/FONT][FONT=&quot]ชั่วโมงเท่านั้น[/FONT][FONT=&quot]
    4. [/FONT]
    [FONT=&quot]สามารถป้องกันเชื้อโรคที่สะสมอยู่ในคอล์ยเย็นได้[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]โดยแพทย์บ้างท่านจะให้ความสำคัญในการดุแลรักษาความสะอาดในรถมากจนบางครั้ง[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]ต้องแนะนำให้คนไข้ลองมาล้างแอร์รถยนต์[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]เผื่ออาการระบบหายใจอาจจะดีขึ้นก็เคยมีมาแล้วครับ[/FONT][FONT=&quot]
    5. [/FONT]
    [FONT=&quot]สามารถล้างได้บ่อยๆไม่จำเป็นต้องรอให้ครบปี[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]เพราะราคาไม่แพง[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]ใช้เวลาน้อย[/FONT][FONT=&quot]
    6. [/FONT]
    [FONT=&quot]ใช้สารสกัดจากธรรมชาติ ไม่กัดกร่อนตู้แอร์และไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ[/FONT][FONT=&quot]
    7. [/FONT]
    [FONT=&quot]ยืดอายุตู้แอร์รถยนต์[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]หรือ[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]คอล์ยเย็นในรถที่ท่านรัก[/FONT][FONT=&quot]
    8. [/FONT]
    [FONT=&quot]พร้อมกล้องส่องดูความสะอาดทั้งก่อนล้างและหลังล้างเพื่อให้ท่านแน่ใจ[/FONT][FONT=&quot]
    9. [/FONT]
    [FONT=&quot]หลังล้างเสร็จมีการใช้น้ำยาฆ่าเชื้อ อีกครั้งทุกๆคันครับ[/FONT][FONT=&quot]
    10. [/FONT]
    [FONT=&quot]หากประสงค์ที่จะอบโอโซน กรุณาแจ้งพนักงานได้เลยครับบริการฟรี[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]แต่กรุณาศึกษาตามลิ้งนี้ก่อนก็ดีนะครับ[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]เพราะผมไม่อยากให้เอาคำว่า[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]โอโซน[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]มาเป็นจุดเพิ่มยอดขาย หรือ[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]บริการ ครับ[/FONT][FONT=&quot]
    11. [/FONT]
    [FONT=&quot]สะอาด [/FONT][FONT=&quot]100% [/FONT][FONT=&quot]รับประกันผลงานหาก ตู้แอร์ตัน ลมไม่ออก ออกน้อย เพราะตู้แอร์สกปรก ล้างฟรีครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]ข้อเสีย ของการล้างแอร์ด้วยเครื่อง[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]ของทุกอย่างมีข้อดี[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]ยอมมีข้อเสีย[/FONT][FONT=&quot]

1. [/FONT]
    [FONT=&quot]การล้างแอร์ด้วยเครื่อง[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]ทำให้เราไม่สามารถ ปัดเป่าเช็ดถู ตามท่อส่งลมได้[/FONT][FONT=&quot]
    2. [/FONT]
    [FONT=&quot]การล้างแอร์ด้วยเครื่อง ทำให้เราไม่สามารถมองเห็นตู้ได้ด้วยตาเปล่า[/FONT][FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot]นอกจากกล้องผ่านจอทีวีเท่านั้น[/FONT][FONT=&quot]
    3. [/FONT]
    [FONT=&quot]การล้างแอร์ด้วยเครื่อง ทำให้เราไม่สามารถทราบว่าตู้แอร์รั่วอยู่แล้ว หรือไม่ นอกจากถอดล้างเท่านั้น[/FONT][FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]ที่จะทำให้ช่างนำตู้ไปถ่วงน้ำเช็ครั่วได้ ก่อนประกอบครับ[/FONT][FONT=&quot]
    ***[/FONT]
    [FONT=&quot]ข้อเสียที่ผมพอจะหาได้มีเพียงเท่านี้ครับ*[/FONT]
    [FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]ติดตามข้อมูลได้ที่ ร้าน เม้งคาร์ออดิโอ[/FONT][FONT=&quot] 0818480072

http://www.mengcaraudio.com/default.asp [/FONT]
    [FONT=&quot][​IMG][/FONT][FONT=&quot]

[/FONT]

5. คนปากช่อง

707
    0
    0

แอร์รถ ไม่ต้องไปล้างทุกปีหรอก มันไม่สกปรกง่ายขนาดนั้น ยิ่งรถสมันใหม่นี่มีกรองแอร์ด้วยยิ่งตันยาก ล้างแบบไม่ถอดอย่างที่โฆษณานี้ทุกปีเปลืองเงินตายชักเลย
    รถผม 8 ปีล้างทีหนึ่ง ถอดออกมาล้างเลยตอนที่คอยล์เย็นมันรั่ว ก็ไม่สกปรกมากมายอะไร ตอนนั้นก็เปลี่ยนคอยล์เย็นใหม่ไปเลย

ผมไม่เห็นด้วยกับการล้างแบบไม่ถอด ล้างฟันราคามากไป รอสัก 6-7 ปีล้างทีแล้วถอดมาล้างให้เอี่ยมเลย เดี๋ยวนี้พวกศูนย์บริการจะชอบเชียร์ให้รถเข้าศูนย์ล้างแอร์ทุกปีเลย หาเรื่องฟันเงินลูกค้าที่ไม่รู้เรื่อง

1.โดนหลอกฟันราคา
    2.ล้างพร่ำเพรื่อโดยไม่จำเป็น หลายๆปีล้างทีก็พอ
    3. ร้านที่ไม่มีปัญญาประกอบคอนโซลหกลับให้เหมือนเดิมนั่นเรียกว่าร้านมือไม่ถึง พึ่งเปิดใหม่
    4 ถ้าล้างแบบไม่ถอดทีละ 1000 ก็พอไหว นี่เล่นซะหลายพันบาท ฟันกันเกินไป
    5 ล้างแบบถอดหมด ถ้าหาร้านที่ทำเป็นและไม่ฟันราคา ถ้าต้องถอดคอนโซลหมดแบบรถรุ่นใหม่นี่ก็ราคายังไม่ถึง 2 พันเลย ถ้าเป็นรถรุ่นก่าที่ถอดง่ายๆไม่ต้องรื้อมาก ราคาไม่เกิน 1500 6-7 ปีล้างทีก็เหลือเฟือแล้ว

6. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เงียบจังแฮะ ช่วงนี้แอร์ยังไม่แพง ใครจะซื้อก็ซื้อได้เลย อย่ารอหน้าร้อน

7. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เห็นมีข่าวว่าจะปรับภาษีสรรพสามิตของเครื่องปรับอากาศเพิ่มอีกด้วยครับ

8. E30DET

631
    1
    18
    เงียบมาก หายไปไหนกันหมดครับ....

คุณปีเตอร์หายยุ่งเรื่องคอปเตอร์หรือยังครับ? ผมมีโปรเจ็คท์ใหม่มานำเสนอ
    หลังจากโปรเจ็คท์แรก ทำขนมโดนัทขายจนสะเทือนวงการไปแล้วววววว.....
    โปรเจ็คท์ใหม่คือ ปั๊มเหล็กแผ่นให้เป็นจานดาวเทียม ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางซัก 90 กับ 120 ซม.

เพราะหลังจากทูวิดชั่น เปลี่ยนระบบเข้ารหัสใหม่ไป ตอนนี้สมาชิกของชมรมคนดูกล่องฝัน หันไปดูสาวมาเลย์กับสาวเวียดนามเยอะขึ้นมาก
    ตอนนี้จานออฟเซ็ตขนาดใหญ่กำลังขาดตลาด หากเครื่องปั๊มเหล็กที่โรงงานว่างจากการทำขนมโดนัท ลองหันมาทำจานใส่ขนมใบใหญ่ ๆ ดูหน่อยดีมั๊ยครับ?
    ทำจานเนี่ย ง่ายกว่าทำขนมเยอะเลยนะครับ

หากสนใจ ผมยินดีให้ข้อมูล ไม่คิดเงิน แต่ขอนั่งคอปเตอร์เล่น ๆ ซัก 5 นาทีก็พอครับ 555

9. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ผมยังอยู่ครับ เข้ามาดูเป็นระยะๆครับ
    พี่กบสบายดีไหมครับ

10. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    ไม่ได้แวะเข้ามาชมนาน เดี่ยวจะแวะมาหาความรู้การซ่อมแอร์ bmw e 36 กับท่าน ครับ

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เริ่มเข้าหน้าหนาว แต่อากาศร้อนอบอ้าว อาการนี้ หน้าร้อนที่จะถึงนี้ร้อนแน่ และจะแล้งตั้งแต่ พย นี้เป็นต้นไป
    ร้านขายแอร์เตรียมรับเงินได้เลย ใครที่คิดจะติดแอร์ก็เริ่มได้แล้ว เดี๋ยวจะว่าไม่เตือน

12. lagasy

lagasy New Member Member

13
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับ
    ผมเอา termomiter (20บาท) ไปวัดลมที่หน้าแอร์
    ตอนกลางวันวัดได้ 15
    ตอนกลางคืนวัดได้ 12
    รู้สึกว่าแอร์มันไม่เย็นเลยครับ ลมออกมามันไม่ฉ่ำ
    ลองไปจับท่อ suction มันก็เย็นนิดๆไม่เย็นเจี๊ยบ
    ไม่มีหยดน้ำเกาะ วัดไฟก็ ได้แค่ 9 แอม เนมเพลตระบุไว้ 9.8 แอม
    แบบนี้น้ำยาไม่พอหรือเปล่าครับ
    ถ้าผมจะจูนเติมน้ำยาแอร์เอง นี่ต้องซื้ออะไรบ้างครับ (มีแอร์ 4 ตัว)
    มีวิธีการอย่างไรบ้าง อันตรายไหมครับ แอร์ 25000 btu
    แล้วเรื่องการเอาน้ำฉีดคอยร้อน ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ หลังจากผ่านมาหลายปี

13. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อาการที่ว่ามา สงสัยว่าน้ำยาขาด ต้องวัดแรงดันแล้วมาบอกหน่อย
    ต้องซื้อ เกจ์วัดน้ำยา น้ำยา R22 พร้อมถัง clip amp วัดกระแส thermometer แบบที่มีหัวต่อภายนอก จะได้วัด temp ท่อดูดได้

กระแส 9 amp นี่แอร์สัก 30000 btu ได้มั้ง

แอร์ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร กี่ btu อายุกี่ปี

ถ้าจะให้ดี จ่างช่างศุนย์หรือช่างที่ไว้ใจว่าฝีมือดีมาเติมน้ำยาให้ 1 ตัวก่อน แล้วคุณดูว่าเขาทำอย่างไร สงสัยอะไรก็ถาม ช่วยเขาทำพอให้ได้ความรู้
    จากนั้นเครื่องที่ 2-4 ลุยเอง

แต่ช่างที่เติมน้ำยาแบบช่างน้ำหนัก กับวัด temp ที่ท่อดูดเนี่ย มีแต่ช่างจากศูนย์ daikin เท่านั้น ช่างร้านทั่วไปไม่ทำและทำไม่เป็นด้วย
    ช่างศูนย์ของแอร์ยี่ห้ออื่นจะทำหรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่เคยใช้บริการ

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    วิธีเติมน้ำยาอยู่ใน yutc.blogspot.com
    ไปอ่านในคลังกระทู้เก่าๆดู

15. lagasy

13
    0
    0
    แอร์ star aire
    ตั้งแขวน 25000btu ครับ
    อายุ2 ปี

หรือลมที่ออกมาได้เย็นไม่ฉ่ำ เพราะ ห้องมันใหญ่เกินแอร์

ห้อง 64 ตรม ครับ เปิดแอร์ตัวเดียว ร้านเกมส์ คอม 36 ตัว ผมรุ้ครับว่ามันไม่พอ แต่ก็ไม่อยากเปิด 2 ตัวมันเปลืองไฟมาก เลยเอาแค่ไม่ร้อน

แค่อยากทำให้มันทำประสิทธิภาพได้สูงสุดเท่านั้นเองจะได้คุ้มค่าไฟหน่อย

บล๊อกคุณยุทผมอ่านหมดแล้วครับ เหลือกระทู้นี้ ไล่อ่านอยู่ อ่านไปได้ 20 หน้าเอง ว่าจะอ่านให้หมดทุกหน้า ก่อนจะซื้ออุปกรณ์มาทำเองบ้าง

ปล เรื่องฉีดน้ำเข้าคอยร้อนเป็นไงบ้างครับระยะยาว

ปล2. ต้องซื้อ แวคคัมด้วยใช่ปะครับ ตัว ประมาณ 2000 ได้ไหมครับ ช่างที่มาติดตั้งแอร์ไม่เห็นแวคคัมอะไรเลย

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ห้องใหญ่ขนาดนั้น แอร์ไม่พอแน่ๆ ไม่ใช่เรื่องน้ำยาหรอก อย่างต่ำๆต้อง 52000 btu นี่ติดแค่ 25000 btu
    ถ้าจะช่วยได้อีกนิดคือทำหมอกพ่นใส่แผงคอยร้อน มันจะระบายความร้อนได้ดีขึ้นมาก แต่เจอหินปูนเกาะ fin แน่ๆ หรือไม่ก็ใช้ cooling pad อีก 6-7 พันบาทก็ช่วยเรื่อง
    ระบายความร้อน
    ทำตามนี้เลย PANTIP.COM : R7880837 แอร์ไฮบริดทำเอง DIY ประหยัดไฟได้แค่ไหน มาดูกันครับ [DIY (do it yourself)]

ซื้อปั๊ม vac อีกเกือบ 2 พัน ตามด้วยเปลี่ยนน้ำยาเป็น cold 22 แล้วเติมน้ำยาให้พอดีเป๊ะ เพื่อทำความเย็นได้เต็มที่ ทำขนาดนี้ก็เต็มสูตรแล้ว

17. lagasy

13
    0
    0
    คือตอนนี้
    ห้อง 64 ตรม มี แอร์ 3 ตัวครับ
    25000 BTU 2ตัว
    20000 BTU 1 ตัว ท่อน้ำยาหัก90องษาหลายรอบมาก เดินท่อประมาณ 12 เมตร ตัวนี้รู้สึกไม่ค่อยเย็น
    ค่าไฟตอนนี้ 25000/เดือน
    ปรกติเปิดแค่ไม่ร้อน คนไม่เยอะเปิด ตัวเดียว คนเต็มร้านเปิด 2ตัว ประมาณนี้ มันไไม่เคยตัดถ้าตั้ง 25 ถ้าตั้ง 26 มีตัดบ้าง
    พอผมได้อ่านกระทู้นี้
    PANTIP.COM : R7880837 แอร์ไฮบริดทำเอง DIY ประหยัดไฟได้แค่ไหน มาดูกันครับ [DIY (do it yourself)]
    เลยอยากเอา 20000BTU มาติดตั้งใหม่ แล้วพ่นน้ำใส่คอยร้อนไปเลย พังช่างมัน

ที่ผมสงสัยคือ ท่อ suction มันไม่เย็นจัดอ่ะครับ เย็นนิดเดียวเอง (ไว้ซื้อ termomiter ใหม่แล้วจะวัดอุณหภูมิอีกที) มันเกี่ยวกับขนาดห้องไม่สัมพันธ์กับแอร์ด้วยใช่ไหมครับ

ปล. cold22 ตอนนี้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ เห็นเจริญแอร์ ไม่ใช้ แล้วก็เห็นคุณเตอร์ไม่ได้ทำตลาดตัวนี้แล้ว พอดีอ่านผ่านๆจากเวปไหนจำไม่ได้แล้ว

ปล ตอนนี้อ่านไปได้ 60 หน้าแล้ว กว่าจะจบคงอีก 4-5 วัน

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    suction มันไม่มีทางเย็นหรอก ห้องมันใหญ่ไปมากๆ cold22 ไม่มีปัญหาหรอก แต่ห้องใหญ่เกินไป cold 22 ก็สู้ไม่ไหว
    ถ้าอยากลองนะ แล้วมีบ่อน้ำใหญ่ เอา 20000 btu มาติด แล้วโมเอาแผงคอยร้อน ไปจุ่มในบ่อน้ำเลย ไม่ต้องใช้พัดลมเป่ากันแล้ว จะไม่มีตะกรันเกาะแผงเพราะ
    จุ่มในน้ำตลอดเวลา

ถ้าเอาหมอกน้ำประปาพ่น รับรองว่าไม่เกิน 1 ปี ตะกรันจะเกาะเต็มครีบระบายความร้อนไปหมด คนที่เขาเคยทำแบบนี้ที่โคราช สุดท้ายต้องเลิดเพราะสู้กับตะกรันไม่ไหว
    นอกจากคุณจะมีระบบกรองน้ำที่เอาหินปูนออกจากน้ำได้หมด หรือรองน้ำฝนเอาไว้ใช้ เพราะน้ำฝนเป็นน้ำกลั่นตามธรรมชาติ ไม่มีตะกรันแน่ๆ

19. lagasy

13
    0
    0
    หน้า 152 แล้วครับ เดี๋ยวอ่านจบมาถามใหม่
    ตอนนี้ดูดู
    IMPERIAL Airman Vacuum IM-115D 2250
    กับเกจ IMPERIAL 436CKP 1750
    ok ไหมครับ

- - - Updated - - -

หน้า 152 แล้วครับ เดี๋ยวอ่านจบมาถามใหม่
    ตอนนี้ดูดู
    IMPERIAL Airman Vacuum IM-115D 2250
    กับเกจ IMPERIAL 436CKP 1750
    ok ไหมครับ

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เล่น imperial เลย ดีแน่ครับ ผมยังใช้ของจีนถูกๆเลย ไม่ได้ใช้มาปีแล้วมั้ง

21. lagasy

13
    0
    0
    พอดีมีแอร์เยอะครับ
    ที่ร้านที่ผมอยู่มีแอร์ 4ตัว
    ที่ร้านที่กทม มีแอร์อีกประมาณ 16 ตัว ถ้าทำ 4 ตัวนี้ work ว่าจะไปทำร้านที่ กทม ด้วย
    เห็นหน้ากลางๆมีคนบอกเกจจีนใช้บ่อยแล้วสายปริหมุนยาก เลยว่าจะเพิ่มอีกหน่อย เอา IMPERIAL ทนหน่อย
    ตอนนนี้หน้า 180 แล้วครับ คืนนี้คงจบ ยาวจริงๆกระทู้นี้ อ่านกันเป็นอาทิตย์เลย

22. lagasy

13
    0
    0
    จากการอ่านมาทั้งหมด 206หน้า

มีคำถามครับ

แอร์บ้าน
    1. ตอนเราเสียบเกจไฮ ปิดหรือเปิดเครื่องครับ

2.ตอนเราเสียบเกจโลว์ ปิดหรือเปิดเครื่องครับ

3.ถ้าเราถ่ายน้ำยาทิ้ง เราถ่ายที่ low ใช่ไหมครับ น้ำมันคอมจึงจะออกมาน้อย

4.แวคด้าน low อย่างเดียวใช่ไหมครับ

5.แวคเสร็จแล้ว เราต้องปิดวาวก่อนเอาเครื่องออกใช่ไหมครับ

6.พอเอาเครื่องออกแล้ว ตอนเติมน้ำยา เอาน้ำยาไล่อากาศในสาย ทำยังไงครับ
    ที่พอจะเดาได้คือ เปิดท่อ hi ให้น้ำยาไหลออกไปปิดท่อไฮ แล้วค่อยเปิดวาวด้าน low ให้น้ำยาไหลเข้าระบบ ใช่ไหมครับ

7.cold 22 ขนาดเท่าไหร่ครับ ราคาเท่าไหร่

8.r22 แบบดีดี ขายกันยังไงครับราคาเท่าไหร่ 13.6 โล ซื้อได้ที่ไหนครับ

ปล. ผมมาอ่านกระทู้นี้ เนื่องจากแอร์มันไม่ค่อยเย็นหลังล้างครับ

ตอนแรกจะอ่านแค่แอร์บ้าน ไปไปมามาอ่านทุกโพสเลยครับ เลยได้ความรู้เรื่องแอร์รถไปด้วย อ่านตั้งแต่หน้าแรก

เหมือนรู้จักทุกท่านเลยครับ ทั้งคุณเตอร์ คุณยุธ คุณจินนี่ คุณกบ คุณลี คุณหน่อย คุณโปร คุณรุ่ง และท่านอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวถึง

ขอบคุณมากๆครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมได้ความรู้ไปเยอะเลย เยอะขนาดนอนฝันเรื่องแอร์มาสามคืนติดแล้วครับ ผมชื่อตูนครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่านนะครับ

พรุ่งนี้ผมจะไปซื้ออุปกรณ์มาลองทำแล้วครับ ว่าจะซื้อ r22 แบ่งขายมาซ้อมมือก่อนซัก 2 โล

23. rattakon1

rattakon1 New Member Member

1
    0
    0
    สวัสดีคับ คือ รถผม โตโยต้าcorona แป๊ะยิ้ม ตอนแรกคอมน็อค ผมก็เลยไปซื้อคอมเชียงกงมาลูกนึง ราคา 2000บาท แล้วผมนำไปให้ร้านใส่ให้ โดยผม ให้เค้าล้างตู้แอร์ให้ ล้างระบบ เติมน้ำยา เปลี่ยนไดร์เออร์ เปลี่ยนวาว์ล เนี่ยจากร่องมูเลย์ขอไม่ตรงจึงต้องเปลี่ยนใหม่+ค่าแรง หมดไป ช่างคิดราคา 3480 เติมน้ำยา R12 แล้วตอนอยู่ร้านช่างเปิดแอร์มันก็เย็นดี พอผมเอามาคับ เหมือนแอร์ไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร และรู้สึกเหมือนคอมแอร์จะตัดทุก1นาทีโดยประมาณ
    1.อยากถามว่าแพงรึป่าวคับ
    2.อยากถามว่าน่าจะเป็นจากสามเหตุใดหรอคับ
    3.อยากให้แอร์เย็นฉ่ำๆจะมีโอกาสเป็นได้ไหมคับต้องทำยังไงบ้างคับ

- - - Updated - - -

สวัสดีคับ คือ รถผม โตโยต้าcorona แป๊ะยิ้ม ตอนแรกคอมน็อค ผมก็เลยไปซื้อคอมเชียงกงมาลูกนึง ราคา 2000บาท แล้วผมนำไปให้ร้านใส่ให้ โดยผม ให้เค้าล้างตู้แอร์ให้ ล้างระบบ เติมน้ำยา เปลี่ยนไดร์เออร์ เปลี่ยนวาว์ล เนี่ยจากร่องมูเลย์ขอไม่ตรงจึงต้องเปลี่ยนใหม่+ค่าแรง หมดไป ช่างคิดราคา 3480 เติมน้ำยา R12 แล้วตอนอยู่ร้านช่างเปิดแอร์มันก็เย็นดี พอผมเอามาคับ เหมือนแอร์ไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร และรู้สึกเหมือนคอมแอร์จะตัดทุก1นาทีโดยประมาณ
    1.อยากถามว่าแพงรึป่าวคับ
    2.อยากถามว่าน่าจะเป็นจากสามเหตุใดหรอคับ
    3.อยากให้แอร์เย็นฉ่ำๆจะมีโอกาสเป็นได้ไหมคับต้องทำยังไงบ้างคับ

24. E30DET

631
    1
    18
    ยินดีต้อนรับสู่ชมรม คนคันมือครับ... คุณตูน บอดี้แสลม เลิกร้องเพลงหันมาซ่อมแอร์บ้านแล้วหรอครับ??? อิ อิ

ลืมบอกไปว่า ตอนเติมน้ำยาแอร์ ค่อย ๆ ปล่อยน้ำยาเข้าไปในระบบนะครับ อย่าใจร้อน
    ถ้าสามารถเติมน้ำยาแอร์น้ำหนักเท่ากับที่ระบุไว้ที่เนมเพลทยิ่งดีครับ (ใช้ตาชั่งเติม) วัดกระแสไฟประกอบด้วย

ทำงานบนหลักพื้นฐาน safety first นะครับ เช็คว่าสายไฟเส้นไหนมีไฟอยู่ ต่อสายดินหรือเปล่า? ระวังน้ำยาแอร์พ่นใส่หน้า ใส่มือนะครับ
    ขอให้สนุกกับการทดลองครับ
    :):):)

แก้ไขล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  25. E30DET

631
    1
    18

1. ทำมาแล้ว อย่าไปคิดมากครับ
    2.-3. เช็คแบบนี้นะครับ
    ๑. เช็คน้ำยาแอร์ดูก่อน ดูจากตาแมวบนไดเออร์ ว่าน้ำยาพอดีหรือยัง (วิธีดูอยู่กระทู้นี้หน้าแรกๆ)
    ๒. ดูพัดลมแอร์ว่าหมุนแรงดีอยู่ไหม
    ๓. จับรังผึ้งแอร์หน้ารถว่าร้อนมากไหม ถ้าร้อนจัด ลองเอาน้ำฉีดดูว่าแอร์เย็นขึ้นไหม ถ้าเย็นลองล้างแผงคอล์ยร้อนดูครับ (วิธีล้างอยู่กระทู้นี้หน้าแรกๆ)

26. lagasy

13
    0
    0
    โทรไปสอบถามมาแล้ว
    ราคารวมvat
    4.54 kg 3477 บาท
    ราคาแรงเหมือนกัน T T
    คุณเตอร์ มีราคาลด 40% สำหรับถังแรกไหมครับบ อยากลองอ่าาา

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สงสัยจะไม่มี แกเลิกขาย cold มานานแล้ว

28. E30DET

631
    1
    18
    ราคาสูงขึ้นเยอะเลย ถ้าของผมหมดสงสัยต้องกลับมาใช้ R22 อย่างเดิมซะแล้ว
    ผมว่าคุณ lagasy ใช้ R22 เหมือนเดิมเถอะครับ แล้วทำระบบระบายความร้อนที่แผงคอนเดนเซอร์ดี ๆ
    ใช้หัวพ่นหมอกก็ได้ ถ้ากลัวเป็นตะกรันใช้ตัวกรองน้ำก่อนเข้าหัวพ่น
    ผมลองกับเตารีดไอน้ำแล้ว เมื่อก่อนใช้น้ำประปา ตะกรันเยอะมาก
    พอตอนหลังมาใช้น้ำกรอง ตะกรันไม่มีเลย
    เดี๋ยวผมหาข้อมูลให้ เพราะเคย save กระทู้ในพันทิปเรื่องการกรองน้ำบ้านไว้ ต้องไปหาดูก่อนครับ

นอกจากน้ำยาแอร์แล้ว ขนมโดนัทแกก็ไม่น่าจะมีด้วย
    ผมกำลังอยากได้ขนมโดนัทมาใส่รถอีกคัน แต่คิดว่าแกโดนยึดกิจการไปแล้ว ก็เลยไม่ได้โทรไปคุยกับแกซักที

คุณยุทธได้คุยกับคุณเตอร์บ้างไหมครับ

29. lagasy

13
    0
    0
    เจอ redtax 9.09kg
    9700+vat7%
    -.-

สอบถามอาการแอร์หน่อยครับวันนี้ว่าจะลงเช็คน้ำยาดู

คือ ผมวัดลมหน้าคอยเย็น ได้ 12.5 ห่างไปช่องสองช่อง วัดได้ 16 17 รอไปนานๆ ช่องเดิมวัดได้ 15 16

งง ครับ คอมแอร์ไม่ตัดตั้งไว้ 16

คืออาการมันแบบว่าเย็นไม่เท่ากันทั้งแผง น่าจะเป็นที่อะไรครับ

ปล. แอร์ตัวนี้ ท่อยาว 12m งอฉากหลายที

30. lagasy

13
    0
    0
    สงสัยน้ำยาแอร์ขาดครับ
    ตอนนี้ ได้ประมาณ 12 ทั้งแผงแล้ว อุณหภูมิห้องประมาณ 26
    เกจ วัดได้ 75
    วัด suction ได้ 22 มันไม่ลดกว่านี้แล้วครับ
    เนมเพลท 7.7แอม วัดได้ 6.8

ไม่รู้ว่าจะทำให้มันเย็นกว่านี้ได้ไหม ต้องลอง ปล่อยน้ำยาแอร์ออกแวคใหม่ดู ดีไหมครับ
    น้ำยาแอร์ผมซื้อมา โล ละ 80 เอง ไม่รู้ว่าจะได้เรื่องไหม
    คงต้องตัดใจซื้อ cold มาลองเล่นดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้