ใครเคยใช้เทอร์โบของ ป๋ามืดเทอร์โบ บ้างครับ ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย P-inn, 4 มกราคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P-inn

P-inn New Member Member

42
    0
    0
    ใครเคยใช้เทอร์โบของ ป๋ามืดเทอร์โบ บ้างครับ ?
    คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ ทนมั้ย แกนลื่น บูสมาเร็วมั้ยครับ ถ้าเทียบกับเทอร์โบจากสำนักของญี่ปุ่น อย่างเช่น HKS Greddy (ถ้าเน้นคุณภาพ ไม่สนราคา)
    ตอนแรกว่าจะเล่นเทอรฺโบ Greddy T518z แต่ช่างแนะนำมา ว่าอันนี้ก็ดีเหมือนกัน ประหยัดงบไปได้เยอะ

2. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ป๋ามืดเทอร์โบ เป็นร้านขายเทอร์โบมือสองครับ ไม่ใช่สำนักผลิตเทอร์โบ

3. P-inn

42
    0
    0
    อ่อ คับ เข้าใจครับ แล้วเคยใช้มั้ยครับ
    เห็นว่าทำเทอร์โบยำด้วย(แต่งเทอร์โบ เปลี่ยนใบ เปลี่ยนโข่ง) เลยอยากรู้ว่าฝีมือดีมั้ยครับ คุณภาพเทอร์โบทนมั้ย ลื่นมั้ย

4. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    จากที่เคยใช้ในรถแข่ง ไม่มีปัญหาใดๆ

ชื่อเสียงของเค้าอยู่ในเกณฑ์น่าเชื่อถือ

5. P-inn

42
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ คุณKengRacing
    ส่วนใหญ่ที่เค้าทำจะเป็นเทอร์โบแบบบูชหรือว่า บอลแบริ่งหรอครับ
    เรื่องการใช้งานทนทานดี แกนลื่นปรกติใช่ป่าวครับ

6. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ผมเคยใช้ครับ ทนใช้ได้เลยครับ เครื่อง+เกียร์ พังก่อนเทอร์โบซะอีก ฝีมือเนียนเลยครับ มีทั้งแบบบูช และ แบบบอลแบริ่ง

7. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ถ้าเรื่องเทอร์โบทำ เทอร์โบแต่ง ป๋ามืด น่าจะอยู่แถวหน้าในเรื่องนี้นะครับ รวมไปถึงเป็นเบื้องหลัง เทอร์โบ ของอู่ดังๆหลายอู่ ที่ต้องการอัพเกรดเทอร์โบให้ สมรรถนะดีกว่าเดิมครับ
    ปล.ผมและเพื่อนๆก็ใช้อยู่ในรถหลายลูกและหลายคันครับ

8. P-inn

42
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ :)
    ผมหาข้อมูลมาพักนึงแล้ว แต่หาไม่ได้เลย

9. P-inn

42
    0
    0
    มีใครเคยใช้อีกมั้ยครับ อยากฟังคอมเม้นเยอะๆหน่อย
    แกนลื่นสู้เทอโบของญี่ปุ่นมั้ยครับ อยากเซ็ทโบ เครื่อง L6 2400cc บูส 0.5 - 0.7 ไม่เกินนี้ กำลังลังเลอยู่ว่าใช้เทอร์โบร์ของอะไรดี
    - T518z (เห็นว่าเทอโบไม่ใหญ่มาก น่าจะเหมาะสมกับบูสน้อยๆแบบนี้ แต่โข่งหลังเบอร์ 8 จะเล็กไปมั้ย สามารถเอามาเปลี่ยนโข่งหลังเป็น เบอร์ 10 ได้มั้ย)
    - TD06-20g (บูสน้อยระดับนี้ เทอร์โบจะทำงานเต็มประสิทธิภาพของมันรึป่าว)
    - เทอร์โบของป๋ามืด

10. อยากได้ทนๆต้องบุชครับ บูสเข้าไปเถอะถ้าไส้ไม่แตกก่อนทนหายห่วง
    แต่ถ้าจะบูสแค่ 0.7 หาบอลแบริ่งลูกเล็กๆมาใส่ดีกว่า
    บูสระดับนี้ตัด06ออกไปได้เลยครับ ถ้าจะให้มันสมน้ำสมเนื้อก็ต้องมี 1.2 ขึ้นไปครับ

11. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    เข้ามาเก็บข้อมูลครับ:)

12. P-inn

42
    0
    0
    ขอบคุณมากครับผม
    คิดอยู่เหมือนกันว่า TD06 มันจะใหญ่ไป แต่ไม่มั่นใจ ^^
    ใครพอช่วยแนะนำ เทอร์โบได้บ้างครับ ที่พอดีๆกับที่ผมใช้งาน ( เครื่อง L6 2400cc บูส 0.5 - 0.7 ไม่เกินนี้ )

13. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ลองโทรปรึกษา ป๋ามืดโดยตรงเลยดีไม๊ครับ น่าจะได้คำตอบครับ จริงๆงานของ ป๋ามืด คือการเอาเทอร์โบ มือสอง มาจัดการปรับปรุงประสิทธิภาพให้ดีขึ้นหรือเหมาะสมกับเครื่องยนต์ที่ต้องการ
    เอาเทอร์โบนั้นๆไปใช้ครับ โดยมีตั้งแต่ เซาะร่องโข่งหน้า เปลี่ยนใบหน้า ใบหลัง โข่งหลัง เพื่อให้รับบูสได้เยอะ หรือเพื่อให้บูสได้เร็วไม่รอรอบ ทั้งนี้ขึ้นกับความประสงค์ของลูกค้า
    ว่าจะต้องการให้เทอร์โบเป็นอาการไหน

แต่อีกส่วนนึงที่คนส่วนใหญ่อาจไม่รู้คือ ป๋ามืดเอง แกมีความสามารถในการ ดูสเปค เทอร์โบ ที่เหมาะสม กับ เครื่องยนต์ด้วยนะครับ

ถ้าไม่รู้จะถามใครลองปรึกษาแก ดูครับ 081-857-3588 ลองบอกสเปคเครื่องคร่าวๆและความต้องการของคุณกับแกดูครับผมว่าแกน่าจะีอะไรที่ลงตัวให้
    ขอให้โชคดีครับ

14. P-inn

42
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับผม:)

15. yhokk

yhokk New Member Member

2
    0
    0
    ผมเคยเอาเทอร์โบเครื่อง 3s ไปให้แกเทียบโข่งหลังเอามาใส่ดีเซล บูส 15 ปอนด์ ใช้มาหลายปี แถมมีเสียง ปุ๊วว ด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้