สอบถามหน่อยคับ เพื่อนๆสมาชิก rcw ใช้เวลาทำรถกันนานสุดกี่เดือน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Understeer Drift NA, 16 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Understeer Drift NA

Understeer Drift NA New Member Member

37
    3
    0
    สอบถามคับ แต่ละคนใช้เวลาไปกับการทำรถคันนึงนานเท่าไหร่กันบ้าง share ประสบการณ์คับ
    เริ่มก่อนเลย ของผมปีนึงกับสองเดือน เบื่อสุดๆ ถึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา อีกสามเดือนจาเสร็จหรือเปล่าก็ไม่รู้ ทำนานทุกอู่คับ เซ็งสุดๆ:mad:

2. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ของผมนานสุดก็เป็นปีแหละ แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไร เพราะมันนานมาแล้ว และเราก็หลุดพ้นจากตรงนั้นมาแล้ว*

จริงๆ มันก็แล้วแต่อู่ครับ
    ที่นาน บางทีก็รออะไหล่ รออารมณ์ที่อยากจะทำ เพราะสิ่งที่จะทำมันเยอะมาก เลือกทำไม่ถูกว่าจะเริ่มตรงไหนก่อน ก็เลยค้างคาไปเรื่อย แล้วยังมาเจอรถลูกค้าบางคัน งานเล็กๆ น้อยๆ ทำแป๊ปเดียวก็เสร็จ (ได้เงินเร็ว) ก็เลยโดนลัดคิว งานที่ต้องทำเยอะก็เลยรอนานหน่อย
    แต่สิ่งที่สำคัญมาก "เงินมา งานเดิน" คู่กับ "เงินหมด งานหยุด" แต่ก็ไม่สามารถใช้ได้กับทุกอู่นะ บางอู่แม่งก็ขี้เกียจจริงๆ

*ที่บอกว่าหลุดพ้นมาแล้ว คือตอนนี้เราทำรถแข่ง ที่อู่จะรู้ดีว่ารถจะแข่งเมื่อไร เค้าจะต้องรีบทำรถให้เสร็จก่อนไปแข่ง เพราะถ้าไม่เสร็จ รถก็ไม่ได้แข่ง เพราะงานแข่งเค้าไม่ได้รอรถให้เสร็จ ผู้สนับสนุนก็ไม่ได้เห็นรถแข่งที่ตัวเองสนับสนุน คะแนนสะสมแต่ละสนามก็ไม่ได้ ความเสียหายมันเป็นลูกโซ่ ฉะนั้นอู่พวกนี้เค้าจะมีความรับผิดชอบมาก ตรงต่อเวลา บางทีถ้าไม่เสร็จ เค้าก็ไปต่อให้ที่สนามแข่ง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นงานเก็บรายละเอียด
    แต่เมื่อนานแล้วผมเคยทำรถสำหรับแข่งรถบนถนน อู่ก็รู้ใจ เร่งทำให้เสร็จก่อนคืนวันเสาร์ทุกที เสร็จแล้วก็ไปซิ่งได้ทันที วันหลังค่อยมาจ่ายเงินก็ได้ อย่างที่บอก มันแล้วแต่อู่จริงๆ
    ซึ่งต่างจากอู่แต่งรถทั่วไป ที่ทำงานไปเรื่อย บางทีก็ไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไร คนรอก็รอต่อไป...

3. Understeer Drift NA

Understeer Drift NA New Member Member

37
    3
    0
    แต่ละอู่ที่เข้านานๆทั้งนั้นเลยคับพี่เริ่มตั้งแต่ทำ body part ที่แรกโดนมา 8 เดือนคับแค่โป่งหน้ายังไม่เสร็จเลย จนต้อง slide ออกคับ เพราะเจอคิวรถแข่ง drift ที่เข้ามา เต้าจะทำรถแช่งก่อน จนเสร็จไปไม่รู้กี่สนามแล้ว รถบ้านก็ต้องรอไปทั้งๆที่รถบ้านก็อยากจะใช้งานเหมือนกัน แต่ก็บ่นไม่ออกคับเพราะคันที่มาก่อนผมก็แทบจาไม่ได้แตะเหมือนกัน ซึ่งแต่ละคันก็เป็นของคนดังในวงการทั้งนั้น มาถึงอู่เครื่อง จนตอนนี้อยู่อู่เดินท่อ แต่ละอู่นานๆทั้งนั้น ยังไม่รวมไปอู่ wiring และทำสีอีกครับ จาปีครึ่งละคับ จากประสบการณ์ไม่มีที่ไหนไม่นานคับ อยู่ที่ว่าจะทำทีเดียวทุกอย่างให้เสร็จสมบูรณ์ก็ต้องทนรอจนลืม หรือว่าทำทีละอย่างแล้วค่อยขับไป

4. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ถ้าอู่ทำตัวถังรถ ส่วนใหญ่ จะนานมาก รวมๆ ถึงร้านที่ทำไฟเบอร์บอดี้พาร์ทด้วย นานทั้งนั้น

5. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมวางเครื่อง เดือนครึ่ง ลำพังวางไม่นานเท่าไร รอช่างไฟนานโครต วางเครื่องเดิมในบอดีเดิม หลังๆมาเข็ด ทำเองซ่ะส่วนใหญ่ นอกจากหมดปัญญา
    ทำตัวรถ wide body ของผมไม่นานแค่ 2 อาทิตย์กว่าๆ
    มีโครงการว่าจะเดินท่ออินเตอร์ใหม่ไปถามร้านแถวบ้านที่เคยทำมา ทำไม่นานแต่ราคาสุดยอดเลยแพงกว่าเดิมเกือบสองเท่าสงสัยจะเริมดังเห็นกระบะรอหลายคัน ว่าจะซื้อ bender 3 นิ้วมาทำเองดีกว่า

6. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    ถ้ารอนานแล้วเสร็จก็ดีคับ แต่ของผมเซงเลยเอารถ ไปซ้อม เก็บตังไปครึ่งและ แต่ไม่ทำ นี้ซิปวดหัว ...... อู่สี คลองหลวง คลองห้า อย่าเผลอเข้าไปเชียว ...

7. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ถ้าทำนานแล้วจบก็ไม่เท่าไรครับ เคยเจอไหม ทำนาน รอคิวเป็นชาติ งานไม่จบด้วยออกมาไล่แก้กันเพียบ

8. ผมวางเครื่องสองวันครึ่งครับ เสร็จตามที่นัดกันไว้ ผมไปซื้อเครื่องมาให้ช่างเองครับที่เชียงกงวังน้อย ทำที่อู่แชมป์ บางปะอินครับ

9. nutminemz

nutminemz New Member Member

11
    0
    1
    นานน จนจำไม่ได้ครับ นานจนหลายๆคนคิดว่าโม้ ไม่เชื่อว่ารถเรามีอยู่จริงเลยหระ

10. GTE คนเดิม

GTE คนเดิม New Member Member

22
    0
    0
    แค่1วัน ผมก็คิดถึงแล้วครับ:)

11. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    5 ปี ครับ ของผม จนป่านนี้ก็ยังไม่เสร็จ
    รถขับได้นะครับ ไม่ได้นอนอู่ฯ

ส่วนใหญ่ทำกันเองที่บ้าน ยืมเครื่องมืออุปกรณ์จากที่ทำงาน
    ทำทั้งคันเลย แต่งนี่ เติมนู่น ไปเรื่อย ๆ ถมของเข้าไป

ถ้าไม่เกี่ยวกับงานรื้อเครื่องฯ ผ่าเกียร์ จูน ทำสี ทำ Body ก็ไม่เข้าอู่ฯ
    จึงเป็นโครงการระยะยาว มีความสุขแบบยาว ๆ
    เหมือนบางคนเลี้ยง อะโรวานา ตัวเท่านิ้วโป้งยันเกือบเมตร

12. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ของผมประมาณแปดเดือนครับ รออะไหล่นานไปหน่อย ช่วงนั้นติดน้ำท่วมพอดีด้วยรอกันยาว ๆ เลย แต่ทำออกเสร็จจะรู้สึกดีมากๆๆกับการรอคอย

13. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    เกือบ 2 ปี ทรงไม่ถูกใจไม่ปล่อยผ่าน :sad:

14. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    มีทั้งเป็นเดือนและเป็นปีครับ สารพัดอาจารย์ เงินมางานไม่เดินก็มี
    สุดท้ายมาจบที่ปัจจุบัน ใกล้บ้าน งานดี งานไว
    ตอนนี้รถบ้านรถซิ่งเอาเข้าอู่นี้หมดครับ

15. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    ของผมทำไม่กี่เดือน แต่รอทะเบียนนานโคตร พอไม่ได้ทะเบียนก็ไม่คืนเงินตามที่ตกลง จะฟ้องก็เสียเวลา สุดท้ายเข้าเนื้อไปสองสามแสน
    ว่าง ๆ จะมาแฉครับ หลักฐานมีครบ

16. korn_bm

korn_bm New Member Member

1
    0
    0
    ประมาณ3-4เดือนคับ

17. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมว่าอยู่ที่ความพร้อมและความต้องการของเราด้วยนะครับ
    ตอนวางเครื่องทำกับอู่ที่รู้จักครับ 2 อาทิตย์ก็เสร็จ เตรียมของทุกอย่างไปครบ
    ส่วนมากผมจะนัดก่อนแล้วค่อยเอารถเข้าไปทำ เพราะคิดถึงมากถ้ารถต้องออกไปนอนให้คนอื่นเปิดกระโปรงดู

มีอยู่ครั้งนึงนึกสนุกเปลี่ยนเทอร์โบเองหน้าบ้าน ทำงานประจำเลิกก็กลับมาทำ
    ไอ้ตอนรื้อนี่วันเดียวเทอร์โบออกมานอนนอกรถแล้ว ไอ้ตอนใส่กลับนี่แหล่ะปัญหา
    ปาไปสามเดือนกว่าจะสตาร์ทได้ นั่งนึกถึงยังอมยิ้มอยู่เลยนะครับเนี่ยะ

18. chuti

chuti New Member Member

44
    2
    0
    ทำสีอย่างเดียว 4เดือนครับ นานสุดละ ก่อนเข้าบอก2อาทิตย์ รถเพิ่งซื้อมาด้วยขับไป3วันเข้าอู่สีเลย ช่วงนั้นเซ็งมากกกกกกกกกกก

19. jazz_gd

jazz_gd New Member Member

28
    0
    0
    นานาจิตตังจริงๆครับเรื่องแบบนี้ ช่างก็อินดี้ เจ้าของรถก็เสี้ยนจัด 5555555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้