ขอบ่นหน่อย บอกพี่ new vios เปิดไฟตัดหมอกหลังยังไงดี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 171 กล้วยๆ มาแล้วครับ, 26 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอบ่นไหนครับ

ฝนก้อตก รถก้อติด ซวยมาเจอ new vios ป้ายแดง เปิดไฟตัดหมอกหลัง ไฟแยงตาอยู่ข้างหน้า
    พอเปลี่ยนเลนส์แซงได้ สปอตไลท์หน้ามีแต่ไม่เปิด แอบคิดในใจไม่ได้ว่า นี่เวลาขับรถ ตามันมองข้างหน้าหรือข้างหลังเนี่ย

อีกเรื่องอยากให้คนใช้ทางมีน้ำใจกันหน่อย ช้าเร็วก้ออยู่หน้ากันไม่กี่คัน หรือไม่กี่ไฟแดง
    ไฟคันหน้าแยงตาทนไม่ไหว จะเปลี่ยนเลนส์ คันข้างๆ ก้อไม่ยอมให้เข้า คนใช้รถบ้านเราก้อแปลก
    เปิดไฟขอเปลี่ยนทางดีๆ ไม่รู้จะรีบไป ขับจี้ติดตูดคันหน้า สอยตูดได้คงสอยไฟแล้ว พอเลยคันผมไป ดันขับช้า
    พอไม่เปิดไฟเลี้ยว พี่เค้าก้อยกไฟสูงใส่ ไม่ก้อบีบแตร คนไทย ลืมคำว่า น้ำใจ ไปแล้วเหรอครับ

1. by-pux171

by-pux171 New Member Member

3
    0
    0
    จริงครับพี่เอก......คนไทยมีน้ำใจหายากจริง แต่ใช่ว่าจะไม่มีครับ

2. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    เคยได้ยินแว่วๆ ว่า สวิตช์มันเปิดแยกไม่ได้หรืออะไรนี่แหละ ใครขับวิออส ชี้แนะด้วยครับ

3. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    พวกที่ติดไฟดวงที่3 ก็สว่างเหมือนกันนะครับ

4. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ไฟตัดหมอกหลังของป๋ม เปิดตอนที่ทัศนวิสัยไม่ดีเท่าที่จำเป็นเท่านั้นครับ

5. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    น้ำใจหายไปจิงๆคับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
    ไม่ต้องอะไรเลย แค่รถผมจอดให้คนข้าม คนข้ามยังทำหน้า งงๆไม่กล้าข้าม ต้องหยุดให้สนิทอะถึงกล้าข้าม
    คันหลังบีบแตรไล่ผมซะงั้นอะ ไม่เห็นคนข้ามไงก็ไม่รู้ ฝนก็ตกจะให้เขายืนตากฝนหรือไง รถก็ติดไม่รู้มันจะรีบไปไหน

6. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    อันนี้โดนประจำ พอเลยคันเราขับซะช้าเลย

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจอบ่อยครับ ไฟตัดหมอกหลัง แสบตามากครับ เพื่อนๆ รบกวนปิดกันด้วยนะครับ บอกตรงๆ อยากขับเปิดไฟสูงตามหลังตลอดทางเลยครับ เราแสบเค้าแสบด้วย

8. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    สำหรับวีออสผมไม่แน่ใจนะครับ ว่ามันเหมือนยาริสไม๊ แต่ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่จะเข้าใจผิดว่า

สวิตช์เปิดไฟสปอตไลท์ด้านหน้าเปิดที่บริเวณก้านเดี่ยวกับไฟเลี้ยว แต่จริง ๆ มันมีสวิตช์แยกอยู่แถว ๆ เข่าขวาคนขับ

เลยทำให้รู้ว่า คนไทยส่วนใหญ่ซื้อรถมาไม่เคยอ่านคู่มือของรถตัวเองเลย

ปล. เห็นด้วยเรื่องน้ำใจบนถนนนะครับ สมัยนี้พอเปิดไฟเลี้ยวเมื่อไหร่ จะเห็นรถพุ่งเข้ามาปิดช่องทันที ไม่รู้ว่าเป็นอะไรนักหนา

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    การเปิด ปิด เป็นสวิตแยกกัน นะครับ เท่าที่เห็นในรีวิว ครับ

เปิด
    ไฟหรี่พร้อมไฟตัดหมอกหน้าและไฟตัดหมอกหลัง : บิดก้านนอกไปหนึ่งจังหวะ พร้อมทั้งบิดวงแหวนในไปสองจังหวะ

ในการเปิดไฟหน้าครั้งต่อไป หลังจากบิดก้านนอกไปหนึ่งจังหวะ (เปิดเฉพาะไฟหรี่)

วงแหวนในจะยังคงอยู่ที่หนึ่งจังหวะเท่านั้น (ไฟตัดหมอกหน้าติด) และต่อไปบิดก้านนอกไปอีกหนึ่งจังหวะ

หรือรวดเดียวสองจังหวะตั้งแต่แรก (เปิดทั้งไฟหรี่และไฟหน้า) อย่างมากไฟตัดหมอกหน้าจะติด

แต่ไม่มีทางที่ไฟตัดหมอกหลังจะติดตามไปด้วย นอกจากผู้ขับจะบิดวงแหวนเปิดเองครับ

10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    อยากติด LED แรงๆตรงกระจกหลัง พอเจอก็เแซงไปอยู่ข้างหน้ามัน เปิดอันใส่หน้าแม่งมั่ง จะได้รู้ว่าแสบตา

11. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    บางคันเล่นต่อไฟตัดหมอกหลังเข้ากับไฟเบรคเลยก็มีครับ(ทั้งโฉมเก่า/โฉมใหม่) ตามหลังนี่หน้ามืดกันเลยทีเดียว

12. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เจอประจำเลยมีอยู่คันวิ่งเส้นรามอินทราจากแยกมีนมาแฟชั่น

เลิกงาน5โมงกว่าๆเองมันเปิดตัดหมอกหลังแล้วเพื่ออะไร

ส่วนอีกพวกไฟหน้าไม่เปิดหรอกกลางคืนเปิดสปอร์ตไลท์ล่าง มันเท่ห์มากหรอไม่เข้าใจ

13. pop vr4

pop vr4 Member VIP

989
    19
    18
    ในฝั่งยุโรปหรือประเทศที่มีหิมะตกอยู่เป็นประจำมีประโยชน์มากๆสำหรับไฟตัดหมอกหลังและหน้า
    แต่ประเทศไทยเราให้ฝนตกหนักขนาดไหนก็ยังมองเห็นไฟท้ายคันหน้าอยู่ดีอยู่ที่ผู้ขับจะระมัดระวังหรือป่าว
    เพราะฉะนั้นเปิดให้ถูกที่ถูกเวลาน่าจะดีกว่า หรือไม่ก่อนเปิดหรือติดตั้งควรศึกษาวิธีการใช้ก่อนก็จะดีมากๆ

14. kriengrojkul

kriengrojkul New Member VIP

26
    2
    0
    :mad:เจอประจำคับ ตีไฟเลี้ยวปุ๊บ จี้เข้ามาปับ

15. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    พวกที่เปิดเพราะไม่รู้ไม่เท่าไหร่ แต่ผมไม่เข้าใจพวกที่ต่อไฟตัดหมอกหลังพ่วงกับไฟเบรก เวลาขับตามหลังแสบตามาก น่าจะจับเอาลูกตามันจ่อกับไฟมันเองสัก 2 - 3 ชม. จะได้เข้าใจหัวอกคนอื่นที่เค้าแสบตาบ้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้