ถามเรื่องยางครับ

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป.., 4 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมใส่แมกซ์ขอบ17อยู่ ตอนนี้ใช้ยาง (235)-45-17 235มันจะใหญ่ไปติดซุ้มแล้วก็อืดแถมซดนํามันอีกด้วย แต่มันมีข้อดีคือเกาะถนนสุดๆเวลาซัดมุดแบบสบายๆไม่มีส่ายเลย อยากถามเพื่อนๆว่าใช้ยางspecไหนกันอยู่บ้างครับ ช่วยแนะนําที

1. AMPM

AMPM New Member Moderator

252
    1
    0
    เรื่อง Series ยางนั้นดูตามหน้ากว้างก็คือ
    ถ้าใช้ล้อขอบ 17" กว้าง 7.5 ก็ควรใช้ยางประมาณ 215/45/17
    แต่ถ้าใช้ล้อ กว้าง 8" ก็ควรใช้ 225/45/17
    ถ้าล้อกว้าง 8.5" ก็ 235/45/17

ตอนนี้ล้อที่คุณใช้ หน้ากว้างเท่าไหร่อ่ะครับ
    ถ้าหน้ากว้าง 8" ก็ยังพอได้นะครับ สำหรับ 235/45/17

แต่ถ้าล้อคุณกว้างแค่ 7.5" ผมว่ามันเกิน Series ไปเยอะอ่ะครับ
    ผลก็คือ อึด วิ่งไม่ออก กินน้ำมัน ใส่แล้วดูมันทะแม่งๆอ่ะครับ

2. ไม่ทราบเหมือนกันครับ พอดีซื้อแมกซ์มามือ2เค้าใช้ยางSeriesนี้อยู่ก็เลยเปลี่ยนเป็นเหมือนตอนมันมา มีวิธีดูยังงัยอ่ะครับ

3. AMPM

252
    1
    0
    ข้างในวงล้อเค้าจะมีเขียนเอาไว้อะครับ ว่ากว้างเท่าไหร่

เช่น

17*8 +35

คือ ล้อขนาด 17 นิ้ว
    กว้าง 8 นิ้ว
    ค่า Offset +35

4. ขอบคุณมากครับ แล้วอาการขูดซุ้มแก้โดยการเปลี่ยนยางแล้วยังมีวิธีไหนอีกครับ? ผมใส่สปริงH&Rรู้สึกว่ามันนิ่มมากเลย เจอทางไม่ดีมันจะเด้งแบบยวบๆอ่ะครับ ยี่ห้อนี้มันเป็นอย่างนี้อยู่แล้วรึเปล่าครับ?

5. AMPM

252
    1
    0
    ยี่ห้อ H&R มันเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ จะออกแนวนิ่มๆ ยวบๆครับ

สำหรับผม ผมว่า ล้อ 17นิ้ว ใช้ยาง 235 มันใหญ่มากๆเลยครับ สำหรับ celica ตากลม

6. มีสปริงรุ่นไหนออกแนวแข็งๆหน่อยอ่ะครับช่วยแนะนําที H&Rม่ายไหวยวบไป

7. AMPM

252
    1
    0
    TRD
    Tanabe
    TEIN

8. รบกวนคุณAumอีกนิดนะครับ อยากทราบราคาและความเตี้ยของแต่ละยี่ห้ออ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

9. AMPM

252
    1
    0
    ราคาและความเตี้ยผมไม่แน่ใจครับ
    ประมาณเอา ทุกยี่ห้อน่าจะเตี้ยลงประมาณ 1.5-2 นิ้ว
    ราคาโดยประมาณ 10000+ - นิดหน่อย ทุกยี่ห้อ ครับ

10. ขอบคุณมากครับ

11. AMPM

252
    1
    0
    ยินดีจ้า :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้