สอบถามคุณ lamanojane หน่อยครับ เรื่องเฟืองไมล์ท้ายเกียร์3s-fe

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย zippo77, 15 พฤศจิกายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zippo77

zippo77 New Member Member

47
    0
    0
    พอดีเห็นคุณlamanojaneบอกลงเครื่องตัวนี้ไว้ รถผมเป็นเกียร์ออโต้น้ำมันครับ ยังใช้หน้าปัดเดิมของหน้าแหลมอยู่ไม่อยากเปลี่ยน หน้าปัดไมล์ความเร็วขึ้น แต่วัดรอบไม่ขึ้น อันนั้นไม่เป็นไรผมติดเกจ์วัดรอบไว้ต่างหากไว้ดู ปัญหาคือไม่สามารถเอาสัญญาณสปีดเข้ากล่องได้ ถามผู้รู้มาเขาว่าให้ใส่สามทางที่เฟืองไมล์ท้ายเกียร์ ทางนึงปั่นไมล์สายหน้าปัดเดิม อีกทางส่งสัญญาณไฟฟ้าเข้ากล่องecuไป...หรืออีกวิธีก็คือเปลี่ยนหน้าปัดไมล์ตัวใหม่เป็นไฟฟ้าไปเลยซึ่งถ้าเปลี่ยนคงมองหาไมล์ของเอ็กซิเออร์มาลงเพราะใช้เครื่อง3s-feเหมือนกันแล้วเอาสัญญาณสปีดออกจากหลังหน้าปัดไปลงกล่องได้เลย แต่กรณีไม่อยากทำเท่าไหร่ถ้าไม่จำเป็นเพราะอยากให้เป็นแบบเดิมๆมากกว่า

รถคุณ
    lamanojane แก้ไขเรื่องเหล่านี้ยังไงครับ

2. 3S-FEที่เกียร์จะมีสายไฟให้ต่อเข้ากับ ECU อยู่แล้วนี่ครับ ไม่งั้นจะคุมรอบเปลี่ยนเกียร์คิกดาวน์โอเวอร์ไดรฟได้อย่างไร สายไมล์ก็มีไปต่างหากใช้ไมล์เดิมนั่นแหละ ดีแล้วสวยเดิมด้วย ลองดูๆนะครับ มันอยู่ด้านข้างฝั่งตรงข้ามกับคันโยกเกียร์โยงครับ

3. lamanojane

lamanojane Member Member

230
    0
    16
    ตามนั้นคับ แต่สายไมผมใช้ของ isuzu tfr คับ

4. zippo77

zippo77 New Member Member

47
    0
    0
    หมายถึงสายไฟจากตัวสปีดเซ็นเซอร์ท้ายเกียร์ใช่ไหมครับ ต่อตรงเข้ากล่องเลยได้ใช่ไหมครับ พอดีเห็นช่างว่าควรผ่านหน้าปัดไมล์ แล้วเอาสัญญาณสปีดจากหรีด4pหลังไมล์ไปเข้ากล่องอีกที

- - - Updated - - -

หมายถึงสายไฟจากตัวสปีดเซ็นเซอร์ท้ายเกียร์ใช่ไหมครับ ต่อตรงเข้ากล่องเลยได้ใช่ไหมครับ พอดีเห็นช่างว่าควรผ่านหน้าปัดไมล์ แล้วเอาสัญญาณสปีดจากหรีด4pหลังไมล์ไปเข้ากล่องอีกที

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้