รถผมโดยชนแล้วหนี เหตุเกิด เวลา ประมาณ 21:40

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 8 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ผมเดินทางกลับบ้านมาตามทางปกติที่กลับมาทุกวันคือลงทางด่วนประชานุกุลแล้วตรงมาถึงแยกประชานุกุลแล้วก็เลี้ยวซ้ายไปเข้าถนนประชาชื่น จากนั้นก็ตรงมาเรื่อยๆ ข้ามรางรถไฟ แล้วก็จะเลี้ยวขวาเข้าซอยทางลัดตรงประชาชื่น 20 ผมก็รอจังหวะเลี้ยวตามปกติ ซึ่งต่อท้ายกับรถ Honda New City สีแดงทะเบียน กง 5099 จำได้ว่านครและก็ราช (พอไป Check ทะเบียนจริงๆ เป็น นครศรีธรรมราช) รถก็เลี้ยวเข้าซอยปกติ ผมเองก็เลี้ยวตามมาปกติแล้วก็ชับช้ามากๆ ด้วยเนื่องจากมีรถตันหน้า อยู่ ก็ขับถามปกติ สังเกตเห็นว่าเค้ากดเบรค เพื่อชะลอรถ ผมก็ชะลอตาม จนรถหยุด จากนั้นเค้าเข้าเกียร์ถอยหลัง แล้วก็ถอยรถ ตรงหน้าปากซอย ประชาชื่น 20 ซึ่งก็รถผมต่อท้ายอยู่ ผมบีบแตร่ไล่ เสียงดังที่สุดเท่าที่แตรมาตราฐานเค้าดังกัน รถเค้าก็ไม่หยุด ถอยมาชนรถผมที่มุนด้านขวาฝั่งคนขับ พอเค้ารู้ตัว เค้าก็ เลื่อนรถออกไปแล้วก็ชะลอ ผมก็คิดว่าเค้าคงจะจอดคุย จะได้เรียกประกัน ให้เรียบร้อย แต่ที่ไหนได้ เค้ากับขับรถหนี ผมเลยพยายามขับตาม แต่ก็ เพื่อที่จะจำทะเบียนให้ได้ว่าทะเบียนอะไรกันแน่ ในใจคิดว่า ถ้าหนีขอให้จำทะเบียนได้ จำสีรถได้ ก็จะได้แจ้งความดำเนินคดีได้ ผมพยายามขับตามเข้าไปในซอย ซึ่งเค้าก็ขับตรงเข้าไปในซอยแล้ว ผมก็ตามไป พอถึงหน้าปากซฮย ผมก็ตามทันแล้วก็พยายามจะให้เค้าหยุดรถ แต่เค้าก็หนีต่อผมก็พยายามไล่ แต่ผมคิดว่าจำทะเบียนได้แล้วสถานีตำรวจเตาปูนอยู่ข้างหน้า ผมพยายามไล่ตามแล้วแต่เค้าไม่หยุด พอถึงบริเวณ สน เตาปูน แล้วผมก็จะไม่ตามแล้ว ผมก็เลิกตามเลี้ยวเข้าไปใน สน เตาปูน เพื่อแจ้งความเลยว่ามีรถถอยมาชนแล้วขับหนีไป คุณตำรวจ ให้ความช่วยเหลือดีมากมาย โดยให้ผมเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้ฟัง แล้วก็ไปดูที่รถผม แต่เนื่องจากว่ามืดแล้ว ก็เลยเห็นไม่ชัดแต่จากที่สังเกตภายนอกพวกว่ากันชนหน้า ยุบ ตะเข็บล๊อกกันชนหน้า แตก ทำให้กันรถกับซุ้มล้อห่างกัน แล้วก็ไฟหน้าฝั่งคนขับหุบเข้ามา แล้วคุณตำรวจก็ให้ผมช่วยพาไปดูที่เกิดเหตุ ประกอบการแจ้งความ ผมก็ขับพอไปดูที่เกิดเหตุ ซึ่งเป็นทางลง และเป็นไปไม่ได้ที่รถเค้าจะไหลมาชนนอกจากจะถอยหลังมาชนผม และผมก็ยืนยันเลยว่าผมก็เบรคอยู่สนิทแล้ว พร้อมทั้งบีบแตร่ไล่รถที่กำลังถอยหลังอยู่ให้ ทราบด้วยว่ามีรถอยู่ข้างหลัง แต่ก็ไม่รู้เพราะอะไร เค้าก็ยังถอยมาชนรถผมอีก จากนั้นผมก็พาคุณตำรวจกลับไปที่สถานีเพื่อ ให้ข้อมูลเพิ่มเติมและลงบันทึกประจำวันไว้

ประเด็นคือถ้าหากคนที่ถอยมาชนผม ลงมาคุยกันดีๆ แล้วมีคำว่าขอโทษ แค่นี้ผมก็รู้สึกดีแล้ว ไม่ใช้ชนแล้วขับหนีแบบนี้ ทั้งที่พยายามขับตามเพื่อให้หยุดรถแล้วก็ไม่หยุด ยังพยายามหนีต่อ มันก็แสดงให้เห็นแล้วว่าเค้ารู้ว่าเค้าทำผิดและพยายามหลบหนีความผิดไป ซึ่งผมว่ามันไม่ดีเลย สำหรับการทำผิดแล้วหลบหนีแบบนี้

ผมพยายามทำตามกฏหมายที่ผมเชื่อมั่นโดยพยายามเก็บข้อมูลแล้วแจ้งให้ตำรวจเป็นผู้ดำเนินการให้ และผมเชื่อในความถูกต้องและเชื่อมันในตำรวจไทยว่าจะสามารถตามตัวคนผิดมารับผิดชอบในสิ่งที่กระทำไว้ได้

ถ้ามอง At the end แล้ว รถผมก็เสีย อย่างไงก็ต้องซ่อม ถ้าหากต้องซ่อม ผมก็ สามารถแจ้งซ่อมกับประกัน แล้วก็ยอมที่จะไม่ได้รับลดย่อยค่าเบียประกันก็ได้และผมก็ไม่ต้องเอามาติดใจ แล้วก็ยอมรับในสิ่งนี้ต่อไป ซึ่งผมมองว่าถ้าทำแบบนั้น ก็ย่อมๆ กันไปก็ได้

ถ้าหากคนที่ชนผม กล่าวคำว่าขอโทษตั้งแต่ที่เค้าชนรถผม แต่นี้มันไม่ได้เป็นแบบนั้นเลย ผมเลยคิดว่าอย่างไงก็คงต้องรบกวนให้คุณตำรวจช่วยติดตามเรื่อง เพื่อสอบถามคนขับว่าคุณจะรับผิดชอบในสิ่งที่คุณกระทำอย่างไร รถผมก็มีประกันอยู่หากว่าคุยกันได้ ก็คงจบปัญหาไป แต่ทำไมต้องหนีด้วยผมเองก็ไม่เข้าใจ

มาดูรูปจำลองเหตุการณ์นะครับ บริเวณหน้าปากซอย ประชาชื่น 20

กล่องสีแดงแทน Honda New City ทะเบียน กง 5099 นครศรีธรรมราช
    กล่องดำแทน Honda Civic New Dimension ทะเบียน ษจ 544 กรุงเทพมหานคร

เหตุการณ์
    รอเลี้ยวเข้าซอย ประชาชื่น 20 City เลี้ยวเข้าไปก่อน Civic เลี้ยวเข้าไปตามปกติ เพื่อเข้า ซอยจากนั้น รถ City ชะลอ รถ โดยสังเกตจากไฟเบรค โดยรถคันนี้พิเศษ ด้วยโดยมีไฟเบรค LED ภายในห้องโดยสารติดขอบหลังคา ที่สามารถแสดงว่าเบรค และ เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาได้ด้วย Civic ชะลอรถตาม จึงถึงอาการรถหยุดนิ่ง แล้ว City ก็เข้าเกียร์ถอยหลัง Civic พยายามบีบแตรเพื่อให้ City รู้ว่ามีรถอยู่ข้างหลังแต่ก็ไม่เป็นผล City ถอยมาชนแล้วพอรู้สึกตัวก็ เลื่อนรถไปข้างหน้า จากนั้นก็ชะลอ Civic คิดว่า City จะจอดข้างทางเพื่อคุยและเรียกประกัน แต่กลับไม่ใช่ City พยายามขับหนีด้วยความเร็วสูง Civic พยายามขับถามไปเพื่อจะขอให้ City หยุดรถเพื่อตกลงกัน แต่พบว่า แต่ติดว่าไล่ไปก็อาจจะไม่เกิดประโยชน์เพราะว่า City มีเจตนาที่จะหนีแน่ชัดอยู่แล้ว จากที่พยายามขับด้วยความเร็วสูง Civic เลยสังเกตทะเบียนรถ,สี,และรุ่น ก็เก็บข้อมูลได้ เป็น New City สีแดงทะเบียน กง 5099 นครศรีธรรมราช เมือ Civic ตาม City ไปจนถึงบริเวณหน้า สน เตาปูนก็เลิกตามแล้วเลี้ยวเข้า สน ทันที โดยได้แจ้งความเป็นทีเรียบร้อยก่อนเดินทางกลับมา สำรวจรถต่อที่บ้าน

ภาพสถานที่เกิดเหตุ ถ่ายวันรุ่นขึ้นจากที่เกิดเหตุ

ผมกำลังจะเลี้ยวขวาเข้าซอยประชาชื่น 20

จุดบริเวณที่เกิดเหตุ

ภาพอีกมุมหนึ่งของจุดเกิดเหตุ

ภาพถนนที่ Honda City ขับหนีด้วยความเร็วสูงเข้าไปในซอย

มาดูสถาพภายนอกที่สำรวจได้

ภาพที่ 2 ถ่ายที่หน้า สน เตาปูน

ภาพที่ 3 ภายเต็มหน้ารถ เพื่อให้เห็นทะเบียน

ภาพที่ 4 เน้นกันให้เห็นชัดๆ ว่ารอยมันใหญ่

ภาพที่ 5 ชัดเข้าไปอีก

ภาพที่ 6 ตะเข็บข้าง แยกจากการถูกชน

ภาพที่ 7 ชัดๆ เลยว่าไฟหน้ายุยเข้าไป

รูปทั้งหมดด้านบน ยังเป็นรูปที่ถ่ายกลางคืนที่มองจากการสังเกตภายนอกเท่านั้น แต่ภายในผมเข้าใจว่าอาจจะมีคานหรือส่วนอื่นๆที่ยุบอีก

ภาพรายงานประจำวันรับแจ้งเป็นหลักฐาน

จดหมายส่งไปตรวจสภาพความเสียหาย

ภาพถ่ายสภาพรถหลังจากโดยชนแล้วหนี

ชัดๆ กันที่ตรงกันชนหลังที่เป็นรอยย้น

ชัดๆ กับรอยที่โดยถอยมาชน

ชัดๆ กับตะเข็บที่ เสียหาย

ชัดๆ กับโคมไฟหน้าที่ยุบเข้าไป จะเห็นว่ามุมฝากระโปรงกับแก้มข้าม ไม่ได้รูปเพราะว่าโคมยุบเข้าไป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2007
  2. TummaiT

TummaiT New Member Member

39
    0
    0
    เซ็งแทนเลยครับ แบบนี้ก็ยังซ่อมไม่ได้สิเนี่ย

3. proudcss

proudcss New Member Member

182
    3
    0
    เสียใจด้วยนะครับพี่

4. Islanding

Islanding New Member Member

12
    1
    0
    เสียใจด้วยคับพี่

5. smoothe

smoothe New Member Member

17
    1
    0
    อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวลครับ...

ปล. รถพี่วินเงาโคตรเลยครับ

6. Piisorn_es

Piisorn_es New Member Member

176
    4
    0
    นึกว่าฟาดเคราะห์ไป

7. RX (ES)_GAMMON

RX (ES)_GAMMON New Member Member

496
    0
    0
    เสียใจด้วยคับ.....

8. Off_Spoony

Off_Spoony New Member Member

48
    1
    0
    เสียใจด้วยครับพี่วิน...กลับมาหล่อเหมือนเดิมเร็วๆ ครับ

9. ratip

ratip New Member Member

19
    4
    0
    เจอแบบนี้เซ็งแทนเลยครับ

กลัวว่า ตามหาคู่กรณีได้แล้ว แล้วเกิดเค้าไม่ยอมรับว่าเค้าเป็นฝ่ายถอยชนคุณวิน
    แล้วยังอ้างว่าคุณวินเป็นฝ่ายชนเค้าเอง คุณวินจะทำยังไงครับ...:(

10. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ก็มันไม่สมเหตุสมผล ครับ ถ้าหากผมไปชนเค้าแล้ว เค้าจะขับรถหนีทำไม ถ้าเป็นผมโดนชนท้าย อย่างไงก็ต้อง เรียกประกัน

11. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

คิดเหมือนผมเรย...

ดี ที่ว่ามันขับหนี แร้วเราจำรายละเอียดมันได้ ค่อยเปนงานของ ปะกัน กะ ตำรวจต่อไป

แต่หากว่า มันไม่หนีล่ะ ลงมาโวยวายๆ หาว่าเราชนมัน นี่สิแค้น...

แต่ดีที่ว่ามัน ตกใจ เจือกหนี...

12. Ti_Es03

Ti_Es03 New Member Member

40
    2
    0
    จับได้น่าจะโดนซักทีนะแบบนี้

13. Gettuned

Gettuned Active Member Privilege

140
    95
    28
    ถ้าขับ humbee อยู่ผมจะทับแม่งเลยกวนสนตีนนัก

14. Gettuned

Gettuned Active Member Privilege

140
    95
    28
    อีกแง่หนึ่งเค้าอาจจะเป็นผู้ ญ ขี้กลัวก็ได้มั้งประมาณว่าดึกแล้ว แต่ก็สนตีนอยู่ดีขับไปที่ๆสว่างๆก็ได้แม่งยังไงก็จะหนีอยู่แล้ว ซื้อ humbee แม่งเหอะ

15. aawu1079

aawu1079 New Member Member

26
    0
    0
    ตรูตกข่าวเรื่องนี้ไปเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้