การ overhall เครื่องยนต์ หรือ วางเครื่องใหม่ดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 7 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ใครเคยโอเวอร์ฮอลเครื่องบ้างแนะนำหน่อยครับ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่าไหร่ ทำแล้วดีขึ้นมากไหม ไม่รวมเกียร์นะครับ เกียร์ยังใช้ได้อยู่ เดินหน้า ถอยหลังปกติ :sad:
    แต่ถ้าวางเครื่องใหม่วางที่ไหนดีครับ ที่รับผิดชอบในการวาง ค่าใช้จ่ายในการวางเครื่องด้วยครับ :sad:

1. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    การโอเวอรฮอลเครื่อง ถ้าทำเต็มระบบ เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนชาพ เปลี่ยนประเก็น และซิลต่างๆรวมถึงเปลี่ยนปั๊มน้ำ ถ้าเจอช่างที่มีคุณภาพยอมทำให้เครื่องยนต์ทำงานได้สมบูรณ์เต็มที่กว่าเครื่องที่ซื้อตามเซียงกงครับ
    แต่ปัญหาคือจะหาช่างที่เราไว้ใจแบบนั่นได้ที่ไหน การประกอบเครื่องต้องมีการขันปอนด์ วัดค่าต่างๆอย่างละเอียดเพื่อไม่ให้ผิดสเปคโรงงาน แล้วเรามั่นใจได้ไหมครับว่าช่างบ้านๆทั่วไปทำได้
    เพราะการโอเวอรฮอลมีราคาสูง บางท่านจึงเลือกที่จะเปลี่ยนเครื่องที่สภาพภายนอกดูดี แล้วนำมาเปลี่ยนซีลต่างๆ ทำให้ง่ายและจบการวางเครื่องได้เร็วกว่าครับ
    ถ้าช่างเก่งมีความรู้ โอเวอรฮอลเลยครับได้ของดีใช้กันยาวๆ เพราะถอดมาอะไรไม่ดีก็จับเปลี่ยนหมด
    ถ้าช่างพื้นๆ ซื้อมาวางเลยครับ หาเครื่องนอกสภาพดี เอามาเปลี่ยนซีลยางทั้งหมด ก็น่าจะโอเคแล้วครับ

2. คำเดียวเลยครับ วางเครื่องใหม่ จบกว่าเยอะ

ต่อให้ช่างเก่งๆ แค่ประกอบน็อตตัวเดียวไม่ได้สเปค ก็ จบ แล้ว
    กับราคาโอเวอร์ฮอลเต็มระบบเกือบครึ่งแสน หาวางเคื่องดีก่า

3. cvrobot

cvrobot New Member Member

5
    0
    0
    ต้องดูงบก่อน ว่ามีเท่าไหร่ ถ้าฮอลเต็มระบบ (กำเงินไว้ 4 หมื่น +- (โดนแน่)+ ช่างที่ไว้ใจได้ ) ถ้าไม่ได้อยากวางB20 แนะนำว่าหาเครื่องบล็อกเดิมใส่เสียบปลั๊ก ไม่ต้องวายสาย เสียแต่ค่าแรง (เต็มที่ 3พัน)
    ของผมก็ใช้วิธีนี้ครับ

4. ไอ้ 3 พันนี่ซื้ออะไรบ้างครับ ทำไมถูกจัง

5. frenty1974

frenty1974 New Member Member

2
    0
    0
    ผมพึ่งโอเวอร์ฮอลเกียร์มา 16,000 หนึ่งวันได้ (เขาทำเกียร์ไว้แล้ว)

6. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    โอเวอร์ฮอล ได้เครื่องที่ค่อนข้างสมบูรณ์ครับ แต่ต้องช่างที่เก่งนะครับ อะไรเสียเปลี่ยน และช่างที่เก่งก็มาพร้อมราคาที่สูง ส่วนเปลี่ยนเครื่อง เคยเจอแล้วครับ สภาพภายนอกดีมาก พอใช้ไม่เกิน 1 เดือนเครื่องหลวม เครื่องเชียงกงรับประกัน 7 วัน 2วิธีดีเสียต่างกัน ลองเลือกดูครับ ความสุขอยู่ที่ตัวคุณเองครับ

7. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    พอมีอู๋ไหนแนะนำทำเครื่องทำฝาบ้างมั้ยครับ พอดีีเครื่องน่าจะมีตามดรึไม่ก็ฝาพุ มีฟองอากาศลอยขึ้นในหม้อน้ำ มีน้ำหายนิดหน่อย ทำฝากันเท่าไหรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

0803839760

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้