เตือนภัยร้านรถจดประกอบ!!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JAZZza, 10 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เมื่อเดือนกันยายน 2554 ผมได้ไปดูรถจดประกอบที่ร้านอะดินารีน โดยเจ้าของร้านชื่อคุณทอม และได้ตกลงซื้อรถจำนวน 1 คัน รถคันนี้ยังไม่ได้จดทะเบียน คุณทอมให้มัดไว้ 40% ของราคารถ และจะดำเนินการจดทะเบียนให้ ใช้เวลาดำเนินการจดทะเบียนประมาณ 1 เดือน แต่เนื่องจากรถคันนี้มีปัญหาคือไฟแอร์แบ็คค้างและพวงมาลัยพาวเวอร์ไม่ทำงาน (ผมไม่กล้านำไปซ่อมเองเนื่องจากอะไหล่รถรุ่นนี้หายากและก็แพงมาก) จึงตกลงกับคุณทอมว่าให้ทางคุณทอมดำเนินการซ่อมแซมให้เรียบร้อยในวันรับรถ เมื่อตกลงรายละเอียดทุกอย่างกันได้จึงได้วางเงินมัดจำและได้รับใบมัดจำมา 1 ใบ

เวลาผ่านไปประมาณ 1 เดือน ผมโทรติดตามความคืบหน้าในการจดทะเบียน คุณทอมได้แจ้งว่าตอนนี้ยังไม่สามารถดำเนินจดทะเบียนได้เนื่องจากติดปัญหาเรื่องน้ำท่วม ผมจึงถามถึงเรื่องพวงมาลัยพาวเวอร์ว่าซ่อมหรือยัง ซึ่งคุณทอมได้แจ้งว่า จัดการให้เรียบร้อยแล้ว รถคันนี้เป็นพวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้า มันไม่ได้เสีย แค่ฟิวส์ขาด เปลี่ยนฟิวส์ก็หายแล้ว (คิดในใจว่า ทำไมง่ายจัง แต่ก็ดี)

หลังจากนั้นผมก็ได้ติดตามความคืบหน้าในการจดทะเบียนกับคุณทอมเป็นระยะ ๆ คือผมอยากให้จดทะเบียนโดยเร็วเพื่อนจะได้รับรถ เนื่องจากผมได้วางเงินมัดจำไว้จำนวนหลายแสนบาทแต่ได้กระดาษแค่ใบเดียว (แอบเสียวอยู่ในใจว่าจะมีปัญหาไหม)

เวลาผ่านไปถึงเดือนพฤศจิกายน 2554 คุณทอมได้โทรมาแจ้งว่าจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วให้มารับรถได้ (โล่งอกและดีใจมากกกก) จึงได้นัดหมายเข้าไปรับรถ พอไปรับรถปรากฏว่า พวงมาลัยพาวเวอร์ไม่สามารถใช้งานได้ (คิดในใจว่า ไหนก่อนหน้านี้บอกว่เสร็จเรียบร้อยแล้ววะ) คุณทอมบอกว่ากล่องควบคุมพวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้าเสีย ตอนนี้ได้สั่งให้เพื่อนที่อยู่ญี่ปุ่นหาให้แล้ว ให้เอารถไปใช้ก่อนแล้วค่อยเอาเข้ามาซ่อมในภายหลัง เมื่อได้รับรถยนต์เรียบร้อยแล้วขับรถกลับ รถมีอาการเร่งไม่ขึ้น เดินเบาสั่น ๆ เหมือนจะดับ จึงโทรไปแจ้งคุณทอม คุณทอมบอกว่าถังน้ำมันเป็นสนิม ให้เอารถเข้าไปที่อู่เพื่อนของคุณทอม หลังจากวันนั้นผมได้ถอดถังน้ำมันออกมาดู ปรากฎว่าถังน้ำมันเป็นสนิม(เยอะมาก)ตรงตามที่คุณทอมบอก จึงโทรหาคุณทอม คุณทอมให้นำถังน้ำมันไปให้อู่เพื่อนคุณทอมเพื่อทำการซ่อม

เวลาผ่านไปหลายวันถังน้ำมันก็ยังจอดอยู่ที่อู่เพื่อนคุณทอมเหมือนเดิม ทางอู่แจ้งว่ายังไม่ว่างนำไปซ่อมให้ ผมจึงตกลงกับคุณทอมว่าผมจะนำไปซ่อมเองแล้วเบิกค่าใช้จ่ายกับคุณทอม (ปัจจุบันก็ยังไม่ได้รับเงิน)

หลังจากซ่อมถังน้ำมันเสร็จ ผมได้ติดต่อทวงถามคุณทอมถึงเรื่องกล่องควบคุมพวงมาลัยพาวเวอร์ คุณทอมแจ้งว่าได้ของแล้วกำลังใส่ตู้ส่งมาเมืองไทย

เวลาผ่านไปประมาณ 1 เดือน ผมได้โทรไปถามคุณทอมว่าของได้หรือยัง คุณทอมบอกว่า ของมาถึงแล้ว แต่ยังเปิดตู้ไม่ได้ หลังจากนั้นผมได้ทวงถามไปเป็นระยะ ๆ แต่ก้อได้รับการปฎิเสธตลอด จนในที่สุดคุณทอมได้แจ้งว่าเปิดตู้แล้วแต่ของไม่มีมา สรุปว่ายังหากล่องพาวเวอร์ไฟฟ้าให้ไม่ได้ คุณทอมบอกว่า น้องช่วยพี่หาหน่อย ถ้าหาได้มาเก็บตังกับพี่

หลังจากนั้นผมได้พลิกแผ่นดินหา จนมาได้กล่องจากคุณ jazz cg ในราคา 15000 บาท ผมจึงโทรไปแจ้งคุณทอมว่าหากล่องได้แล้วในราคา 15000 บาท คุณทอมบอกว่าจะโอนเงินค่ากล่องไปให้

หลังจากนั้นผมได้ติดตามทวงถามคุณทอมเรื่องโอนเงินค่ากล่อง แต่ก็ได้รับคำตอบว่า ติดธุระ ติดประชุม เดินทางไปต่างประเทศ โดยส่วนมากจะไม่รับสาย สุดท้ายผมจึงสำรองจ่ายตังค่ากล่องไปก่อนเนื่องจากรอคุณทอมไม่ไหว ที่ผ่านมา 4 เดือน ผมต้องขับรถแบบไม่มีพาวเวอร์ หนักมาก จึงอยากให้พวงมาลัยพาวเวอร์ใช้งานได้ปกติ จะได้ขับรถได้อย่างสบายใจ

เมื่อผมไปซื้อกล่องมาและนำกล่องมาเสียบที่รถ ปรากฎว่าพวงมาลัยพาวเวอร์ก็ยังใช้งานไม่ได้เหมือนเดิม ผมจึงโทรไปแจ้งคุณทอม คุณทอมบอกว่ากล่องไม่ได้เสีย (ผมคิดในใจว่า ถ้าไม่ได้เสีย แล้วก่อนหน้าบอกให้หากล่องทำไมวะ เสียเวลาตั้งหลายเดือน) โดยกล่องอยู่ที่ร้านอะดินารีน ให้นำรถเข้าไปที่ร้าน ช่างจะได้ใส่กล่องให้

แต่ปัญหาก็คือผมได้ซื้อกล่องใบใหม่มาแล้ว โดยจ่ายเงินไปแล้ว 15000 บาท โชคดีมากที่คุณ jazz cg รับคืนกล่อง ต้องขอขอบคุณ คุณ jazz cg ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

หลังจากนำรถไปจอดไว้ที่ร้าน 1 สัปดาห์ รถก็ยังไม่ได้รับแก้ไข โดยคุณทอมแจ้งว่าได้ให้ช่างจากหลายที่มาดูแต่ก็ยังไม่สามารถแก้ไขได้ และได้ส่งกล่องไปซ่อมอีกครั้ง ผมจึงขอนำรถกลับ เมื่อมารับรถปรากฎว่าหลังคาผ้าใบรถผมเป็นรอยฉีกขาด ยาวประมาณครึ่งเซนติเมตร (โมโหมาก เนื่องจากรถก็ซ่อมไม่ได้และยังทำให้รถเสียหายเพิ่มขึ้นอีก) จึงได้แจ้งให้ลูกน้องคุณทอมทราบและนำรถกลับด้วยความโมโห ระหว่างทางกลับบ้านแวะเต็มน้ำมัน และสตาร์ทรถไม่ติด ตรวจเช็คดูปรากฎว่าขั้วแบตหลุด เนื่องจากช่างขันไม่แน่น!!!

หลังจากนั้นผมได้ขอยืมกล่องพาวเวอร์ไฟฟ้าจากรถเพื่อน เมื่อนำมาเสียบกับรถของผม ปรากฎว่าพวงมาลัยพาวเวอร์ก็ยังไม่สามารถใช้ได้ ผมจึงแน่ใจว่าไม่ได้เสียที่กล่อง แต่น่าจะเป็นที่แร็คไฟฟ้า (งานใหญ่ซะแล้ว)

ผมจึงได้แจ้งคุณทอมว่าแร็คไฟฟ้าเสีย ซึ่งไม่สามารถหาของมือสองได้ แต่ถ้าเบิกใหม่ราคาหลักแสน คุณทอมได้นัดหมายให้เข้าไปที่เต๊นท์คุณทอมเพื่อตกลงกันว่าจะทำอย่างไร เมื่อถึงเวลานัดคุณทอมก็ไม่มาตามนัด เจอแต่ลูกน้องคุณทอม หลังจากนั้นผมได้โทรหาคุณทอม แต่ก็ไม่รับสาย ผ่านไปอีกเกือบเดือน ผมจึงติดต่อคุยกับลูกน้องคุณทอมว่า ผมเสียเวลากับเรื่องนี้มาตั้งแต่วางเงินมัดจำ จนถึงวันนี้ เป็นเวลา 7 เดือนแล้ว และผมไม่อยากเสียเวลาไปมากกว่านี้แล้ว ถ้าภายใน 1 อาทิตย์นี้ไม่มาพูดคุยหรือเคลียร์ให้จบ ผมจะถือว่าทางคุณทอมไม่รับผิดชอบกับสิ่งที่เกิดขึ้น และผมจำเป็นจะต้องเล่าเรื่องราวเหล่านี้ให้เพื่อน ๆ ได้ฟัง เพื่อจะได้ระมัดระวัง และจะได้ไม่ต้องเจอเหตุการณ์แบบผม

หลังจากนั้นไม่กี่ชั่วโมงคุณทอมได้โทรมาหาผม และบอกกับผมว่า อยากทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่หรอ จะแจ้ง DSI ให้มาจับรถผม เนื่องจากรถคันนี้เสียภาษีไม่เต็ม(ขู่ซะงั้น) โดยคุณทอมได้นัดหมายให้เข้ามารับกล่องและตกลงเรื่องซ่อมพวงมาลัยพาวเวอร์ที่เต๊นท์ในวันศุกร์ที่ 6 เมษายน เมื่อถึงเวลานัดก็ไม่สามารถติดต่อคุณทอมได้ (อีกแล้ว)

ตอนนี้ผมถอดใจแล้วครับ และผมก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ผมจึงต้องมาเล่าเรื่องราวให้เพื่อน ๆ ได้ทราบ เพื่อเวลาเพื่อน ๆ จะซื้อรถ จะได้ซื้อด้วยความระมัดระวัง จะได้ไม่เสียเวลาและเสียความรู้สึกแบบผม อาจจะยาวไปสักหน่อย ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่สละเวลาอ่านนะครับ

ร้านชื่ออะดินารีน (อยู่แถวอัมพวา) เจ้าของชื่อคุณทอม โดยคุณทอมบอกว่ามีเต๊นท์รถอยู่ที่ถนนกาญจนาภิเษกด้วย ชื่อ เอแอนด์นิว คาร์เซ็นเตอร์ อยู่ใกล้สมาคมชาวปักษ์ใต้

หุ้นส่วนของร้านได้เข้ามาตอบกระทู้แล้วครับ ลองเข้าไปอ่านดู http://www.club4g.com/index.php/topic,14683640.30.html

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2012
  2. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

3. Aekasit2

Aekasit2 New Member Member

7
    0
    0
    อะดินารีน ขอจำชื่อไว้ก่อนเลย ถ้าคนรู้จักจะเข้าไปไม่ให้เ​ข้าแน่ๆ จัดหนักไปเลยพี่แจ๊ส ประกาศให้ทั่วเลย ร้านจะได้เจ๊งไวๆ :mad:

4. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ถ้าเป็นความจริง ก็แย่นะครับ

ยังไงก็ thanks for FYI

5. น่าจะเป็น S2000 หรือป่าวครับแบบนี้

6. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    เหนื่อยใจแทนเลย

7. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ยากส์เลย...เอาใจช่วยคับ

8. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    งานหยาบมากคับ

9. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    เป็นกำลังใจให้นะครับ แต่น่าจะมีหนทางที่จะเอาคืนได้มากกว่านี้นะครับ.... เหนื่อยใจแทน หมดเป็นแสน แต่กลับไม่ได้ดี

10. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    เอาใจช่วยให้เรื่องจบไวไวครับ

11. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    อยากได้เงินเขา แต่ไม่มีความรับผิดชอบเลย ทั้งเจ้าของร้านและช่างในร้าน ..

แล้วยังมาขู่อีก คนแบบนี้คงจะพบกับความเรือหายในไม่ช้า

อ่านมา มีดีที่เจ้าของกระทู้ได้มิตรอย่างคุณ jazz cg ครับ .. Fair

12. MaShiMoRo999

MaShiMoRo999 New Member Member

47
    0
    0
    โอ้ๆๆๆๆๆๆ เอาใจช่วยนะครับ

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

14. JAZZza

2,393
    18
    0
    คุณซอลิ้วเฮียง ทราบได้อย่างไรค๊าบ สวดยอดมากกกก

15. JAZZza

2,393
    18
    0
    จัดไปคับ ^^

16. JAZZza

2,393
    18
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและกำลังใจครับ ^^

17. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    มากดไลค์ให้คุณ Jazz CG

ปล. ร้านนี้ถ้าไปเที่ยวอัมพวาขากลับ ยูเทริ์นไปเส้นพระราม 2 จะเจอครับ

18. pippi

pippi New Member Member

31
    1
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ ร้านแบบนี้ ต้องประกาศให้รู้ทั่วกัน ว่ามัน เลวขนาดไหน

19. Paievo6

Paievo6 New Member Member

12
    0
    0
    แนะนำนะคับลองใช้กล่องตรวจเช็คระบบ OBDI-II เสียบดูคับ ของผมเคยไฟ ABS โชว์ แก้อยู่นานถึงรู้ว่าสายไฟขาดที่ล้อ ลองใช้กล่องนี้ตรวจดูคับจะได้ไม่หลงทางในการซ่อม ถ้าแร็คไฟฟ้าเสียจิงๆ ลองประมูลในเว็ป Yahoo ดูคับ ของมือสองสภาพสวยๆมีเยอะคับ ราคาไม่แพงด้วย ในเมืองไทยตอนนี้อะไหล่ S2000 หายากมากๆคับ

20. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้ามาแถววิภาวดี ผมจิ้มให้ได้นะ ได้ตัววินิจฉัยส่งสัญญาณผ่านบลูทูชมา ยังไม่ได้เล่นเลย

21. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    เสียใจด้วยครับ

22. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ร้านนี้ เหมือนจะเคยมีหนังสื่อรถแต่งเล่มนึงไปสัมภาษณ์เจ้าของด้วยครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าหนังสืออะไร

23. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :mad: โอ้............. อย่างนี้ เซ็งงงงงงงงงงงงงงงง

24. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ไม่ไหวๆ เงินไม่ใช่น้อยๆ ไม่น่าทำกันได้

25. อะไรไม่เชี้ยเท่า จะแจ้งจับลูกค้าตัวเองซะงั้น....

26. Wheg_A31

Wheg_A31 New Member Member

24
    0
    0
    เจอแบบนี้เซ็งเลยครับ ช่วยๆกันกระจายข่าวไปครับ เอาให้มันทำมาหากินไม่ได้ไปเลยคนแบบนี้
    ขอชื่อจริง-นามสกุลของคนชื่อทอมได้มั๊ยครับ เวลาไปทำธุรกรรมกับใครจะได้ระวังไว้

ผมเคยคิดจะซื้อรถจดประกอบแบบนี้แหละ แต่ก็มีเสียงเล่าลือว่า ก่อนซื้อเราเป็นนาย หลังซื้อเราเป็นบ่าว เรื่องนี้เห็นจะจริงที่มันเอาเรื่องการเสียภาษีไม่เต็มมาขู่

หาซื้อรถในนี้แบบจดถูกต้องดีกว่าครับ

27. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ

28. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เซ็งแทน.....

ถ้าคิดจะค้าขายยาวๆ อย่างน้อยก็ควรจะมีความจริงใจบอกกับลูกค้าตรงๆ ตั้งแต่แรกก่อนให้ลูกค้าวางมัดจำ

29. much

much New Member Member

239
    1
    0
    ร้านแบบนี้ อยู่ไม่นานแน่นอน

ชื่อเสียงมันซื้อกันไม่ได้.....

ร้านตั้งใจเลี่ยงภาษี โดยที่เราไม่รู้ หรือโกหกว่าเสียเต็ม แบบนี้เราทำอะไรไม่ได้เลยเหรอ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้