ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'VVL Owners Club Thailand' เริ่มโดย MR.JUNLANOP, 26 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    อยากทราบว่า สมาชิก เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยไหมครับ แล้วมีน้ำมันเครื่องหายบ้างไหมครับ
    ของผม 2 เดือนครั้งครับ น้ำมันเครื่องมีหายบ้าง

แล้วใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไร ยี่ห้ออะไรกันบ้างคร๊าบ

2. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    ถ่ายทุก 10 000 km (ปะมาน 2-3 เดือนคับผม) มีหายบ้างครับแต่ก็คอยเช๊คครับ อย่าให้ขาดมากครับผม ใช้ Total 9000SM เบอร์ 10W-50 คับ

3. Koh nismo

Koh nismo New Member Member

371
    7
    0
    ถ้าเป็นสังเคราะห์ 100% ใช้ไปนานๆมีหายบ้างครับเล็กน้อยเเล้วเเต่ยี่ห้อ บางยี่ห้อหายเยอะเลย เพราะน้ำมันเครื่องกลุ่มนี้ค่อนข้างจะใส เเต่ประสิทธภาพในการใช้งานดี หรือไม่งั๊น ลองให้พวกน้ำมันตะกูล " กึ่งสังเคราะห์ " ก็ได้นะครับเหมาะสำหรับเครื่องยนต์ที่รับกับอากาศร้อน บ้านเรา ในขณะนี้

4. น้ำมันเครื่อง

mobil 5w 50 10000 km

5. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ผมใช้ fully sysetic 5W30 เปลี่ยนถ่ายเดือนละครั้ง ซัดเล่นบ้างไรบ้างขับใช้งานชีวิตประจำวันทุกวันรอบเครื่อง7-8000 มีให้เห็นบ่อยๆบางทีมีหายบ้างเยอะด้วยครับน่าตกใจตรวจเช็คกันบ่อยๆหน่อยก็ดีครับสำหรับรถรอบสูงๆอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้