เพื่มเติมครับ!! การล้างห้องเครื่องด้วยตัวเอง วันหยุดว่างๆจ๊า!~

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Blackcoupe, 5 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    พอดีว่าวันนี้ว่างๆครับ แล้วเห็นห้องเครื่องตัวเองมันสกปรกมานานแล้ว วันนี้เลยตื่นมาแล้วจัดการทำความสะอาดเองซะเลย ผมว่าทุกคนก็สามารถทำด้วยตัวเองได้ครับ ง่ายๆ ไม่ต้องไปเสียตังค์ครับ และได้ดังใจกว่าทำที่ร้านด้วย ลองดูครับๆ

ดูสภาพ before ซิครับ

ฝุ่นแบบสุดๆๆๆจริงๆ

แล้วเราต้องเตรียมอ่ะไรบ้าง?!?!? ตามนี้เลยครับ

ผ้า+แปลงสีฟันเก่าๆ + ฟองน้ำนุ่มๆสักอัน

น้ำยาล้างห้องเครื่อง จริงๆอันนี้มันก็มีหลายนี่ห้อให้เลือกใช้นะครับ แต่ผมใช้ของ GUNK ครับ เป็นของ USA หาซื้อได้ที่ True Value อ่ะครับ ขวดล่ะประมาณ 700 บาท ใช้ได้ทุกสารพัดประโยชน์ และใช้ได้นานมากๆ อีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ blower ครับ เอาไว้เป่าลมตอนล้างเสร็จแล้ว

อันนี้ก็อาจจะจำเป็น.... แก้เบื่อ 555

ขั้นตอนแลก ก็เอาน้ำชำระลงไปในห้องเครื่องก่อนเลยครับ เบาๆครับ ไม่ต้องฉีด

จากนั้นก็ฉีดน้ำยาละลายคราบไปเลยครับ ฉีดแบบไม่ต้องกลัวเปลืองครับ รถเราเอง 5555 ฉีดๆๆๆ ให้ทั่วๆๆๆ แล้วทิ้งเอาไว้สัก 5-10 นาที

ระหว่างที่รอให้คราบมันละลาย ตรงไหนที่เป็นผั่งแน่น ก็เอาไอ้พวกนี้หละครับ ไปขัดๆถูๆลูบๆ

หลังจากทำเสร็จแล้ว ก็ล้างๆๆๆๆด้วยน้ำเปล่าให้สะอาดอีกทีครับ และเป่าด้วย blower... เป่าให้ทั้วๆเลยนะครับ มั่นใจว่าไม่มีน้ำค้างเลย มันแรงมากๆ หากเป่าดีดี ก็หมดปัญหาครับ

แห้งแล้ววววว

ยังไม่หมดครับๆๆๆๆ เมื่อล้างเสร็จแล้วเราก็ต้องเคลือบด้วย เพราะว่าจะได้ป้องกันฝุ่น ที่จะเกิดขึ้นครั้งต่อไป และเพื่มความเงาให้กับห้องเครื่องไปในตัว... ที่ผมเลือกใช้ก็นี้หละครับ CD2 ตอนนี้ขายใน Central ประมาณ 364 บาท ถือว่าไม่แพงเลยทีเดียว ใช้ได้เป็น 10 ที

เงาแว็บบบบบบบบ

ทั้งหมดนี้ผมใช้เวลาไปประมาณ 1.5 ช.ม. เองครับ เอามาฝากเป็น how-to เผื่อเพื่อนๆจะล้างห้องเครื่องยามว่างๆนะครับ :cool: :cool: ไปแล้วคร๊าบบ

Nach Tonic ถูกใจสิ่งนี้
  2. isuzu_mee

isuzu_mee New Member Member

44
    1
    0
    เยี่ยมครับ

3. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    แจ่มเลย

4. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ห้องเครื่อง แจ่มมาก

5. [[MZ]Camry]]

[[MZ]Camry]] New Member Member

24
    1
    0
    แจ่มมากๆ

6. tama1580

tama1580 New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณครับ เยี่ยมเลยครับ

7. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    เจ๋งมาก

8. bizt

bizt New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณค๊าบ

9. chiwawa

chiwawa New Member Member

25
    0
    0
    งดงามคับท่าน..ขอบคุงมาก

10. atistan

atistan New Member Member

80
    0
    0
    ของผมก็ล้างประจำแต่มันก็ยังดูเก่าอยู่ดีอ่ะ...

11. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    สุดแหล่มเลยคร้าบ...

12. nutlemon

nutlemon New Member Member

5
    0
    0
    เครืองเทอร์ โบจะล้างได้ไมอะ

13. kai_ck2

kai_ck2 New Member Member

84
    2
    0
    โอ้ว !! ห้องเครื่องสวยมากเลยค้าบพี่

14. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    ค้ำหน้า สวยมาก

15. Jae-Progressive

Jae-Progressive New Member Member

306
    19
    0
    สะอาดเอี่ยม .................. ห้องเครื่องสวยมากครับ

16. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ห้องเครื่องสวยจัง

17. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    แจ่ม เด่วจะลองบ้าง

18. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    ห้องเครื่องทั้งสวยทั้งแรงเลยครับ

19. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    น่าสนไอ้สเปรย์เคลือบเงาแฮะ ฝุ่นม่ายเกาะแน่นะครับ

20. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    รถ จขกท ห้องเครื่องสวยมากครับ

21. j.rachanavin

j.rachanavin New Member Member

1
    0
    0
    เลี่ยมเลยเพ่ มัยของปมไม่เลี่ยมเหมือนเพ่บ้างน้า

22. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ห้องเตรื่องสวยมากครับ

23. game007

game007 Legend (R.I.P.)

180
    1
    0
    กลับมาเงา งาม เหมือนเดิม

24. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ใสสะอาดเลยครับ

25. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .........ห้องเครื่อง น่าล้าง จัง...........

26. BT

BT New Member Member

104
    3
    0
    สะอาดหมดจด เยี่ยมเลยคับ

27. Nong_RaMa2

Nong_RaMa2 New Member Member

26
    0
    0
    สวยมากครับตอ้งไปทำมั่งแล้วคร้าบ

28. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    เยี่ยมเลยครับ เครื่องสวยมากๆ

29. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ

30. nonkubpom

nonkubpom New Member Member

48
    1
    0
    ต้องไปลองซะแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้