จะจูน real time เลยอยากถามเพื่อนๆหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Tuner Forum' เริ่มโดย SPEED R, 29 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    พอดีมี เเพลนจะจูน real time คับ กับเครื่อง B18B auto modify โดยเปลี่ยนลูกเป็น B16B ฝาเเดงเเล้ว
    มี coil เเยก MSD สายหัวเทียน ngk หัวเทียน ngk เฮด 5ZIGEN 421 เดินเลส 2นิ้ว ปลาย SPOON N1
    รอบตัดที่ 6500RPM ถ้าจะให้ tunner ปรับรอบเครื่องมาตัดที่7000 หรือ 7500รอบได้ไหมคับ
    ผมไม่ได้ balance ข้อเหวี่ยงคับ มีเเต่เจียร์บ่าเจียร์วาวล์ เเค่นั้นคับ ขอความเห็นกับเพื่อนๆหน่อยคับ

2. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    ให้ตัดที่ 10000 รอบก็ได้คับแล้วแต่เจ้าของรถเลย คุยกับคนจูนเลยฮ่ะ

3. SPEED R

473
    4
    0
    เเล้วเกียร์มันจะรับไหวหรือคับ ก้าน ข้อเหวี่ยง อื่นๆ อีกล่ะคับ อยากได้ เเค่ 7000หรือ 7500 ก็พอ เเต่ห่วงเเค่ความคงทน
    ที่เครื่องจะรับไหวคับ ขอบคุณคับ

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    รอกูรู

ผมว่าทำได้ แต่ไม่รู้ว่า อายุของเครื่องจะสั่นลงไหม

ยังไงก็ต้อง ลองปรึกษา ช่างที่จะจูนก่อนดีกว่าครับ

5. SPEED R

473
    4
    0
    ขอบคุณคับ ที่เเนะนำ เดี๋ยวรอกูรูมาตอบอีกทีก็ดีคับ

6. เครื่องไม่มีวีเทค องศาแคมคงไม่สูงมาก ลากรอบไปก็เท่านั้นแหล่ะครับ หมดม้า หมดทอร์ค ลากให้ถึงหมื่นก็ไม่มีประโยชน์
    มีแต่จะพังคาตีนป่าว ๆ บางทีการลากรอบสูงเกินกว่าแรงม้า และแรงบิดสูงสุดก็ไม่ใช่เรื่องดี สู้เปลี่ยนเกียร์ให้แม่น ๆ รถน่าจะ
    เดินดีกว่าลากไปให้เครื่องมันหอนเล่น

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตามเต้บอกเลยครับ เรื่องก้านกะข้อ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ บียี่สิบฝาสิบหก เค้าก็ลาก 8500+ กัน ตอนจูนจะเห็นเองครับว่า ม้าสูงสุดที่รอบเท่าไหร่ ทอร์คเป็นยังไง
    ปล. ลากไปให้สุดม้า สับมาให้ถูกทอร์ค

8. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    ชอบคำนี้แหล่ะ

9. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ประโยคฮิต ของลุงหนวดช่วงนี้ 5555+

10. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ลุงหนวด ประยุกต์มาจาก

ซี๊ดไปให้สุด แทงให้ถูกรู

:D

11. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    หรืออาจมาจาก "เอากันให้สุด กระแทกไม่ยั้งรู "

12. คุล

คุล New Member Member

1,056
    1
    0
    สองเกย์ ข้างบน จะยัด รู ดาก ไรกันคับ 555

13. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    กระทู้มากันดีๆแท้ๆ พวกเล่นออกทะเลอีกแล้ว

14. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    คิดได้นะน้อง

15. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ตามที่พี่เต้กับพี่กอล์ฟบอกแหละครับ
    สำหรับความคิดผมไม่มีความจำเป็นที่จะลากรอบสูงขนาดนั้นเลยครับถ้ายังใช้แก๊สหรือเครื่องไม่เทคครับ แรงม้าสูงสุดที่รอบไม่น่าเกิน 6500 ครับ

16. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ลอง เอาไป ขึ้น dyno ดูสิครับ แล้วจะเจอคำตอบ

17. SPEED R

473
    4
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่เเนะนำคับ เดี๋ยวตอนจูนคงรู้กัน เพราะตอนนี้ นัดจูนเนอร์ไว้เเล้วรอวันเข้าไปจูนเท่านั้น
    เเล้วจะมาเล่าให้ฟังคราบบบบบ

18. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    5555 กระแทกรูดาก 555555

19. almostcoin

almostcoin New Member Member

190
    1
    0
    เห็นเป็นเกียร์ออโต้ มันจูนได้หรือครับ แล้วเกียร์มันจะไปเร็วหรือเปล่า

20. SPEED R

473
    4
    0
    จูนเนอร์ บอกว่าเกียร์ของผมเป็นเกียร์ไฟฟ้า จะต้องใช้กล่องเดิมในการคุมเกียร์ ส่วนรอบสูงสุด
    ที่มันตัดที่ 6500RPM มันเป็นเกียร์3 ซึ่งกล่องมันสั่งตัด เพื่อเปลี่ยนเข้าเกียร์4 เเละจูนเนอร์ให้ผมใช้ กล่อง D15B P08 มาเพื่อทำ ROM
    เเล้วเขียน ข้อมูล ROM 2โปรเเกรม โปรเเกรมที่1 เป็นน้ำมัน โปรเเกรมที่สองเป็น LPG ซึ่งถ้าจูนลงตัว
    อาจจะวิ่งดีกว่าน้ำมันด้วยซ้ำ ส่วนรอบที่เหมาะสม ทางคนขับที่เป็น BUDDY กับ จูนเนอร์จะเป็นคนบอกอาการรถขณะจูน
    REAL TIME เพื่อรีดเเรงม้าในเเต่ละช่วงรอบเเละความเร็ว เห็นบอกว่าจะดูจากค่าAF เชื้อเพลิง เเละองศาไฟจุดระเบิดเป็นหลักคับ
    อันนี้เค้าอธิบายให้ฟัง เเต่จูนเนอร์บอกว่าจะจูนให้เซพทั้งเครื่องที่โม มา เเละ ทอร์คที่เกียร์จะรับได้ โอว์..ยาวไปเเระ จูนเนอร์เค้าอธิบายให้ฟัง
    ล่าสุดเค้าก็ไปจูนรถเเข่ง HONDA ONE MAKE RACE ที่สนามเเก่งกระจานมา ไม่งั้นผมคงได้จูนไปเเว้ว คับ เพื่อนๆๆ

21. G Type R

3,607
    99
    0
    รอชมแล้วกันครับผม แต่งงที่จูนแก๊สโดนใช้กล่องเดิม ทำไมไม่ใช้กล่องแก๊สละครับ แล้วมันจะคอนโทรลหัวฉีดได้เหรอครับ ทำไมไม่แยกกล่องกันไป งงจริงๆครับ

22. SPEED R

473
    4
    0
    ไว้จูนเเล้วจะมาเล่าให้ฟังล่ะกันนะคับผม

23. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    รอชม ตัวแรงครับ ^^

24. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    จัดรีวิวรูปถ่ายเลยค้าบ รอเก็บความรู้

25. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    รอชม

26. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ m/t แค่นี้ก็น่าจะขับสนุกกว่าทำรอมนะครับ คิดว่าพอทำไปเยอะๆแล้วเกียร์ออโต้มันจะรับไม่ไหวอยู่ดี

27. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    ระวังทำแล้ว เกียร์พัง นะคร้าบผม ฮ๋าๆ

28. SPEED R

473
    4
    0
    ก่อนจูนผมคุยกับ จูนเนอร์เเล้วคับให้ เซพเกียร์ไว้สุดๆ ได้คิวจูนปลายเดือนนี้คับ ขอบคุณที่เเนะนำครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:46:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:45:57 ----------

ก่อนจูนผมคุยกับ จูนเนอร์เเล้วคับให้ เซพเกียร์ไว้สุดๆ ได้คิวจูนปลายเดือนนี้คับ ขอบคุณที่เเนะนำครับ

29. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ

30. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    รู้แล้วล่ะว่าใครจูน .... ผมฝากบอกนะครับว่า จูนรอบต่ำ- ปานกลาง อย่าให้หนานัก ไม่อย่างนั้น กินน้ำมันเยอะเกินความจำเป็น ส่วน hi-load ใส่เต็มที่เลยครับ

buddy driver ขับรถได้ดีมากครับ ขอชม....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้