[Help] เกี่ยวกับเครื่องประกบครับ B16+20

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MoStEsZ, 4 พฤศจิกายน 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MoStEsZ

MoStEsZ New Member Member

2
    0
    0
    คือผมจะซื้อรถมือสองครับเป็น civic coupe ครับ เครื่อง ท่อนล่าง b20 บน b16 ประมาณนี้ครับ อยากจะทราบวิธีดูอาการของเครื่องว่าปกติดีไหม เริ่มเสียหรือป่าว ขับไปจะไปพังคาเท้าเราไหม ประมาณนี้ละครับ กำลังจะไปดูรถครับเลยมาสอบถามผู้รู้ก่อนครับผม ขอบคุณมากครับ

2. MoStEsZ

MoStEsZ New Member Member

2
    0
    0
    รอผู้รู้อยู่นะครับผม -*-

3. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เรื่อง B20/B16 พังหรือไม่พัง พูดยาก ถ้าอู่เค้าทำมาดีมันก็พังยากหน่อย โดยเฉพาะถ้าเจ้าของรถดูแลเครื่องอย่างดี แต่ก็ใช่ว่ามันจะไม่มีโอกาสพังเลย
    มันเป็นเครื่องยนต์ที่ดัดแปลงน่ะ ความเสี่ยงมันมีมากกว่าเครื่องตรงตามรุ่นปกติ

เสียงที่ฟังตอนที่ติดเครื่องอยู่ก็ใช่ว่าจะบ่งบอกว่ามันจะพัง มันต้องลองขับลองวิ่งดู โดยเฉพาะความแรงของเครื่องยนต์ ถ้าเคยได้ลองขับ B20/B16 มาหลายๆ คัน จะยิ่งจับอาการง่ายขึ้น แต่ถ้าไม่เคยเลยก็ยากอยู่ดี
    เครื่อง B20/B16 บางตัว ยังแรงสู้ B18 ไม่ได้ก็มีเหมือนกัน

ส่วนสาเหตุที่คำถามนี้ไม่มีใครมาตอบ ก็คงจะประมาณเหมือนที่ผมตอบไปนั้นแหละ มันเป็นเรื่อง 50/50

4. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ผมว่าคร่าวๆคงต้องลองขับแล้วจับอาการ ฟังเสียง อาการรถ แบบตาดู หูฟัง ควรหาเพื่อนที่รู้เรื่องรถไปด้วย ช่วยกันฟังช่วยกันดู เบื้องต้น หากขับได้ปกติทั้งความเร็วและรอบโดยที่ความร้อนไม่ขึ้นก็ถือว่าผ่านแล้วละครับ รอท่านอื่นที่ใช้แบบประกบมาตอบต่อเพื่อความชัวร์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้