[Help] เหนื่อยเบื่อกับ K auto speed จุฬา16

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย มอนสเตอร์, 24 กุมภาพันธ์ 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มอนสเตอร์

มอนสเตอร์ New Member Member

242
    2
    0
    คือร้านนี้ ผมรู้จักมาตั้งแต่สมัยเรียน เอารถไปเปลี่ยนแม็ก ด้วยความคุ้นและเฮียเจ้าของจำได้ เมื่อวานผมเอารถไปเปลี่ยนยาง% คู่หลัง ก่อนไปก็โทรเช็คก่อนว่ามีไหม เฮียบอกมีๆมาเลย สภาพดี ใช้ได้ มีคนมาเอาทุกวัน ผมก็รีบบึ่งไปทันที ไปถึง เฮียออกมาต้อนรับ คุยบริการดีมาก มีน้ำให้กิน เฮียสั่งลูกน้องจัดให้ทันที เป็นยาง% 225 40 18 คู่ละ3000บ. ผมเปลี่ยนแค่คู่หลัง ระหว่างถอดเปลี่ยนก็คุยกับเฮียไป ดูล้อไป ผมก็เห็นมีล้างล้อยางให้ผมด้วย ดีจัง เสร็จปั๊ป ลูกน้องบอกวิ่งได้อีกเป็นหมื่นโลสบาย ก้เรียบร้อย จ่ายตัง ร่ำลาเฮีย ไม่ดูยางที่เปลี่ยนด้วย ขับรถกลับบ้านเลย สบายๆ

จนวันนี้นึกขึ้นได้ ก้มดูซะหน่อยดีกว่า ยางขวายี่ห้อ Autogrip ต้นปี10 อืม ช่างมัน เดินไปหลังช้าย แม่เจ้า!! ยี่ห้อ Attezo อะไรก็ไม่รู้ แต่ต้นปี11 ไม่สนละ สนแต่ ทำไมยางตูคนละยี่ห้อ คนละลาย โทรหาเฮียทันที บอกเฮียว่ายางที่เปลี่ยนคู่เมื่อวาน ไม่เหมือนกัน เฮียรับฟัง บอกว่า ไปเช็คกับลูกน้องก่อน จะเช็คยางหลังร้านด้วย ขอเบอร์ผม บอกจะโทรกลับ และทิ้งท้ายว่า ยังวิ่งได้ ใช้ได้นะ เด็กมันบอกยางลายเดียวกันหนิ วางหูไป ผมก็เริ่มรนรานฝบะ เมื่อไร เฮียจะโทรมา จน6โมงเย็น โทรตามเอง เมียเฮียรับ บอกว่า เฮียไปข้างนอก มีอะไรหรอ เลยเล่าให้เค้าฟัง คุณเมียบอกว่า ไม่รู้เหมือนกัน ยาง%ก็เป็นอย่างนี้แหละ ไว้จะลองดูให้ ผมเลยบอกว่า ยางมันต้องเป็นคู่ๆเหมือนกันสิ ผมไม่สบายใจ เค้าก็บอกรอเฮียก่อน จะโทรกลับ เฮ้อ เซ็งเลยครับ

เรื่องนี้ผมพลาดเองด้วย ไม่ตรวจดูก่อนออกจาเร้าน ด้วยความเชื่อใจ ส่วนลูกน้องเค้าจะไม่รู้เลยหรอว่าใส่ยางไม่เหมือนกัน ผมว่าเช็คกับลูกน้องก็น่าจะรู้ ผมมีคำถามคือ ถ้ามันหาเหมือนกันไม่ได้ ต้องใส่อย่างนี้ไป ผมจะทำยังไง สามารถวิ่งใช้งานได้ดีไหม อยู่ล้อหลังคงไม่เป็นไรหรือเปล่า ทนใช้ไปก่อน รถใช้แค่ ส. อา. ขอบคุณครับที่อ่าน

2. มอนสเตอร์

242
    2
    0
    เรื่องนี้เกิดตั้งแต่ก่อนตรุษจีนนะครับ จนป่านนี้ ผมโทรไปตาม3รอบละ ก็บอกว่ายังไม่ได้หา ต้องถามอีกสาขานึง งงว่าคุณขายยางยังไง ข้างนึงอยู่สาขานี้ อีกข้างอยู่สาขานึงหรอ จนล่าสุด เค้าบอกว่าเดี๋ยวจะโทรบอกเอง ถ้าหาเจอครบคู่ คือจะไม่ให้ผมโทรไปใช่ไหม แล้วตูจะมีความหวังไหม คือขับแล้วมันไม่สบายใจน่ะครับ มันตลก เอ้อ รอต่อไป

3. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    แย่มาก ............................................................

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เคยเหมือนกัน ร้านแถวจุฬา

ตอนนั้นหลงไปเปลี่ยนแม็กมือสองกับยาง%

ตอนคุยบอกยางคัดมาแล้วทุกเส้น รับประกัน

ปรากฎว่าวิ่งช้าๆได้ยินเสียงดังตึกๆๆ ก็นึกว่าช่วงล่าง

ขับไปให้ช่างที่รู้จักกันดู ถึงรู้ว่ายางบวมทั้ง 4เส้นเลย

กลับไปที่ร้านแม่งบอก ยางใหม่ขนาดนี้ใครจะเอามาเทิร์นถ้ายางไม่มีปัญหา

อ้ายสาดเอ้ย...ถ้ามรึงบอกกรูว่ายางบวมแล้วกรูจะโง่เอาเหรอ

สุดท้ายแม่งบอก...ถ้าจะเปลี่ยนยางชุดใหม่ ตีเทิร์นให้แค่ 50% เพราะว่ายางบวม

ก็เลยบางอ้อว่า...พวกมรึงหาหลอกแดกกันอย่างนี้นี่เอง :mad:

5. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ถ้าโทรแล้วยังคุยไม่ได้เรื่อง ก็ไปหาเค้าที่ร้านสิครับ
    ยางทั้งสองข้าง ต่างยี่ห้อ ซึ่งผมก็ไม่รู้จักยี่ห้อพวกนี้ด้วยสิ ว่าแต่ ลายมันใกล้เคียงกันหรือเปล่า
    และที่ถามว่า จะใส่ยางสองยี่ห้อที่ล้อหลังได้ไหม ซึ่งดูจากรูปส่วนตัวรถคุณน่าจะเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้า (Mazda3) ของตอบว่าได้นะ ล้อหลังมันเป็นล้อตาม ไม่ได้เป็นล้อขับเคลื่อน ความสำคัญไม่มาก แต่ถ้าลายดอกยางแตกต่างกันมากในเรื่องของประสิทธิภาพในการรีดน้ำ อาจจะมีผลตอนถนนเปียก
    แต่ถ้าไม่ใช่รถขับหน้า แต่เป็นรถขับเคลื่อนล้อหลัง แล้วลายแตกต่างที่ล้อหลังอีกด้วย ประสิทธิภาพการยึดเกาะถนนแตกต่างกันแน่ๆ ทั้งถนนแห้งและเปียก

และเรื่องนี้ก็เป็นอุทาหรณ์สำหรับความไว้ใจร้านที่ทำรถให้
    เจ้าของรถควรจะดู ระหว่างที่เค้าทำรถไปด้วย เผื่อมีปัญหา หรือข้อบกพร่องใดๆ จะได้แก้ไขได้ทัน หรือถ้าไม่ว่างก็หมั่นมาดูการทำงานของเค้าอย่างสม่ำเสมอ
    เพราะเค้าทำเสร็จแล้วก็คือแล้วกัน ซึ่งบางร้านเค้าอาจจะไม่รับผิดชอบหลังการขาย เค้าจะถือว่าคุณตรวจสอบเรียบร้อยแล้ว

6. มอนสเตอร์

242
    2
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ก็พยายามทำใจละครับ ก็คงจะทิ้งช่วงโทรไปบ้าง เค้าคงคิดว่าผมคงเบื่อตาม แต่ก็เบื่อจริงๆนะ เวลาโทรไปแล้วเจอเค้าพูดจา เหตุนี้แหละ ผมถึงไม่อยากไปที่ร้านไงครับ ใจก็อยากให้เค้าที่ร้านเห็นโพสนะ เผื่อจะรู้สึกอะไรบ้าง และเค้าจะทำอะไรกับผมอีก ก็ช่างเหอะ ส่วนเรื่องลายดอกยาง ถ้าไม่สังเกตุ ดอกจะคล้ายกันมาก อาจจะเป็นสาเหตุ ที่เค้าคิดว่าเป็นคู่กันก็ได้ครับ

7. มอนสเตอร์

242
    2
    0
    ถ้าผมจะบอกว่ายอมเพิ่มเงินให้อีก500 หาให้ครบคู่ให้หน่อย ดีไหม

8. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ผมว่าใจเย็นๆ หาเวลาว่างเข้าไปคุยกับเจ้าของร้าน เอาตอนที่มีลูกค้าเปลี่ยนแม๊กนี้ ผมว่าได้เปลี่ยนไวอย่างแน่นอนครับ
    ถามว่าเจ้าของร้านจะไม่รู้เลยรึไม่ว่ายางเปอรเซนตมีคู่ไหม อันนี้ตอบได้ว่าต้องรู้ครับ เพราะยางแต่ละร้านจะมีสตอกเข้าออกอยู่ไม่ว่ายางใหม่หรือยางเปอรเซนต์
    ของให้เคลียกันได้ด้วยดีครับเป็นกำลังใจให้ครับ

9. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ผมว่าใจเย็นๆ หาเวลาว่างเข้าไปคุยกับเจ้าของร้าน เอาตอนที่มีลูกค้าเปลี่ยนแม๊กนี้ ผมว่าได้เปลี่ยนไวอย่างแน่นอนครับ
    ถามว่าเจ้าของร้านจะไม่รู้เลยรึไม่ว่ายางเปอรเซนตมีคู่ไหม อันนี้ตอบได้ว่าต้องรู้ครับ เพราะยางแต่ละร้านจะมีสตอกเข้าออกอยู่ไม่ว่ายางใหม่หรือยางเปอรเซนต์
    ของให้เคลียกันได้ด้วยดีครับเป็นกำลังใจให้ครับ

10. มอนสเตอร์

242
    2
    0
    ไง พุ่งนี้จะลองโทรตาม ทิ้งช่วงนานละ

11. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ดูแล้วน่าจะโดนแกล้งมึนส์แล้วละคับ

พวกร้านยางถ้าไม่ดูได้ยางเก่าปะปนประจำ เวลาขายบอกแพงเพราะปีใหม่ ตุกติกตลอด

12. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ดูแล้วน่าจะโดนแกล้งมึนส์แล้วละคับ

พวกร้านยางถ้าไม่ดูได้ยางเก่าปะปนประจำ เวลาขายบอกแพงเพราะปีใหม่ ตุกติกตลอด

13. มอนสเตอร์

242
    2
    0
    จำใจใช้ไป

14. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ทำไมปล่อยเวลา ให้ทิ้งไว้นานจังครับ
    จริงๆถ้าเค้าหนีไม่เจรจาน่าจะไปหาตั้งแต่เห็นแล้ว
    ตอนนี้เค้าไม่ขายอีกข้างที่ใส่ผิดไปแล้วหรอครับ
    เอาใจช่วยครับ ขอให้จบลงด้วยดี

ปล.ร้านแถวจุฬาคบยากจริงๆครับ ผมก้อเคยโดนมาเอาspacerแผ่นลองล้อผมมาตั้ง2แผ่น เหลือน็อตไว้นิดเด๋วเอง ดีที่ตอนผมใช้น็อตไม่คลายจนล้อหลุด ล้อไม่เหมาะกับรถ ใส่แล้วอันตรายแม่งก้อไม่ยอมบอกลูกค้า ผมแค้นมากจนตอนนี้เลิกไปใช้บริการแถวนั้นแล้วครับ

15. มอนสเตอร์

242
    2
    0
    2วันแล้ว โทรไปไม่รับสาย ผมไม่เคยเชื่อเลย ว่าเค้าบอกจะโทรหาผมเอง ถ้าหาคู่ได้แล้ว นี้เกือบเดือนละ เฮ้อๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้