ใหนๆก็ใหนๆแล้วถามหน่อยแล้วกันนะครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย kenshiro222, 19 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kenshiro222

kenshiro222 New Member Member

72
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆน้อง บางคนอาจเคยเจอกับผมหรือคุยกับผมในกระทู้บ้างแล้วคงคุ้นๆกันนะครับ อิ อิ
    เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับสอบถามสักหน่อยสิครับอันนี้ น่าจะสำคัญนะครับวัดใจกันเลยเหละ
    ตัวผมเองเมื่อมีรถแล้วจะใช่ให้สุดจนซ่อมไม่ได้แล้วหรืออะไรก้อแล้วแต่ดั่งนั้นผมจึงไม่เคยเปลี่ยนรถเท่าไร
    งันผมขอถามว่า สมมุติพี่ที่ขับnx ทุกท่านว่ามีตังค์แบบว่ารวยโครตจะขายรถทิ้งแล้วไปซื้อคันอื่นไหมอะครับหรือจะใช่กันให้พังไปข้างหนึ่งเลยเพราะผมสังเกตุหลายสังกัตหรือหลายคลับส่วนมากเมื่อมีโอกาสก็จะเปลี่ยนรถคันใหม่ไปเลยทั้งที่แต่ก่อนนะรักอย่างนี้อย่างนั้นไม่มีเปลี่ยนแต่เอาเข้าจริงเปลี่ยนซะงันพี่เพื่อนน้องรู้สึกไงกันบ้างครับ (อันนี้แล้วแต่ความคิดของแต่ละบุคคลและความจำเป็นของแต่ละบุคคลนั้นนะครับถ้าเดีอดร้อนก็ว่ากันไปอีกอย่างนะครับอย่าคิดมาก) ต่ออยากรู้จริงว่าจะมีใครใช้ชนิดตลอดไปจนให้มันเป็น เรโท คาร์ บ้างไหมเอ๋ย ครับ ว่าจาได้จาบจ้วงล่วงเกินไปทำร้ายความรู้สึกใครขออภัยและขอโทษอย่างรุนแรงมานะที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณที่อ่านและออกความคิดเห็นกันนะครับ

2. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    จิตใจคนเราบางทีไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ
    และบางครั้งก็เป็นปัจจัยบังคับจากภายนอก ขนาดกิ๊กอยู่กัน3ปียังเบื่อได้นับประสาอะไรกับรถที่อยู่กันมานานกว่านั้น

ถ้าผมไม่รวยล้นฟ้า แต่พอมีกะตังค์ ก็อาจจะขายซื้อคันใหม่ แต่คิดว่าราคาที่ขายได้แล้วคุ้มในความรู้สึกสูญเสียที่ต้องทน
    มันไม่คุ้มกัน เลยไม่ขายครับ เพราะยิ่งอยู่กับมัน ยิ่งมีส่วนหนึ่งของวิญญาณเราไปอยู่ตัวมันมากขึ้นๆ แต่ราคารถเรา
    ในท้องตลาด มันตกลง ตกลง แล้วท้ายสุดพอมันเหลือคันละไม่ถึงแสน ผมก็เริ่มถามตัวเองว่าแล้วกูจะขายทำไมวะ

ฉะนั้นถามว่ารักไหม รัก ขายไหม ถ้าไม่บ้าเข้าขั้นจริงๆไม่ขายแน่นอน ถ้ารวยล้นฟ้าจริงๆนี่จะยิ่งเก็บเลย
    แล้วไม่ใช่แค่คันนี้ ผมจะซื้อไว้หลายๆคัน แล้วแต่งในรูปแบบต่างๆกัน ที่คิดว่าอยากทำ ก็จะทำสามแบบ ทั้งรถมีหอย ออพชั่น
    เต็มทั้งคัน รถ NA ตัวเบาๆรอบจัดๆจูนสเป็คทางแข่ง และรถเกียร์ออโต้ มีแก๊ส ไว้ใช้ทุกวัน ถ้ารวยจริงๆจะทำแบบนี้ แต่เพราะ
    ไม่รวย หรือรวยก็รวยไม่จริง เลยคิดว่าจะมีแค่คันเดียว แล้วก็คันนี้แหละครับ

ถ้าเลือกที่จะเก็บได้ รถทุกคันที่ใช้ๆมาผมอยากเก็บไว้หมดครับ
    ยกเว้นโฟล์ค เวนโต้ ที่ดีใจที่มันออกๆไปได้

3. up to you

up to you New Member Member

35
    1
    0
    คิดอยู่ตลอดครับ ว่าอยากจะมีรถคันใหม่อีกซักคัน ย้ำนะครับว่าอีกซักคัน
    เพราะไม่เคยคิดเลยว่าจะขาย NX คันนี้ ไม่เคยเลยถึงแม้ว่าราคาขายต่อจะดีขนาดไหนก็ตาม

เวลาที่ผมมองหารถ จะมือหนึ่ง หรือมืสอง ไม่เคยเลยซักครั้งที่คิดจะขาย NX คันนี้ ทั้งที่ก็ไม่ใช่ว่าจะบ้านรวยมากมาย มันพูดยากครับ เป็นความผูกพันที่มีต่อรถ ถ้าเราอยู่กับมันมาได้ระยะนึง ผมว่าทุกๆคนจะมีความรู้สึกนี้นะ ทั้งที่ผมหมดไปกับรถคันนี้ก็มากโข ได้มาทีแรก ทั้งเครื่องทั้งช่วงล่าง ต่างๆ ที่ต้องบูรณะ จนวันนี้ทั้งทำสีใหม่+หลังคาผุ+กันชนหน้า+ล้อ+ ฯลฯ กว่าจะมามีสภาพอย่างนี้ได้ ผมต้องทำมาหลายปี ขับไปซ่อมไป เก็บโน่นเก็บนี่ไปเรื่อยๆ เติบโตมาด้วยกันครับ ถึงจะซ่อมบ้างแต่ก็เข้าใจครับ ว่ามันถึงอายุ เพราะแต่ละรายการไม่เคยได้ซ่อมซ้ำกันเลย หมายความว่ามันตามอายุของมันจริงๆ อะไรที่ทำแล้วเปลี่ยนแล้วก็ไม่เคยได้ทำซ้ำเลยครับคือมันก็ไม่ได้เสียอีก แสดงว่ามันไม่จุกจิกและทนทานพอดูเลย

... ผมคิดว่าผมทำใจไม่ได้ถ้าเห็น NX ของผมกลายเป็นของคนอื่นและมีคนขับคนอื่นที่ไม่ใช่ผม....

ไม่ต้องพูดถึงว่ารวยแบบเงินเหลือใช้เลย ถ้าเป็นอย่างนั้นยิ่งไม่มีขายแน่นอน จะเก็บเอาไว้แล้วทำให้มันสวยสง่าที่สุดเท่าที่จะทำได้เลยครับ แล้ว เอารถอีกซักสองคันมาใช้ชีวิตประจำวัน กับ รถสปอร์ตในฝันอีกซักคัน

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หวังว่าคงมีหลายๆคนคิดแบบผมนะ:D:D:D

4. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    คิดเหมือนกันครับ

:rolleyes:ตอนแรกคิดจะขายเหมือนกันแต่ใช้ไปบูรณะตามอายุไป ติดแก็สด้วยตอนนี้เลยเป็นรถที่ใช้ประจำทุกวันไปต่างจังหวัดก็ขับไปรถใช้ดี รูปสวย ซ่อมไม่แพงตอนนี้ไม่คิดขายครับถ้ามีเงินมากก็จะทำเหมือนทั้งสองท่านครับ:sad:

5. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    ไม่ขายฮ่ะ
    เก็บใว้ขับไปซ่อมไป ซื้อใหม่ ก็จะเก็บใว้

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ส่วนตัวผมเองผูกพันธ์กับมันมากนะครับ
    มันไม่เคยหักหลังผมเลย ขนาดที่ว่าผมไม่ดูแลมันจนคอมแอร์น๊อคคาตีนที่พัทยา ผมวิ่งแบบไม่มีไฟชาร์จเพราะตัดสายพานทิ้งกลับมาถึงบ้าน แถมยังขับไปซื้อคอมใหม่ด้วย ดูสิครับ มันน่ารักขนาดไหน หน้าตาก็พอไปวัดได้นา... วันที่ไปร่วมฉลองที่คลับเซฟิโร จอดยังไม่ทันดับเครื่องเลยก็มีคนมาถ่ายรูปไปด้วยนะเอ้อ.... ดีนะที่ล้างรถไปแล้ว
    ถ้าบางทีความผูกพันธ์อาจไม่สำคัญถ้ามีใครบ้าเอา Lambo มาแลก...ผมจ่ายค่าน้ำมันแถมให้อีกหมื่นเลย

7. kenshiro222

72
    0
    0
    นับถือพี่ๆเพื่อนๆน้องทุกท่านครับที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน มิตติ้งครั้งหน้าคงได้รู้จักกันนะครับที่จำได้ก้อมีพี่อ็อดผู้ให้ความรู้และทำให้รู้สึกว่า nx น่ารักมากๆและพี่อีกท่านจำไม่ได้ตอนไปปรึกษาเรื่องรถอะครับ และพี่ๆเพื่อนอีกหลายท่านที่ช่วยแนะนำนะครับและที่สำคัญอันนี้แซวเล่นนะจำได้ป่าว พี่ sr20de@productive พี่หมีโคอะล่าใหนกะทู้ก่อนอะพี่ทำให้แฟนเปลี่ยนความคิดว่าคนตัวใหญ่อย่างฉันก็นานจะขับ nx ได้ อิ อิ อิ ชื่นชมนะครับพี่ ขอแซวนิดหนึ่งนะครับพี่น้อง อิ อิ อิ (แอบไปดูฮอนด้าคลับคราวหน้าเดี่ยวจาเอา civic ไปปิดหัวท้ายให้ดีไหมพี่ดูเทห์ดีนะมีรถปิดหัวท้าย ฮาๆๆๆๆ)

8. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    สงสัยถ้าไปงานหน้าต้องเอาES ไปซะแล้วตู..

9. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ง่วงแล้ว...

10. kenshiro222

72
    0
    0
    วันนี้เล่นดึกนะพี่อ็อด อิ อิ อิ ส่วนพี่sr20de@productive(ว่าแต่พี่ชื่อไรอะครับจาได้เรียกถูก) ม่ายต้องเอา es ไปก้อได้เอาnxไปเดี่ยวเอารถผมกับน้องปิดหัวท้ายไปให้ เท่ห์ออกมีรถนำ หรือ เอารถพี่ผมอะแต่เป็นรถมูลนิธิน้า อิ อิ อิ ล้อเล่นจ้า บังเอิญรถพี่ผมรถตู้กู้ภัยวาง sr รับรองหัวใจวายก่อนถึงโรงบาล อิ อิ อิ (คันนี้ชอบรับคนใข้ปอดบวมเวลาไปคลองห้า)

11. SR20DE@Productive

403
    10
    0
    เห้ย นั่นรถขนอะไรกันแน่วะ???
    ไม่อาว ยังไม่อยากตายยยยย ไม่อาววว ไม่อาวว

ชื่อเราเหรอ.เรียกว่า วี หรือ เรียกว่า แพนก็ได้ จริงๆน่ะชื่อแพน แต่เมื่อก่อนเวลาเล่นบอร์ดรถต่างๆ
    ชอบใช้ชื่อมีตัว V นำหน้า คนเลยชอบเรียกว่า วี ไอ้เราก็เห็นว่าเออ ชื่อโอเคเว้ยเฮ้ย เลยสวมมันสองชื่อซะเลย 55

12. Oatzman Pow

Oatzman Pow New Member Member

37
    0
    0
    แอบมาดู หึๆๆ

13. kenshiro222

72
    0
    0
    อิ อิ รถขนสาวๆเวลาเกิดบัดเหตุอกหักใจสลายอาไรปะมาณเนี้ยครับอิ อิ

14. NuNg NX

NuNg NX New Member Member

42
    0
    0
    ....หวัดดี(เจ้าของกระทู้) ผมชื่อหนึ่งครับ แฮ่ะๆๆ ส่วนตัวไอ้เรื่องขายไม่ขายนั่น แล้วแต่อารมณ์เลยครับ บอกไม่ถูก คือผมจะโดนเป่าหูอยู่ตลอดเลยว่าให้ขายๆๆๆๆ ไม่รุทำไม่กลับบ้านนอกทีไร โดนตลอด(เหมือนโดนสะกดจิต...ง่า....ขาย....ไม่ขาย.....ง่า...ไม่ขายก็ไม่ขาย...งั่มๆๆๆ) รถคันนี้เป็นคันแรกในชีวิตเลยครับ ใช้ดีมาก ใครมาขับ ตอนที่ได้มาใหม่ๆนี่ชอบกันทุกคน ขับสนุก(หลังๆไม่ได้มีใครมาลองขับแล้ว) 180 เคยวิ่งมาแล้ว(บอกไปไม่ค่อยมีใครเชื่อ รถตูวิ่ง ได้180 นะเฟ่ย...คนฟัง จะชอบทำหน้าเหมือนเราเกิดนิมิตขึ้นมาเอง) ใช้มา 3-4 ปีนี่สบายใจมากเลย ไม่ค่อยมีปัญหาตามอายุ อย่างที่เพื่อนๆว่ากัน เกิดวันที่ผมจะมีรถใหม่ ยังไงผมว่า คงจะยัดเยียดให้น้องใช้ต่อแน่นอนครับแล้วสะกดจิตมันต่อ....ไม่ขาย....ไม่ขาย................................ม้ายขาย.....................................................................

15. Anankhet

1,282
    5
    38
    ถ้าผมมีอันต้องไม่ใช้มันนะ ผมอาจจะขึ้นแม่แรงแล้วหาขาค้ำมาหนุนให้ล้อลอยไว้ นานๆจะพามันออกมาซ่าซะที
    แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้มันกลายเป็นเพื่อนซี้ผมไปแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้