รถคือกระจกสะท้อนตัวตนเจ้าของ.....หรือเปล่า?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย xxart, 12 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    อึดอัดจัง ตอนนี้อายุมากขึ้น หน้าที่การงานก็เปลี่ยนไป ไม่รู้ว่าจะฝืนไปได้อีกนานเท่าไหร่

รถเก่าแต่งซิ่ง มันคือตัวตนที่เลือกเอง แต่คนรอบข้างค้านทุกคนว่ามันเข้ากับชีวิตประจำวันไม่ได้

อยากจะรู้ว่า ถ้าเพื่อนๆมีรายได้(เงินเดือน1เดือน) เท่ากับ ราคารถที่ขับอยู่ แล้วจะเปลี่ยนคันใหม่กันไหมครับ

2. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    มันอยู่ที่ใจฮะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

3. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    บังเอิญว่ายังอีกไกล เลยยังไม่กดดัน
    แต่ที่บ้านนำเสนอตลอดว่าขายแล้วซื้อคันใหม่มั้ยยย...

4. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    อยู่ที่รถฮะ ถ้าได้ใช้รถที่ตัวเองชอบอยู่แล้วก็ไม่ขายแน่นอน ยิ่งถ้ามีรายได้เท่าราคารถ ผมจะเก็บคันเดิมไว้ใช้ส่วนตัว แล้วเอาเงินที่มีเหลือไปซื้อรถสำหรับหน้าที่การงานอีกคัน ตามนี้ครับ

5. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจของเรานะครับ
    ถ้าเห็นคนอื่นมีแล้วอยากมี หาเงินเท่าไรก็ไม่พอครับ
    ทุกวันนี้รถใช้มาตั้งแต่เรียนจนจบมา8ปีผมก็ยังใช้คันเดิมเพราะรักมัน ขับทุกวันไม่เคยเกเรให้เห็นครับ
    ถ้าขับ2วันเข้าอู่2วันก็ไม่ไหวครับแบบนี้
    ถ้ามีรายได้1เดือนเท่ากับรถ จะเปลี่ยนไหม ผมก็คงไม่เปลี่ยนครับ เพราะผมยังพอใจอยู่กับรถที่ใช้อยู่ครับ อิอิ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันคือเราครับ! ^^

7. MD RZP

MD RZP New Member Member

29
    0
    0
    "คุณรักรถซิ่งหรือเปล่า" ลองถามใจตัวเองดูครับ

8. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    มันแน่นอนอยู่แล้ว
    ถ้าสิ่งที่เราทำแล้วมีความสุข ไม่เดือดร้อนคนอื่นก็ทำไปเถอะ

9. ซิ่ง 1 คันใช้งาน 1 คันครับ

10. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ผมทำรถด้วยจิตวิญญาณ และความบ้าคลั่งส่วนตัว มือเป็นแผลจากการทำรถ เลือดซิบ ๆ เคยติดอยู่ในรถที่ปั้นมา
    มันทำใจยากที่จะทิ้งขว้างหรือปล่อยมันไปอยู่ที่อื่น ผมว่าผมคงจากมันไปก่อน ก็แล้วแต่คนข้างหลังจะจัดการมันต่อยังไง
    มีเงินก็ซื้ออีกคันอย่างข้างบนว่าแหละ ปัจจุบันถ้าใช้ในงานที่ทำผมก็ใช้รถประจำตำแหน่งที่บริษัท ฯ จัดให้

ตำแหน่งหน้าที่การงานของผมก็จัดว่า OK นะ แต่ผมก็ยังใช้ EG คันเก่งอย่างทะนุถนอมอยู่เรื่อย ๆ ไม่สนใครจะวิจารณ์ยังงัย
    เคยพาแขกผู้ใหญ่ของบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งไปเอนเตอร์เทนที่ธาราวดี เอา EG นี่แหละไปรับ (นานมาแล้ว เดี๋ยวนี้เค้าจะให้ EG เข้ามั๊ยน้อ)
    ตัวอย่างยักษ์ หัวแทบโขก Moonroof ก็คุยกันเรื่องรถไปเรื่อย เอ๊ะ..รุ่นนี้แรงจังและมี Roof ด้วยเหรอ ฯลฯ

ปล. รถเด็กทำงานที่นั่น โคตรหรูเลย เอิ๊กกกกกกกกก

11. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมใช้ MR2 มาตั้งแต่เริ่มทำงานได้ปีนึง ตอนนี้ทำงานมา 7 ปีแระ ก็ยังใช้คันเดิมสนุกทุกครั้งที่ขับมันครับ ครอบครัวอาจเป็นปัจจัยอย่างนึงในการตัดสินใจ แต่สุดท้ายขึ้นอยู่กับตัวเราครับว่าเราจะใช้มันต่อไปเรื่อยๆ หรือไม่ เว้นแต่ว่ารถเริ่มสร้างความเดือดร้อนกับเราจนอาจต้องตัดใจจากมันแล้วครับผม ^^

12. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ผมเริ่มจาก EG 4 ประตู 200SX EVO 8 MR ปัจจุบัน S15 ตอนนี้อายุก็เลข 3 กลางๆแล้ว ปัจจุบันก็ทำงานบริษัท อยากจะบอกว่าทะเลาะกับที่บ้านทุกครั้งที่เปลี่ยนรถ จนตอนนี้เค้าใจแล้วว่าเราชอบจริงๆ เป็นเรื่องเดียวที่ขอทำตามใจตัวเอง ส่วนถ้าเงินเดือน 1 เดือนเท่าราคารถที่ขับ ผมจะเปลี่ยนรถครับ...ผมจะไปขับ R34 ^_^ แต่ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นรถครอบครัวและก็ใช้งานจริงๆ ผมก็เลือก LEXUS CT200 H ครับ สรุปจะเป็นรถแบบไหนถ้าต้องเปลี่ยนก็ขอติดซิ่งนิดๆก็ยังดี มันเลิกไม่ได้ 555

13. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ถ้ามีงบพออยากมีรถเดิมๆจำพวก Brio Jazz ไว้อีกซักคันเหมือนกัน

14. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ไม่ต้องหาใหม่ แต่หาเพิ่มครับ

15. BoatE30

BoatE30 New Member Member

25
    0
    0
    สำหรับผมมันเป็นความผูกพันอะครับ มีความรู้สึกดีๆที่มีต่อรถเราเอง

16. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    เคยลงขายไปหลายรอบ แต่สุดท้ายก็ทำใจไม่ได้ เลยตั้งสติคิดใหม่ หารถเดิมๆไว้ใช้งานอีกคัน

ส่วนคันเก่าก็เอาไว้ซิ่งยาวๆ

17. 2Bar

2Bar New Member VIP

70
    1
    0
    ของผมแรกๆก็ใช้งานไปแต่งซิ่งไป จนวันนึงเริ่มทำเยอะขับลำบากขึ้น พอดีกับงานที่ต้องสุขุมมากขึ้นเลยต้องซื้อรถใหม่ แต่คันเดิมก็ไว้ขับเล่นๆอยู่

18. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ถ้าคนอื่นบอกว่ามันไม่เหมาะสมในการใช้ในชีวิตประจำวัน แล้วคุณละคับ คิดว่ามันเหมาะกะการใช่งานของคุณหรือป่าว

ถ้าคุณมองว่าคุณใช้ในชีวิตประจำวันได้ ก็อย่าไปแคร์คำพูดคนอื่นคับ พวกเราคือคนที่ใช้รถคันนี้ ไม่ใช่คนที่มาพูดให้เราฟัง

แล้วถ้าคุณชอบรถแต่ง ต่อให้คุณเปลี่ยนรถไปเปนรถบ้าน คุณก็แต่งมันอยู่ดีนั่นละคับ

สุดท้ายก็วนกลับมาที่เดิม 55555

อย่าเอาเสียงของคนรอบข้าง มาสร้างปัญหาและฝืนใจตัวเองเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้