๒๒ สอบถามปัญหาครับ ขึ้นสะพานแล้วรถไม่มีกำลัง? ๒๒

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MPshop, 16 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MPshop

MPshop New Member Member

12
    0
    0
    เครื่อง 4A-GE ฝาลายครับ เกียร์ธรรมดา
    วิ่งถนนธรรมดา วิ่ง ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาใดๆ ขึ้นสะพานเล็กข้ามคลองไม่สูงมาก ก้อปกติดีครับ แต่พอขับรถขึ้นสะพานข้ามแยก หรือ ขึ้นทางขึ้นทางขึ้นห้าง รถไม่มีกำลัง อาการคล้ายรถน้ำมันหมด กระทืบยังไงก้อกระตุกๆ แล้วก้ว้อดไปเลยครับ ต้องออกเอียดส่งทีเดียวเลยอ่ะครับ แต่รถบังหน้านี้ ดับคาสะพานเลยครับ พอสตาทอีกที ติดนะครับแต่ก้อวูบๆ ดับอีก สตาทอีกทีสองทีก้อติด เข้าเกียร์ กระทืบๆคันเร่ง วิ่งสะดุดๆ(ตรงกลางสะพานแล้วแนวเรียบ) แล้วก้อปกติ(ถึงทางลงพอดี) แล้วก้อลงสะพานมาวิ่ง ก้อปกติ เลยไม่กล้าขึ้นสะพานข้ามแยกใดๆอีกเลย
    ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยเป็นบ้างหรือป่าว ขอบคุนล่วงหน้าครับ

2. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    ปั๊มติ๊กเบนซินแรงดันตกหรือเปล่าครับ??

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ปริมาณน้ำมันในถังเป็นอย่างไรครับ ตอนมีอาการ

4. MPshop

12
    0
    0
    เกือบครึ่งถังครับ

ผมมานึกขึ้นได้ว่าตอนเครื่องเย็นๆ สตาทร์ครั้งแรกมันจะวูบๆถ้าไม่เร่งมันจะดับครับต้อง เร่งไว้สักพัก ไม่ทราบว่าเกียวกับอาการพวกนี้หรือป่าว

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมเคยเป็นตอนใช้E30 เครื่องSR น้ำมันน้อยๆ เวลาตำแหน่งของรถไม่ปกติ ขึ้นทางชัน ไรงี๊ ก็จะมีอาการครับ เกี่ยวกับตำแหน่งปั๊ม หรือการทำงานของปั๊ม

6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    สายหัวเทียนรั่ว หรือขาดป่ะครับ

ของผมรั่วอยู่ เป็นแบบนี้เด๊ะ

ลองเหยียบออกจากหยุดนิ่งดูครับ ว่ามีสะดุด หรือไม่มีกำลังหรือป่าว

อาจจะเป็น คอยล์ สายหัวเทียน หัวเทียนก็ได้ครับ

7. MPshop

12
    0
    0
    ของผมเพิ่งเปลี่ยน สายหัวเทียนมาครับ NGK ก้อไม่หาย ส่วนคอยใช้ MSD SS แต่หัวเทียนนี้ไม่รู้ คงต้องเชค จะมารายงานครับ

ขอบคุนมากๆเลยครับ ผมกลัวจะเป็นพวกระบบ หัวฉีด หรือ ตัวปั้มติก อ่ะรัยปะมานนั้น

8. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ตอนขับกระแทก หรือว่าขึ้นตัวหนอนเป็นมั๊ยครับ
    บางที่จุดยึดสายกราวด์ หรือสายไฟตรงไหนอาจจะหลวมอยู่ก้ได้ครับ พอรถเอียงมากๆ มันอาจจะไม่ contact กัน

9. MPshop

12
    0
    0
    อาจจะเปนไปได้ครับ เพราะ ก่อนหน้านั้น ปลั๊กตรง หัวฉีด สูบ 2 มัน แตก เลยให้อู่จัดการ ขอบคุนครับ

10. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    วาว ยันหรือเปล่าคับ .... เวลาเดินเบา ไอเสียออก เป็นลูกๆ หรือเปล่าคับ ... ถ้าวาวยัน ก็จะมีอาการขึ้นทางชันไม่ไหวเช่นกันคับ ลองเช็ค กำลังอัดแต่ละสูบ ดู คับ ...

11. MPshop

12
    0
    0
    ผมว่าน่าจะเป็นที่สาเหตุนี้ แหละครับ บางวันเหมือนขับอิมเลย มาเป็นลูกๆ แต่เสียงวาวไม่ได้สังเกตุครับ(เสียงท่อกลบหมด) จัยไปคิดว่าจะเป็นปั๊มติ้ก เลยลืมคิดเรื่องนี้เลยครับ

อาการ วาวล์ยันเป็นยังงัยบ้างครับ ผมอยากรู้ ?

12. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    วาวยัน คือ อาการที่ วาว ปิดไม่สุด ทำให้กำลังอัดในการจุดระเบิด หลุดรั่วออกมา ทำให้ รถไม่มีกำลังคับ ส่วนมากจะเป็นฝั่งวาวไอเสีย อันนี้จะไม่มีเสียงวาวขึ้นมาคับแต่สังเกตุได้ที่ท่อไอเสียจะเดินไม่เรียบไอเสียออกเป็นลูก สาเหตุมาจากบ่าวาวสึกลึกลงไป
    ถ้า วาว ห่าง คือ ความห่างตัวชิมวาว กับ ระยะแคม ห่างกันมาก ... ทำให้ระยะเวลาเปิดของวาวน้อยลงไอดีเข้าไป ไม่เท่ากับปริมาทที่ตั้งไว้ ส่วนมากจะเป็นที่วาวไอดี อาการนี้จะฟังแล้วได้ยินเสียงวาวดังคับ กำลังเครื่องจะลดเหมือนกันแต่ไม่มากเท่าวาวยัน คับ

ปล. ข้อมูลข้างต้นเป็นความเข้าใจส่วนตัวของผมนะคับ ผิดถูกอย่างไง รอผู้รู้มาตอบอีก ที คับ

13. MPshop

12
    0
    0

ขอบคุนมากๆ เลยครับ ยังงัยผมจะถ่ายรูปกลับมารายงาน นะครับ

14. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    จับวัดกำลังอัดก่อนเลยครับ

15. MPshop

12
    0
    0
    ครับ จะกลับมารายงานต่อไปครับ ขอบคุนมากๆเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้