ตำรวจมาจับรถแข่งใช้ M16เลยอะ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย domeek, 14 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. domeek

domeek New Member Member

669
    8
    0
    ผมเห็นกันตามาจับรถแข่งใช้ไม้ตีรถ แแล้วก็มีถือ M16 มาด้วยครับ

2. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    เมื่อกี้นี้เลยหรอครับ น่ากลัวๆ
    คืนวันเสาร์ ที่ไหนผมก็น่าจะพอเดาๆได้ครับ

3. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    แถวบ้านผมก็เริ่มมีนะ
    ขับรถจะออกไปเติมน้ำมัน
    เจอด่าน ก็ไปช้าๆนะแหละ
    มาถึงไม่ทำไรเลย ไม่กระทั่งโบก หยิบตะบองโดดฟาดซะงั้น
    เห็นเลยว่าเล็งกระจก แต่ฟาดโดนหลังคารถ
    เจองั้นเลยต้องเหยียบสวนแหกด่านไปเลย
    แม่งโบกดีๆก็จะจอดหรอก นี่แม่งกะทำลายทรัพย์สินเลยด้วยซ้ำ -*-

4. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    แล้วทำไมไม่จอดลงไปเอาเรื่องเขาหละคับ....ถ้าไม่ทำอะไรผิดจริงอย่างที่คุณว่าไม่ต้องไปกลัวมันหรอกคับ "ตำรวจ" นะ

เดี๋ยวนี้กฏหมายมีเยอะซะจน "ตำรวจแทบจะทำเหี้ย" อะไรไม่ได้เลยด้วยซ้ำคับ เพียงแต่เราไม่รู้ข้อกฏหมายกันเอง

ไม่เชื่อลองรอผู้รู้ด้านกฏหมายมาตอบสิคับ หรือรอคุณนุชชี่มาตอบก้อได้คับ ได้ข่าวว่ารายนี้ทำงานศาลใหญ่เลยนะคับ

แล้วพวกเราจะรู้คับว่า ตำรวจนะไม่ได้น่ากลัวเลยคับ "ถ้าเราไม่ได้ทำผิด"

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมว่ามันก็เนื่องมาจากที่เมื่อวานมีการปิดถนนวิภาวดีแข่งแว๊นซ์กันจนรถไปไม่ได้ติดเป็นชม.ๆ หรือเปล่าครับ

6. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    แวนซ์ตอนนี้ ก็พกปืนกัน ตำรวจเขาก็มีลูก มีเมีย มีครอบครัว ที่ต้องดูแลนะครับ ก็ต้องพกพาตัวช่วยกันหน่อย แวนซ์มีเป็นร้อยเป็นพัน ตำรวจมีแค่หลักสิบ เป็นผม ผมก็ต้องพก แล้ว กรณีผ่านด่าน ผมไม่เคยเจอปัญหาแบบที่ว่าเลย รถผมก็แต่ง โดนตรวจทุกด่าน ผ่านด่านก็ชะลอ ( คงไม่มีใครบึ่งช่วงผ่านด่าน ) ลดกระจกแสดงความบริสุทธิ์ใจ ถ้าเราไม่มีอะไรก็อย่าไปกลัวครับ ถ้าตำรวจทำเกินกว่าเหตุก็จดชื่อแล้วโทร.ร้องเรียนได้เลยครับ ใจเขาใจเราครับ

7. ติ๊ต่าง

801
    32
    0

ตกใจครับ เพิ่งเคยเจอพี่จรวดโดดเอาตะบองฟาดรถ ด่านแถวบ้านนี่ปกติโบกแล้วผมก็จอดนะ

8. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    เพื่อนโทรมาบอกเหมือนกับครับ มารถตู้มือถือไม้ -*-

9. เคสนี้ผมเคยเจอคับ มีอยู่เสาร์นึง ผมกลับจากทำงานประมาณเกือบๆตี2 (ผมขับรถบ้านน่ะ)

ตำรวจนอกเครื่องแบบ เค้าดักอยู่ U-Turn เกือกม้าดอนเมืองที่เชื่อมต่อกับอาคารโดยสารภายในประเทศอ่ะครับ

ไอ้ผมก็ขึ้นUมา ขับตามเด็กแว๊นกลุ่มนึงเห็นจะได้ พอกำลังจะลงU ตำรวจแม่งยิงสวนขึ้นมา ชิบหายแล้ว จอกรถปิดUด้วย

ข้างหน้ามีรถยนต์ชาวบ้านติดอยู่ 2คัน โชคดีมีเพื่อนแล้วกรู อิอิ เสียวแว๊บเลย แล้วคุณตำรวจเค้ากวิ่งไล่เด็กแว๊นย้อนUขึ้นไป

เจอตอนแรก งง อ่ะคับ ไม่รู้ว่าตำรวจ หรือ โจร หรือ คนทะเลาะวิวาทกัน เลยดับไฟหน้า จอดคาแม่งอยู่นั่นแหละ โคตรน่ากลัวเลย

10. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    วันหลังเจอแบบนี้จอดรถเอาเรื่องได้เลยคับ ต่อให้รถเราแต่งมาเต็มพิกัด แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ลงไปลุยเลยคับ

ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ.....ทำเกินกว่าเหตุ......โดนแค่ 2 เรื่องก้อตั้งกรรมการสอบวินัยกันเอียนแล้วคับ.......

ถ้าพนักงานสอบสวนร้อยเวรในโรงพักคนไหนไม่ยอมรับแจ้ง...ขู่ ฟ่อ...แม่งไปเลยคับว่าจะส่งเรื่องให้ผู้การคุณกับจเรตำรวจ...และสื่อช่อง 3 รายการ สรยุทธ

ผมรับรองคับว่าคดีของคุณจะไวกว่า เครื่อง 2J turbo T88 กล่อง V pro ฉีดไนตรัสอีกคับ อิ อิ

11. KiDMaioRKz

KiDMaioRKz New Member Member

9
    0
    0
    โทษครับ ไม่ทราบว่าแถวไหน ตำรวจถึงได้เลวขนาดนั้น

12. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    นี้แหละคับตำรวจไทยดีนะแถวบ้านผมไม่เป็น

13. ติ๊ต่าง

801
    32
    0
    แยกบางนาครับ จากสุขุมวิทวิ่งตรงไปทางสำโรง

14. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    คืนวันเสาก็ระวังๆกันนะครับ มีแบบนี้หลายเส้น

15. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เพราะในเมืองโจรเยอะขึ้นมากครับ ผมโอเคนะที่ใช้มาตรการเด็ดขาดกับคนไม่ดี

แต่ท่านต้องมีวิจารณญาณ และขั้นตอนวิธีการแยกคนดี และคนไม่ดี ออกจากกันด้วยครับ

16. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    รถแข่งมันผิด ขนาดต้องใช้M16เลยหรือนี่

17. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เรียบด่วนเอกมัยรามอินทรา

ผมเห็นรถซิ่ง โดน ตร. นอกเครื่องเเบบ เอาไม้อันใหญ่ๆ ฟาดรถไปหลายคันเลย

ตร. บางคนเอาอะไรสักอย่างขว้างใส่ กระจกรถเลยก็มี

เเต่เค้าก็ฟาดเฉพาะ คันที่บอกให้จอดเเล้วไม่ยอมจอดนะ

คันไหนรถ เดิมๆ เค้าปล่อยให้ผ่าน ส่วนคันไหน เเต่งเเนวซิ่ง + เสียงท่อดัง เค้าก็จะ ง้างไม้ที่ถือ เเล้วชี้หน้าให้จอดรถ

ส่วน m16 ยังไม่เห็น หรือผมไม่เห็นเองก็ไม่รู้ เพราะมองไกลๆ (ประมาณ50เมตร)

เเต่ถ้าผมเป็นคนขับเห็น ตร.เค้าง้างไม้ ชี้หน้าให้จอด ผมก็คงไม่กล้าจอดเหมือนกัน เพราะ ตร. เค้าใส่ชุดนอกเครื่องเเบบ เเถมถือไม้อีกต่างหาก ถ้าลงไปคงโดนฟาดเเน่ รถตู้ที่เค้านั่งมาก็ไม่มีไฟไซเรนณ์ ไม่รู้ตำรวจหรืออะไรกันเเน่

18. savara

savara New Member Member

10
    0
    0
    ผมก็เคยเจอ ศรีนครินทร์ มุ่งหน้าสี่แยกเทพารักษ์ ตอนตี3กว่าๆ กลับจาก สนามแข่งคลอง5 มีเด็กแว้นเค้าแว้นรถกันอยู่อีกฝั่ง แต่รถตร ขับรถสวนเลนอยู่หน้าfoodlandก่อนจะถึงสี่แยกเทพารักษ์
    เขายกปืนพกใส่ผมสองกระบอกครับ พร้อมทั้งโบกมือให้จอดอีกนาย ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้าย พร้อมทั้งเปิดไฟฉุกเฉิน วิ่งเข้าฟูดแลนด้านบนไฟสว่างๆ ตร ย้อนรถกลับเข้ามา รวบผมใหญ่เลย
    ยังไม่ตั้งข้อหา แต่ยกปืนส่งหัวผมแล้ว แย่มากครับ แต่เรื่องก็จบเพราะเขาบอกให้ผมไป สน ผมก็จะไป แถมบอกเขาไปด้วยว่า คุณตั้งข้อหาแล้วหรอ ถึงเอาปืนชี้หน้าผม เขาก็ปล่อยผมแต่โดยดี

19. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ลองให้เอา M79 หรือ ปืน ค. 88 มาตั้งจับแว๊นดิ สนุกพิลึกว่ะ

20. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ระวังโดนตำรวจปลอมนะครับ ลองทำรุนแรงแบบนั้น อยาได้เปิดกระจกเลยนะ แค่แง้มและถามขอดูบัตร เข้าเกียร์ เตรียมชิ่งกรณีเจอตัวปลอม อย่าลงจากรถหรือยื่นบัตรให้เด็ดขาดถ้าไม่แน่ใจ

21. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    โหดไปป่าวเนี่ย โจรขโมยก้อเยอะ มาถือ M16 จับรถ เห้อ

22. ถ้าผมเจอฟาดรถ ยิงใส่ สวน ยิงขู่ .......จะลงไปเล่นให้อ้วกเลยไอ่พวกนี้

พฤติกรรมตำรวจปกติแบบนี้เค้าไม่ปฏิบัติกันครับ .....เคยเห็นด่านผสมมั๊ยคับ พวกนี้ระวังให้ดี

เอาพวก อปพร. / ตำรวจหมู่บ้าน / อาสาตำรวจ....หรือแม้กระทั่งมูลนิธิร่วมตรวจด้วยก็มี...
    กลุ่มนี้เล่นแรงครับถือว่าตำรวจถือหาง ทำตัวกร่างอยู่ตามด่าน เก่งทุกอย่างเหมือนได้รางวัลนำจับ...ไม่รู้อะไรนักหนาน่ารำคาญ
    ไม้ท่อนยาวประมาณ 2 เมตรได้ หิน ปี๊ป กระบอง สนับมือ เคยเห็นพกร่วมตรวจมาเกือบหมด
    แต่ส่วนใหญ่จะเอาไว้เก็บแว๊นซะมากกว่า
    รถซิ่งถ้าไม่ติดบัญชีคงไม่โดน(มั๊ง)ครับ

หมู่นี้ด่านเยอะผิดสังเกต จับมันทุกอย่าง วันอังคารรถบรรทุก วันพุธ-พฤ.รถยนต์ส่วนบุคคล ...มอร์ไซร์นี่ไม่ต้องพูดถึงจับกันทั้งวัน
    ผมอยู่มีนบุรี ทำงานหลักสี่ ขาไปทำงานเจอ เช้าปกติ 2 ด่านเยอะหน่อยก็ 4 // ขากลับ 1-2 ด่านแทบทุกวัน...ตั้งด่านกันทีมากันทั้งโรงพักเลย

ไงก็ระวังกันหน่อยครับเพื่อนๆแต่งรถซิ่ง .....ยิ่งด่านทางตัดใหม่นวลจันทร์-รามอินทรา
    พื้นที่ของสน.โคก_วย ดูเงียบๆผิดปกติ คิดว่าเร็วๆนี้น่าจะได้เห็นอะไรบ้างเพราะสั่งปิดทางกลับรถไปแล้วด้วย

สน.นี้เรื่องเยอะ กวน... คุยยาก กร่าง+น่ามีความหลังกะรถซิ่งเยอะ ....เลี่ยงได้ก็เลี่ยงโชคดีคับ

23. ผมเห็นด้วยกับพี่ข้างบนในคอมเม้นช่วงท้ายๆมากครับ มีความผิดปกติเกิดขึ้นกับที่กลับรถ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าใครเป็นคนมาปิด? ปิดเพื่อ? ผมขับรถผ่านก็คิดว่า มันจะปิดให้รถซิ่งวิ่งกันได้ยาวขึ้นไงวะ งงกะมัน

พอพี่ข้างบนกล่าวขึ้นมา ผมเลยยิ่งแน่ใจเลยครับ ว่าต้องโดนสักวันแน่ๆ เพราะปรกติ ผมนอนอยู่บ้านดึกๆจะได้ยินเสียงรถวิ่งกัน แต่ไม่เยอะมาก แต่แว๊นจะเยอะสุด เคยผ่านเส้นนี้ตอนตี1วันเสาร์ มอร์ไซค์บานเรย

ระวังกันด้วยแล้วกันครับ โดนทีก็ยาวเหมือนกัน ไม่คุ้มเลย

24. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ผมว่าใครก็ได้ถ่ายวีดีโอเก็บไว้แล้วส่งไปให้รายการโทรทัศน์ เค้าจะได้ทำเรื่องแล้วแต่แพ่ความรุนแรง เป็นผมถ้าเอาไม้ฟาดแล้วไม่รู้ว่าเป็น ตร หรือป่าวคงไม่จอดหรอกคับกลัวเหมือนกัน

25. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ยูเทิร์นนั้นคงปิดเพื่อความปลอดภัยครับ เพราะตรงนั้นรถชนกันเป็นว่าเล่นเลย แล้วรถยนต์และมอไซด์บางคันก็ลักไก่กันเป็นประจำ ผมว่าปิดก็ดีครับ ปลอดภัยดีแต่ยูเทิร์นไกลหน่อย

26. คนท้องถิ่น

"ผมเห็นด้วยกับพี่ข้างบนในคอมเม้นช่วงท้ายๆมากครับ มีความผิดปกติเกิดขึ้นกับที่กลับรถ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าใครเป็นคนมาปิด? ปิดเพื่อ? ผมขับรถผ่านก็คิดว่า มันจะปิดให้รถซิ่งวิ่งกันได้ยาวขึ้นไงวะ งงกะมัน

พอพี่ข้างบนกล่าวขึ้นมา ผมเลยยิ่งแน่ใจเลยครับ ว่าต้องโดนสักวันแน่ๆ เพราะปรกติ ผมนอนอยู่บ้านดึกๆจะได้ยินเสียงรถวิ่งกัน แต่ไม่เยอะมาก แต่แว๊นจะเยอะสุด เคยผ่านเส้นนี้ตอนตี1วันเสาร์ มอร์ไซค์บานเรย

ระวังกันด้วยแล้วกันครับ โดนทีก็ยาวเหมือนกัน ไม่คุ้มเลย "

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ส่วนนึงใช่ครับและเห็นด้วยที่ปิดไปที่พี่กระบะสีขาวบอกว่าปิดเพื่อความปลอดภัย เข้าใจดีคับและมันตรายจิงๆคับจุดนี้
    ....และแว๊นโดนกวดย้อนเลนมายาวๆก็แย่อ่ะคับ
    ผมเองดันไปมองเรื่องเอื้ออำนวยกับการหากินมิชอบในสัมมาอาชีพ และด่านตรวจตรงจุดนี้มากกว่าคับ
    เหมือนโดนปิดกล่องไปโดยปริยายแต่งซิ่งก็จิง ถูกไม่ถูกกุจับหมดแบบนี้ก็แย่คับ มาตรฐานไม่มีเลย
    ตั้งด่าน แต่ไฟถนนดับ ไฟFoodtalk ดับ....สปอตไลท์ด่านไม่มี มีแต่ไฟสามเหลี่ยมนีออนว่าจุดตรวจ ..ทะแม่งทะแม่งนะ

มีนิทานมาเล่าให้ฟังครับ...ไหนๆก็ไหนๆแล้ว....(ข้ามไปได้นะคับไม่ว่ากันแค่แชร์ประสบการณ์เฉยๆไม่มีไร อิอิ)

วันนั้นเอาCEF.คุณพ่อไปทำงาน.....ขากลับโดนด่านนี้ตอน 4 ทุ่มกว่า
    รถคุณพ่อผมสีขาว ฝากระโปรงดำเจาะระบาย เห็นอินเตอร์หน้า ฟิล์มไม่ดำ ล้อสีทองล้นนิดหน่อยไม่เกินตัวถังมากนัก เครื่องวางมา .... แต่เสียงไม่ดังคับคุณพ่อเป็นคนใช้คันนี้
    แน่นอนว่ารถลักษณะนี้เข้าตาตำรวจจราจรไทยดีเหลือเกินทำไงได้ แน๊ะ!!พ่อผมก็ตามติดวงการเหมือนกัน 55
    ต่อๆๆ
    เข้าด่านก็ลดกระจก เปิดไฟเก๋ง เข้าด่านตามคันหน้าไปเรื่อยๆ
    ตำรวจสองคนบอกให้หยุดแล้วเค้าก็ว.ถามใครสักคน ได้คำตอบกลับมาว่า" เรียกตรวจก่อน"
    ตำรวจคนที่อยู่ด้านขวาก็เอากระบองไฟที่เป็นLED. เคาะฝากระโปรง 2 ทีแล้วสะบัดๆว่าให้เข้าข้างทาง
    พอผมเลื่อนรถเข้าไปอีกจนถึงคนที่เคาะผมก็ถามว่า"พี่เคาะกระโปรงรถผมทำไม? บอกก็ได้นี่ผมเปิดกระจกอยู่ก็เห็นไม่ใช่หรอคับ"
    คนในเครื่องแบบให้ลงจากรถเพื่อขอตรวจเอกสารสำเนา และตรวจค้นรถเปิดฝากระโปรงหน้า - หลังด้วย...
    ระหว่างนั้นอีกคนเป็นนอกเครื่องแบบเข้าตรวจค้นรถและก็มีเสียงว.เข้ามาอีกว่า "ทำไมไม่ดับเครื่อง"
    ......เค้าฟังเสร็จหันมามองผมพอดีทามเมอร์ยังไม่ตัดผมก็ตอบว่า...."ดับแล้วคับนี่ไงกุญแจ...สงสัยเสียมั๊งพี่(ผมก็อมยิ้ม)"
    อีกคนก็พยายามจะเปิดรถเข้าค้น แต่ผมล๊อกรถไว้ก่อนแล้ว เลยเรียกให้เค้ามาตรวจท้ายรถก่อน ตรวจทีละอย่างช้าๆ และผมต้องอยู่ด้วยที่ตรวจทุกจุด
    ก็ตรวจเอกสารกันไป ค้นรถกันไป เลขเครื่อง ถังแก๊สและอุปกรณ์ควบร่วม
    (คือเค้าถามผมว่าถังแก๊สอยู่ไหน เอ่อ...พอดีผมไม่ได้ติดแก๊สคับ....ก็งง เดวนี้ตำรวจตรวจแก๊สกันแล้วหร๋อ???)
    อะคืนสำเนาเล่มมา แต่ผมสังเกตอาการแอบส่ายหัวเล็กน้อย...ผมก็ไม่เข้าใจนักแต่แปลได้ว่า "อดแดกอีกแล้วกู"
    ต่อมาขอความร่วมมือตรวจฉี่ นึกว่ารอดทุกอย่างแล้วแต่สุดท้ายมามุขนี้
    " ขอตรวจใบขับขี่ "
    .....ปกติผมจะไม่ให้เพราะเป็นทรัพย์สิน และพวกนี้ชอบใช้คำว่า "ขอดูใบขับขี่" ผมก็จะไม่ให้ไป
    เห็นส่องไฟดูอยู่นึกว่าตรวจว่าหมดอายุไหมหรือไง?
    อึดใจพี่ๆก็เริ่มทำงานกันเป็นทีม
    อีกคนดึงความสนใจไล่ให้ไปปัสสาวะใส่ซอง หันกลับมาอีกคนเดินเอาใบขับขี่จากไป .....
    ผมจะเดินตามไปเอาใบขับขี่กลับมาก่อน แล้วค่อยไปฉี่เอามาให้ตรวจ
    คนที่ดูเรื่องตรวจฉี่ก็จับแขนผมไว้แล้วบอกว่าไม่เปนไร แค่เอาไปตรวจคอมพิวเตอร์ที่รถตู้(มีรถตู้ขาวของตร.จอดอยู่คันนึงที่หน้าด่าน) .....ผมก็อ่ะยอมเชื่อเพราะว่าคนบอกเปนถึงรองสารวัตร
    พอตรวจฉี่เสร็จเรียบร้อย ไม่มีไร ผมก็จะเดินไปที่รถตู้ เหลียวกลับมาว่า เอ..เราล๊อครถยัง? ...พี่จ่าคนที่เอาใบขับขี่ไปตรวจเค้าจดอะไรยิกๆๆๆๆ อยู่ท้ายรถ
    ผมเดินอ้อมหลังไปเห็นว่าเขียนใบสั่งอยู่

พี่ทำไรอ่ะ?
    >....เขียนใบสั่ง(จดไปพูดไปไม่มองหน้า ยิกๆๆๆ)
    (กุเหนแร้วววถามไปงั้นแหล่ะ...ตรวจคอมเชี่ยไรเนี่ยยืนจดอยู่ท้ายรถตูชัดๆ)ข้อหาอะไรพี่?
    >.....ดัดแปลงสภาพ (พูดเสร็จก็เขียนดัดแปลงสภาพ....แล้วไปเขียนอย่างอื่นต่อ)
    ดัดแปลงสภาพยังไง?
    >......... พี่จ่าก็ก้มๆเงย มองนู่นนี่แล้วก็เขียนเติมหลังข้อหา "ดัดแปลงสภาพ(ท่อไอเสีย)".........
    ???????????????? (นึกในใจ เชี่ย!!! อารายของเมิงเนี่ยผมก็เริ่มกวนตีนแล้วเพราะผมไม่เห็นด้วยมากๆกับข้อหานี้)
    ท่อผมดัดแปลงยังไงพี่....
    > ก็.....มันไม่ใช่ของเดิม
    ห๊ะ!!!!! แล้วทำไมตรวจจากกรมขนส่งผ่าน.....มาตรฐานของเดิมจากอะไร????
    >ก็ตามมาตรฐานของเดิมของรถจากโรงงานเป็นหลัก(ตอบเหมือนมีหลักการ+เริ่มทำหน้ากวนตีนใส่ผมแล้วไง)

(นึกในใจเมิงแม่นขนาดนั้นเลยรึไงจ่า)ถามต่อ.....พี่เอาอะไรมาวัดมาตรฐาน รถตั้งกี่ปีแล้ว?
    >มาตรฐานขนส่งตรวจกับตำรวจไม่เหมือนกัน........จดต่อ.....ไม่สนใจ

โอวววววว...สองมาตรฐานเปนอย่างนี้นี่เอง เข้าใจแระ

จังหวะนั้นมีแจ๊สคันนึงสีขาวฝากระโปรงดำ ผู้หญิงขับขับผ่านไปเฉยเลยผมก็
    "อ่าวพี่...อย่างคันนั้นทำไมไม่เรียกตรวจ?"
    >และแล้วจ่าก็ทนไม่ไหวตะคอกใส่ผมมาว่า
    " นี่น้อง!!!! ผมมีสองมือเนี่ยเห็นมั๊ยเขียนใบสั่งให้คุณอยู่ผมจะเอามือที่ไหนไปโบกเรียกคันอื่น "

แหมๆๆๆ เห็นรองสารวัตรยืนอยู่ข้างหลังขึ้นเสียงใส่ตูหรอมุงด้วยความปากไวของผม
    "ก็คันเมื่อกี๊ไง แจ๊สขาวฝากระโปรงดำ(พร้อมกับมือชี้ไปทางแจ๊สที่รีบกดออกจากด่านไป)
    >เงียบ.......เซ็นชื่อ ฉีกในสั่งส่งมาให้
    ตอนรับผมก็ถามว่า
    "นี่หรอมาตรฐานของคุณ..ถ้าคุณจะเอาเรื่องมาตรฐานมาอ้าง คุณก็ควรจะเรียกคันเมื่อกี้ตรวจด้วย
    ใช่คับมันไม่ใช่หน้าที่ของคุณเพราะคุณเป็นคนออกใบสั่ง หน้าที่เรียกตรวจคือคนที่อยู่ตรงไฟหน้าด่านเรียกมาให้พวกคุณตรงนี้ตรวจละเอียด
    หรือจะอ้างว่าอยู่ในดุลพินิจของเจ้าหน้าที่อีกดุลยพินิจของคุณตัดสินได้หรอว่าคันไหนผิดจิงรือไม่
    วันหลังตอบอะไรดูด้วยนะพี่เพราะการตอบของพี่จะทำให้ซวยทั้งไปด่าน
    ....ผมเด็กอยู่ก็จิงนะแต่ใช่ว่าจะมาตะคอกขึ้นเสียง ผมพูดกับคุณดีๆคุณแสดงพฤติกรรมแบบนั้นใส่ผมถูกต้องหรอ?"
    >เงียบ..ลุกลิกๆ...พยายามจะหันไปหาท่านรอง
    พี่คนไหนเป็นหัวหน้าคุมด่าน พี่รึป่าว(หันไปถามรองสารวัตร)"
    > ป่าวไม่ใช่ผม...หัวหน้าด่านเป็นสารวัตรสืบฯ

ตอนนั้นพี่จ่าก็หายตัวไปสุดท้ายก็ได้ชื่อมาสามชื่อ
    ตอนนี้ก็ร้องคดีอยู่...เรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ผมชอบ
    ...เดินถ่ายรูปไปเรื่อยๆชัดมั่งมัวมั่งถ่ายไปก่อนเพราะมันมืดมากคับ ต้องรอรถมาเข้าด่านทีถึงถ่ายได้ทีนึง
    ก่อนขับรถออกมา
    ท่านรองสารวัตรเดินมาถามว่า
    >"น้องเปนใคร???"
    แต่ผมไม่ได้ตอบอะไรมากมาย...
    "ถ้าพี่ไม่ได้ทำผิดพี่จะกลัวอะไร?.....แล้วก็ส่งยิ้มให้ไปเฉยๆ "
    ผมก้อสตาร์ทเครื่อง ไม่กดคันเร่งใส่ ไม่อะไรทั้งนั้น ขับกลับบ้านแบบเงียบๆเซ็งๆ ....

ท่อไอเสีย เสียงมันจะดัง ควันมากก็ว่ามามีเครื่องตรวจวัดกันไปตามนั้นผิดยอมรับผิดแต่นี่อะไรฮะ
    ทุเรศเกินไปแล้วเละเทะมากสำหรับสน.นี้รับไม่ได้จิงๆ สุดจะทนอ่ะ

อีกหน่อยติดเครื่องเสียง เปลี่ยนยาง เปลี่ยนจุ๊บลม ใส่ล้อแม็ก หรือแม้แต่เปลือกหมากฝรั่งที่ทิ้งไว้ในรถ ก็อาจจะโดนเทียบปรับได้เพราะ
    "มันไม่ใช่ของเดิมๆมาจากโรงงาน" เหตุผลหางตุ่นมากๆครับ รับไม่ได้จริงๆ

ถ้าคิดแบบลูกทุ่งๆจะถามโต้งๆเลยว่า
    "ทำไมพี่ไม่ไปจับร้านท่อไอเสีย+คนขายท่อไอเสียวะ ในเมื่อท่อไอเสียมันผิดกฏหมายคนที่ขายติดตั้งจัดจำหน่ายก็เข้าขายขายของผิดกฏหมายสิ จิงมั๊ย?"........อันนี้เกรียนฮะ 555

ขอแสดงความคิดเห็นกับด่านตรงนี้เยอะหน่อยนะคับพอดี " โดนมาแบบเจ็บใจ" ^^

ปล.1 โทดทีผมรักสนนี้...เข้าไส้ อิอิ

ปล.2 ถ้ามีโอกาสจะมาชวนแสดงความคิดเห็นเรื่อง "จราจรตาเพชร" กัน....มันส์แน่นอน เอิ๊กๆๆ

ปล.3 ตำรวจที่ปฏิบัติดีๆยังมีอยู่ครับผมเชื่อ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอลักษณะนี้ ไม่มีดี เลยคุณจะเชื่อผมมั๊ย ^^
    ...ไม่รู้ทำไม หาเหตุผลไม่ได้เหมือนกัน ตำรวจท่านที่ทำดีแล้วก็ทำดีต่อๆไปคับ( ถ้ายังเหลืออยู่)ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคับ ให้ตงฉินคงเป็นไปไม่ได้.....ใจเขาใจเราก็พอนะคับท่าน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2011
  27. ☻Drifter"Pom☻

☻Drifter"Pom☻ New Member Member

47
    0
    0
    [video=youtube;ytmGcQfds5c]http://www.youtube.com/watch?v=ytmGcQfds5c&feature=share[/video] รู้สึกแตกต่าง

28. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ด่านนั้นไม่ธรรมดาจริงๆครับ ขนาดไม่ทำผิดยังไม่อยากเข้าไปเลย ผมอยู่ตรงสะพานลอย ทุกวันเสาร์ครับ ขนาดนั่งกินเหล้ากันเฉยๆ ยังเคยโดนจับถึงที่เลย เสียค่าปรับไปคันล่ะพัน

29. cap_z3

cap_z3 New Member Member

25
    0
    0
    เดี๋ยวฟ้อง ชูวิทย์ ดีกว่า

30. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    สน.เนี้ยแม่ง เ_ี้ย สุดๆๆ ผมโดนมาเยอะ คุยกับมันดีๆไม่เคยรู้เรื่อง (รถแต่งไม่จวนตัวอย่าจอดดีที่สุด)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้