REVIEW :: CIVIC ES :: Header 4-1 for CIVIC 01-05 [304T]

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 20 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    REVIEW :: CIVIC ES :: Header 4-1 for CIVIC 01-05 [304T]

งานนี้ผมสั่งของมาจาก US กันเลยทีเดี่ยวก็พอดีได้รับอิทธิพลมาจากนายแมนราชาปลาทองที่บอกว่า พี่วิณ ทำรถมาจะครบอยู่แล้ว Header อีกสักตัวไม่หามาใส่ล่ะ จากตอนเย็นวันนั้นเลยได้เสียเงินกันเลยทีเดี่ยว รอของอยู่นาน ในที่สุดก็ได้ของมาสักทีล่ะครับ ก็มากันแบบตรงรุ่นอีกแล้วล่ะครับ เรียกได้ว่า ถอดของเก่าออกแล้วเอาของใหม่ใส่ได้เลย สิ่งที่เห็นต่างก็คือขนาดของท่อที่ใหญ่ขึ้นและวัสดุ ที่สร้างขึ้นจากสแตนเลส ซึ่งของเดิมเป็นเหล็กครับ ใน Spec บอกไว้ว่างสามารถ เพิ่มแรงม้าและแรงบิดได้แต่ผมเองก็ไม่ได้หวังว่ามันจะดีขึ้นอะไรขนาดนั้น แต่ที่อยากได้จริงๆ ก็คือช่องฝังเซ็นเซอร์ O2 ที่มีมาเพิ่มจะได้ ใส่ตัววัด A/F ของ AEM ที่ซื้อมาได้สักทีจะได้ไม่ต้องไปเจาะท่ออะไรอีกเปลี่ยนแล้วใส่จบเลย ง่ายๆ เหตุผลที่เลือก 4-1 ก็เพราะว่าอยากได้อะไรง่ายๆ ไม่ต่างจากเดิมมากมาย แต่อยากได้วัสดุที่ดีขึ้นก็เท่านั้น และจะได้ประสิทธิภาพตามมาอะไรหรือป่าว ไม่ได้ให้น้ำหนักกับมันมากครับ

มาดูงานกันดีกว่า

มากันครบๆ ทั้ง Header ประเก็น และ อื่นๆ ที่ผมไม่รู้ชื่อเรียกมันในตอนนี้ แฮะๆ

น๊อตตัวนี้ต้องถูกถอดออกเพราะว่าผมว่างแผนว่าจะฝังเซ็นเซอร์เข้าไป

ตรงนี้แหละที่จะฝังเซ็นเซอร์เข้าไป ล่ะครับ

เอาครับก็พอได้ข้อมูลกันนะครับ ไว้ลองดูกันต่อไปนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้