ห้อง D.I.Y ครับ

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย baitong-click, 26 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. baitong-click

baitong-click Member Moderator VIP

378
    7
    18
    ห้องนี้เป็นห้องสำหรับใครที่มีไอเดียตกแต่งรถครับ

เซียนกบ ถูกใจสิ่งนี้
  2. baitong-click

baitong-click Member Moderator VIP

378
    7
    18
    มาฟังเพลงในหมวกกันน๊อกกัน

รายละเอียดตามรูปเลยครับ

3. baitong-click

378
    7
    18
    สำหรับคนที่ใช้คลิกแล้วสตาร์ติดยากๆ

คือตอนเช้าๆ ที่อากาศเย็นๆ หรือกลางคืนฝนตกตลอด แล้วตอนเช้าจะเจอปัญหาสตาร์ทติดยาก ต้องกดสตาร์ท 5-6 ครั้ง หรือตอนเย็นๆ สตาร์ทดับบ่อยๆ มีข้อแนะนำดังนี้ครับ
    1. เนื่องจากคลิกของเราใช้ระบบโช๊คไฟฟ้า ซึ่งจะทำงานอัตโนมัติทุกครั้งทีเราเปิดสวิตซ์เป็น On ก็ให้เราเปิดสวิตซ์กุญแจให้ On ( หน้าปัดไฟติด ) ทิ้งไว้ประมาณ 5-10 วินาที เพื่อให้ระบบโช๊คไฟฟ้าทำงาน
    2. สตาร์ท พร้อมบิดคันเร่งนิดนึง ก็จะติดโดยง่ายในบัดดล
    ปล. อาจจะต้องสตาร์ทมือ ซัก 2 ที คงไม่เป็นไรนะครับ เพราะรถอะไรๆ ก็คงไม่สามารถให้ติดภายในครั้งแรกได้ทุกครั้งนะครับ.

4. baitong-click

378
    7
    18
    น้ำเขียวๆในหม้อน้องนั้น

อย่าให้มันอยู่ต่ำลงกว่าขีด LOW ครับ

หลายคนสงสัยว่าจะเติมอะไร เติมยังไง

ถ้ามันยังไม่ถึงขีด LOW ก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมันครับ ฝาปิดหม้อน้ำ( ที่ข้างๆเครื่องๆ ) ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องไปเปิดมันครับ ให้มันอยู่ของมันดีๆ

ส่วนที่สงสัยว่าจะใช้น้ำอะไรเติม ก็น้ำสะอาดนี่แหล่ะครับ น้ำสะอาด เช่นน้ำก็อก น้ำดื่ม น้ำกรอง ได้หมดครับ

ส่วนสีเขียวๆ คือ น้ำยาหล่อเย็นครับ ซื้อมาขวดนึงแล้วก็ผสมกับน้ำสะอาด เติมลงไปได้เลยครับ หรือไม่เติมก็ได้ครับ ( รถยนต์ของผมใช้แค่ขวดเล็กๆ แล้วผสมน้ำครับ )

เพราะน้ำยาหล่อเย็นข้อดีของมันคือ มีจุดเดือดที่สูงกว่าน้ำครับ น้ำจุดเดือดอยู่ที่ 100องศา แต่ *** ขวดเขียวๆนี่ มันมากกว่านั้นครับ แต่ไม่รู้เท่าไหร่แล้วแต่ยี่ห้อครับ

ส่วนใครที่ถอดฝาครอบหม้อน้ำ เวลาขี่ระวังหิน กรวด มันดีดมาโดนรังผึ้งน๊ะครับ หม้อน้ำอาจจะรั่วซึมได้ เครื่องฮีทขึ้นมา ซ่อมกันยาวเลยครับผม

5. baitong-click

378
    7
    18
    วิธีติดสติกเกอร์ให้เนียน

สำหรับเพื่อนที่ชอบติดสติก้กอร์ แล้วไม่ได้ดั่งใจครับ...ง่ายนิดเดียว

วิธีการติดสติกเกอร์? (สำหรับสติกเอร์?ที่มี...ขนาดใหญ่?...นะครับ...ชิ้นเล็กๆไม่ต้อง)
    1. ทำความสะอาดพื้นผิวที่ต้องการด้วยผ้าสะอาดหรือแอลกอฮอล
    2. ฉีดนํ้ายาเช็ดกระจกลงบนตำแหน่งที่ต้?องการให้ชุ่ม
    3. แล้?วลอกสติกเกอร์?ที่ต้องการติด แล้วฉีดนํ้ายาเช็ดกระจกหลังสติกเกอร์ด้วย
    4. วางลงบนตำแหน่งที่ต้องการติด จัดวางให้เรียบร้อย
    5. ใช้?ไม้?บรรทัดขนาดเล็ก หรือไม้โปรเตกเตอร์รีดบนชิ้นงานเพื่ออไล่นํ้าให้ออกจากหลังสติกเกอร์กับชิ้นงาน
    6. แล้วหาผ้าสะอาดค่อยๆเช็ดบนชิ้นงานอีกที เป็นอันเรียบร้อย
    7. ควรตาก หรือพักชิ้นงาน ทิ้งไว้? 1-2 วัน เพื่อให้?ตัวสติกเกอร์?ติดแน่นกับพื้นผิว

ข้อควรระวัง
    ช่วงที่ตาก หรือพักชิ้นงาน ไม่ควรฉีดนํ้า หรือล้างรถ เพราะจะทำให้สติกเกอร์หลุดได้?

6. baitong-click

378
    7
    18
    วิธีต่อวัดรอบในคลิก

ตามแบบเลยครับ

7. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ขอบคุณครับ แจ๋วจิงๆ

8. EVORA_By_nu080

EVORA_By_nu080 New Member Member

83
    2
    0
    ขอบคุณที่นำความรู้มาบอกเหล่าเก้าสิบ....

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    วงจรปรับระดับไฟ12V ยืมเขามา

ว่าจะทำอยู่ เสร็จแล้วจะเอามาให้ดูครับ เอาวงจรไปกันก่อน
    ต่อง่าย ครับ เหมือนพวกเครื่องเสียงรถยนต์ที่เขาติดตัว Capacitor
    ช่ายในตอนที่ต้องใช้ไฟเยอะนะครับ

10. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อีกวงจรครับ ของไทยเหมือนกัน ผมว่าจะทำชุดนี้

11. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    -.- ไม่มี ไอ เดีย ไรเลยมี แต่ ว่า ทำ ปีกข้างหน้ากาก รถ อ่ะครับ เหอๆ ทำเป็นปีก หน้า รถ ใหญ์อ่ะ ครับ
    หน้าจะ เท่ดี เหอๆ

12. boyboydee

boyboydee New Member Member

2
    2
    0
    ระดับเทพจริงๆ

13. GAUSS

4,354
    50
    48
    ว่าไง เข้ามาจนได้นะ boyboydee เชิญห้องรายงานตัวเลย
    แวะมาบ่อยๆ นะครับ

14. Project_L

873
    8
    0
    -*- เหอๆ วันนี้ผมมี ไดเดีย ทำเอง และ พัง เองมาครับ เหอๆ นั้นคือ.... (เสียงเปิดตัว)
    สีที่ว่างเท้าหน้าแบบ ฉบับคนประหยัดในตอนนี้ (ประหยัดแบบสุดๆ นะครับ เหอๆ
    อุปกรณ์ สี สเป สีไรก็ได้ แล้วแต่ Heal นะครับ กระดาษลังกันสีติดพื้นดินครับ -*-
    และ ประสบการณการพ่นสีครับ
    วิธีก็ ตามรูปเลยครับ

ผลที่ได้

แถมครับ

หมดครับ อิอิ

ปล. แก้งับๆ -*- ชอบลงผิด

15. เซียนกบ

เซียนกบ New Member Member

498
    3
    0
    เด็กแนวจริงๆด้วย

16. Project_L

873
    8
    0
    -*- แนว 2 สี อีกละ สิท่านพี่ กบ

17. เซียนกบ

498
    3
    0
  18. Project_L

873
    8
    0
    -.- นั้น ถูก ด้วย เหอๆ

19. เซียนกบ

498
    3
    0
    555555555555555555555555

20. Project_L

873
    8
    0
    -*- 5555555555555 -*-

21. GAUSS

4,354
    50
    48
    ระวังเศษฟองน้ำใช้ไปนาน เจอความร้อนกับน้ำมันจะเป็นขรุยนะ
    เดี๋ยวมัน จะเข้า คาปู เรื่องใหญ่เลย

22. Project_L

873
    8
    0
    -*- งุงิ ไม่มีฟองน้ำ แล้วเหอๆ เอากรองอากาศออกแมร่งเลย เปลี่นเป็นกรองเปลือย แทนอิอิ

ฟออ ฉีววว~ ฟ่อออออ พัง! พังงง! พัง! ( นึกถึงเสียงเวลาเครื่อง 2J แข่งทางตรง )

23. เซียนกบ

498
    3
    0
    แก้ผ้า...................................กรองเปลือย...........................................อายยยยยย.......................55555555.........................

24. Project_L

873
    8
    0
    - - เขาไม่อาย เขาหน้าด้านนน เหอๆ

25. เซียนกบ

498
    3
    0
  26. Project_L

873
    8
    0
    -.- ด้านไม่ด้าน ก็ดู ที่รถ คัน นี้จิครับ เหอๆ

27. เซียนกบ

498
    3
    0
    กลับมาแล้ว หลังจากหยุดพักผ่อนสมองไป 1 อาทิตย์

28. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ช้างเอาไฟมาโชว์สิ

29. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาเก็บข้อมูลครับ

30. GAUSS

4,354
    50
    48
    จัดให้กรณี ต้องพ่วง Battery

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้