เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ว่ิง ต้องดับแล้วสตาท์ใหม่ ถึงจะไป

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 1 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ่วันนีั้งานเข้าเ่ลยครับ ขับมาอยู่ดีๆรอบขึ้นอย่างเดียวแต่รถไม่ไป ก็เลยจอดข้างทาง พอดับเครื่องแล้วสตาท์ใหม่เช้าเกียร์ D ถึงจะไป แต่วิ่งได้สักพักเป็นอีก เป็นเพราะอะไรครับ
    น้ำมันเกียร์แห้งหรือเปล่าเพราะไม่ได้เปลี่ยนนานแล้วแต่วันนี้ศูนย์ไม่เปิดก็เลยกะว่าพรุ่งนี้จะไปซื้อมาลองใส่ดู หรือเป็นเพราะอย่างอื่นครับ และค่าใช้จ่ายในการซ่อมกับเปลี่ยนเครื่องใหม่ดีกว่าครับ
    เพราะวิ่งว่าเกือบสามแสนโลแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยครับ:cry:

1. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ผู้รู้มาตอบปัญหาหน่อยครับ อยากรู้ด้วยคน
    เป็นที่ครัชหมดหรือป่าว ไอ้เราก้อความรู้ไม่ค่อยมี ขับเป็นอย่างเดียว

2. โทรไปสอบถามร้านแล้วครับ ต้องโอเวอร์ฮอนเกียร์ใหม่ 16000 อู่ Auto Way วัดดงมุลเหล็ก
    ทางที่สองคือวางเครื่องใหม่ B20 ยกแพประมาณ 50000 แต่รถผมทั้งช่วงล่างดัง น้ำมันเครื่องรั่วและติดแก๊สมานานแล้ว
    อย่างที่สามขายรถและซื้อป้ายแดง เพราะเบื่อที่จะซ่อมแล้ว แต่ขายไปก็ไม่ได้ราคาเพราะทำมาหลาย
    แนะนำหน่อยครับว่าทางไหนดี

- - - Updated - - -

โทรไปสอบถามร้านแล้วครับ ต้องโอเวอร์ฮอนเกียร์ใหม่ 16000 อู่ Auto Way วัดดงมุลเหล็ก
    ทางที่สองคือวางเครื่องใหม่ B20 ยกแพประมาณ 50000 แต่รถผมทั้งช่วงล่างดัง น้ำมันเครื่องรั่วและติดแก๊สมานานแล้ว
    อย่างที่สามขายรถและซื้อป้ายแดง เพราะเบื่อที่จะซ่อมแล้ว แต่ขายไปก็ไม่ได้ราคาเพราะทำมาหลาย
    แนะนำหน่อยครับว่าทางไหนดี

3. firstjung

firstjung New Member Member

20
    0
    1

เกียร์กำลังจะกลับบ้านเก่าครับ.. ถ้าให้เลือกระหว่างโอเวอร์ฮอลล์เกียร์ใหม่ กับ ซื้อเกียร์มือสอง ผมเลือกโอเวอร์ฮอลล์ครับ
    เพราะเกียร์มือสอง เราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าใช้งานปกติ และใช้ได้นานแค่ไหนไม่มีทางรู้ได้ครับ ถึงราคาจะถูกกว่าโอเวอร์ฮอลล์ก็ตาม

แต่ถ้ามีงบ ก็วางเครื่องใหม่เลยครับผม.. วิธีให้รถใช้งานได้ปกติชั่วคราวหรือนานกว่านี้ ให้ลองล้างเกียร์ดูครับ ที่ปั๊มเชลล์ จะมีเครื่องมืออยู่ครับ
    น้ำมันเกียร์ออโต้ของศูนย์ จะเป็นรหัส ATF-Z1 นะครับ ขวดละไม่กี่ร้อยบาทครับ.. โชคดีครับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2013
    ซื้อน้ำมันเกียร์มาเติมครับ 3 ลิตร และจอดรถได้อาทิตย์นึง วันนี้จะเอารถไปซ่อมครับ เกิดปาฏิหารย์คือรถวิ่งได้ปกติ (สงสัยน้ำมันเกียร์จะซืมออกเพราะไม่ได้เปลี่ยนมานานแล้ว) งงมากไม่ต้องซ่อมเกียร์เลยครับ แต่ให้ช่างแก้คือ แอร์ดึงรอบเครื่องแต่ช่างแก้ไม่ได้ครับและเสียตังค่าเปลี่ยนมอเตอร์รอบเดินเบา 500 แต่ไม่หายครับต้องไปแก้ที่ Auto way ซะแล้วครับ เพราะกลัวมันจะลามไปเกียร์
    หรือว่ารถมันได้ยินว่าจะขายมัน และออกใหม่ แต่ช่างเถอะยังรักมันอยู่นะ

ซื้อน้ำมันเกียร์มาเติมครับ 3 ลิตร และจอดรถได้อาทิตย์นึง วันนี้จะเอารถไปซ่อมครับ เกิดปาฏิหารย์คือรถวิ่งได้ปกติ (สงสัยน้ำมันเกียร์จะซืมออกเพราะไม่ได้เปลี่ยนมานานแล้ว) งงมากไม่ต้องซ่อมเกียร์เลยครับ แต่ให้ช่างแก้คือ แอร์ดึงรอบเครื่องแต่ช่างแก้ไม่ได้ครับและเสียตังค่าเปลี่ยนมอเตอร์รอบเดินเบา 500 แต่ไม่หายครับต้องไปแก้ที่ Auto way ซะแล้วครับ เพราะกลัวมันจะลามไปเกียร์
    หรือว่ารถมันได้ยินว่าจะขายมัน และออกใหม่ แต่ช่างเถอะยังรักมันอยู่นะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้