DEFI มันแพง มาป้องกันโจรขโมยเกจ์วัดแพงๆของเรากันดีกว่าด้วย Stand Gauges Hand made

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย LeGoLaZZ เลโกลัส, 2 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เบื่อโจรทุบกระจกขโมยเกจ์วัดกันรึป่าวคับ บ่อยครั้งที่ต้องเอารถไปจอดสถานที่เสี่ยงๆ และต้องจอดรถนานๆ บางคนต้องจอดไว้นอกบ้าน

ล่อตายั่วยวนโจรมากๆ Defi ก็ไม่ใช่ถุกๆ เบิกใหม่ครึ่งแสน โดนทุบไปทีร้องแน่นอน

มาลดความเสี่ยงกันดีกว่าคับ ลงทุนไม่แพง แต่อย่างน้อยก็น่าจะช่วยได้บางในบางสถานการณ์ มาทำ Stand Gauges Hand made กันดีกว่าคับ

อุปกรณ์มีไม่กี่ชิ้นคับ หาซื้อได้ทั่วไป

1.แผ่นอะคิลิก สีดำหรือแล้วแต่คนชอบเลยคับ ความยาวแล้วแต่จำนวนเกจ์ รูปแบบการวาง หนา 2 มิล ( เพราะจะได้ตัดเองได้ง่าย และยืดหยุ่นคอนโซลโค้งๆด้วย ) แผ่นบะเริ่มของผม 160 บาท ยังทำได้อีกหลายคันเลย ก่อนไปซื้อแนะนำให้วัดขนาดที่เราจะใช้ไปก่อนนะคับ
    2.เทปกาวสองหน้า 3M
    3.ตีนตุ๊กแก ( อันนี้ผมซื้อคลองถมอะ ไม่กี่สิบบาท )

จากนั้นก็คำนวนและวัดขนาดเลยคับ แล้วตัดแผ่นอะคิลิกด้วยการใช้คัตเตอร์กรีดย้ำๆ

จากนั้นใช้มือบิดหักเลยคับ ก็จะได้ชิ้นออกงานออกมาแบบนี้

จากนั้นก็ติดตีนตุ๊กแกเปนชิ้นๆ ติดเอาแต่พอดีนะคับ ไม่งั้นเวลาแกะมันจะแกะยากมากกกกกกกก ติดตีนตุ๊กแกกับแผ่นอะคิลิกด้วย 3M เลยคับ

จากนั้นเอาเกจ์สุดรักมาจัดวางได้เลยตามใจชอบ

จากนั้นก็นำไปติดตั้งในรถได้เลยคับด้วย 3M และตีนตุ๊กแกที่เราติดไว้ เวลาจอดในที่เสี่ยงๆเราก็สามารถถอดเก็บได้ โดยการถอด Stand และปลดปลั้กด้านหลังเกจ์เท่านั้น จะซ่อนไว้ในรถ หรือเอาเข้าบ้านก็ได้ ตามสบาย อิอิ

จบแล้วคับ ลงทุนไม่เยอะ แต่ถอดได้ เก็บได้ ลดความเสี่ยงการโดนขโมยได้ไม่มากก็น้อยคับ :teeth:

อัพเดตรูปตอน stand by อยู่ในรถคับ ใช้งานง่ายๆ ปลอดภัย แถมเวลาถอดมาเซอวิสก็ง่ายนิดเดียวคับ ถอดยกมาทั้งยวง ไม่ต้องนั่งเหงื่อแตกอยู่ในรถ 555

รูปตอนเวลาถอดออกจากรถคับ แกะตีนตุ๊กแก ปลดสายลิ้ง ก็หลุดออกหมดละ ง่ายมั้ยค้าบบบบ อิอิ

TIP ตอนแปะ 3M ที่คอนโซลรถ แนะนำให้แปะทิ้งไว้ก่อนนะคับ ให้กาวมันอยู่ตัวก่อนซักวันสองวันก่อน แล้วค่อยมาลองแกะตืนตุ๊กแกดู ถ้าแปะปุ๊ปแล้วลองแกะตีนตุ๊กแกเด่วนั้นเลย 3M มันจะหลุดมาด้วยนะค้าบบบบบบ

ใครลองทำแล้วมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมที่เปนประโยชน์ ก็แนะนำได้นะคับ ทำเองใช้เอง ภูมิใจดีคับ

แก้ไขล่าสุด: 5 สิงหาคม 2011
  2. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    ...แจ่ม....กู๊ด ไอเดีย....

3. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    wow! good idea :D

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    cool

มีรุปตอนวางใรรถไหมคับ

5. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    แจ่มครับกลัวเหมือนกัน กระจกยิ่งใสๆอยุ่

6. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    กลัวหร๋อ งั้นเอามาให้น้องใส่มา

7. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0

เพิ่มรูปให้เรียบร้อยค้าบบบบบบบบ

ใครทำเสดแล้วเอามาโชว์กันบ้างนะคับ เผื่อได้ไอเดียไปต่อยอดกันอีก

8. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    ดีมากเลย อยากเอาติดกระจก

9. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ตามมา UP ให้กับไอเดียดีๆ คต๊าบ ^O^

10. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    เอาไปดิสี่หมื่นพอ ฮ่าๆๆๆๆ

11. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    แจ่มสุดๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้