วันเสาร์นี้จะเปลีย่นน้ำมันเครื่องแล้วใช้ของอะไรดีครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย singtoo, 28 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. singtoo

singtoo New Member Member

55
    0
    0
    เครื่ิอง 3S Nonair เดิมๆ บูสเดิมๆ ไม่ได้แต่งอะไรเพิ่มครับ

ขับในเมืองครับ รถติดจัดๆ ซัดบ้าง

ของ HKS 10W-45
    Mobil 1 5W-40
    Valvoline
    Cusco 5W-40

หรือใช้ของตัวใหนดีครับ

ตอนนี้ใช้ โมบิล 1 อยู่ ก็พอใช้ได้ แต่ มันหนืดๆดำเร็วนิสนึงค้าบบบ ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุนคับผม แล้วใช้กรองน้ำมันเครื่องของ โตโยต้าเดิมหรือของอะไรดีคับ

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ที่ว่ามาเป็นซินเทติกหมดเลยช่ายป่าวครับ
    ผมว่าไม่ต่างกันมากนะครับถ้าใช้งานปกติ
    ผมใช้ cusco ทั้งน้ำมันและกรอง ปกติดี

3. singtoo

55
    0
    0
    ซินเทติก ทั้งหมดเลยค้าบ

คัสโก๊ะ น้ำมันกับกรอง เท่าใหร่อะคับพี่
    โอม

4. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ไม่แนะนำซักตัวเลยครัเครื่องเทอร์โบต้องใช้น้ำมันเครื่องเกรด50ขึ้นไปเท่านั้นครับ ถึงจะใช้ได้นานๆ ถ้าใช้น้ำมันเครื่องเกรด40โอกาสปั๊มเครื่องหลับมีสูงครับ เพราะน้ำใสเกินไป

ปล.ตอนนี้ผมใช้น้ำมันของ sunoco 17.5w50 ครับ

5. singtoo

55
    0
    0
    ใช้เกรด 50 เลยใช่มั้ยครับ พี่ ชิ้ว hks 55 พอไหวมั้ยครับ

6. OO_M-Club

OO_M-Club New Member VIP

63
    0
    0
    hks 55 ใช้อยู่ก็ไม่เปนไรอะครับ
    แนะนำแบบที่มีแบบ 1 ลิตร ขายนะครับ เพราะ 4ลิตร มันไม่พอ

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ใช้ Castrol Magnatec 10W40 มา ประมาณ4 ปีแระ ยี่ห้อเดียว เบอร์เดียว ไม่เคยเปลี่ยน วิ่งมาแล้วร่วมๆ 40000 กิโลเมตร เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกๆ 2000 ถึง 4500 กิโลเมตร วิ่งลงใต้ ไปกลับ 2000 กิโลเมตร ซัดรถเล่น ขับ 180 แช่ยาวๆ ออกตัว 5000 ถึง 5500 RPM ก็ไม่มีปัญหาครับ

แกลลอนละ 740 ถึง 900 บาทแล้วแต่ร้านและช่วงเวลาที่ซื้อมา

รถผมเครื่องเดิมๆ เลยนะ อิอิอิอิ

8. Chew_Chew

471
    1
    0
    เกรด55ใช้ได้ครับ เครื่องเทอร์โบต้องใช้น้ำมันเครื่อง5ลิตรนะครับ

@โจ้ เปลี่ยนมาใช้เกรด 50ได้แระ เครื่องพวกเรามันเก่าแล้วต้องใช้เกรด 50ได้แล้ว เรื่องน้ำมันเครื่องนี้เข็ดเลย ทำปั๊มน้ำมันเครื่องแรงดันตก เล่นเอาวูบเลยนึกว่าหลับซะแระ

9. Castrol Edge 0W 40 ครับ เทพมากๆ แนะนำๆ ผมใช้ทุกคันเลย

non air รู้สึกจะใช้ประมาณ 4.2 ลิตร อ่ะ ต้องซื้อกระปุก 1 ลิตร เพิ่มด้วย เก็บไว้เติมคราวต่อไปได้

@ชิ้ว เครื่องนายเก่าคันเดียวแหละ ของพวกพี่ ยัง "ฟิต" อยู่ว้อยยยย 555

10. Chew_Chew

471
    1
    0
    -.- ตามใจ เชอะ เก่าคนเดียวก้ได้ เชอะ

11. singtoo

55
    0
    0
    อิอิ ขอบคุนคร้าบบ ตอนนี้ ก็ คงมีอยู่ 2 ตัว เด่วหาก่อนว่าตัวใหน ซื้อง่ายคับ

มีในใจ Mobil 1 5W-50
    กับ Cusco Svelt 5W-50

คับ

12. โอ๋ๆๆๆ งอนเลย.......เด๋วส่ง โจ้ ไปปลอบนะ

13. Chew_Chew

471
    1
    0
    ไม่เอาอ่ะพี่ ผมกลัว

ส่วน mobil-1 ไม่ค่อยแนะนำครับ เพราะน้ำมันค่อนข้างเปลี่ยนสถานะไว

14. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    mobil 1 ระวังของปลอมน่ะครับ ที่อู่เพิ่งโดนมาเอากระป๋องแท้ไปบรรจุใหม่ดูไงก็ไม่ออกจนเทออกมาและก็ชาฟละลาย
    ส่วนเบอร์ผมว่า 50 ขึ้นก็ดีนะครับ 40มันNAเหมาะสม
    Hksก็ดีราคาเหมาะสมชักเบอร์ 55
    Valvoline อันนี้ร้อนแล้วก็หนืดเหมือนกัน
    Cusco 5W-40 ไม่เคยใช้
    Sunoco เพิ่มอีกอันอันนี้ใช้แล้วดีคงเส้นคงวาซัดไม่ซัดลื่นแต่แพง
    Eneos ถูกและดีแต่ขยันเปลี่ยนหน่อยเปลี่ยนมาทีแลกลื่นปรืด
    ปล.ผมว่าหาไม่ต้องแพงมากเปลี่ยนบ่อยผมว่าโอเคน่ะ

15. singtoo

55
    0
    0
    sunoco ตัว svelt 5w-50 พอไหวมั้ยคับ หรือว่า ต้องคัว brill 17 5w-50คับ

16. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    มีตังก็บิวไปเลยน้องแต่ถ้ามันสูงเกินก็ตามกำลังทรัพย์

17. singtoo

55
    0
    0
    คับพี่ ขอบคุนคับผม

18. Chew_Chew

471
    1
    0
    ผู้รู้มาเอง ข้อมูลแน่นเลย

19. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เปลี่ยนให้ทัน แล้ววันอาทิตย์นี้มาด้วยนะสิงโต อิอิอิอิ

20. OO_M-Club

OO_M-Club New Member VIP

63
    0
    0
    sunoco ตัว svelt 5w-50 มีแยกลิตรนะครับ
    ส่วน brill 17.5w-50 รู้สึกจะไม่มีนะครับ

21. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    เหอๆ ผมใช้ptt supersy อ่าอยากจะลองเปลี่ยนเหมือนกันแต่ซื้อแบบลิตรมาเหลือตั่ง2ลิตรทนใช้ต่อไปก่อน

22. gdpol

gdpol New Member Member

42
    0
    0
    "Castrol Edge 0W 40 ครับ เทพมากๆ แนะนำๆ ผมใช้ทุกคันเลย " ลองเปลี่ยนมาเเล้วครับ ผมว่าลื่นจริง ชอบมาก

23. pookpui

1,304
    6
    38
    แนะนำให้เอาเรื่องนี้ไปโพสถามบน Racing forum ดูครับ เผื่อจะได้มีคนเข้ามาเชียร์น้ำมันเครื่องของ PTT Performa Synthetic ว่ามันดีที่สุดในสามโลก นะขอบอก 555555

24. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    ไดเกียว ได้ไหมครับ มันสตาร์ติดง่ายดี

25. singtoo

55
    0
    0
    สรุปใช้ของ Svelt 5w-50 คับ 5 กระป๋องเล็กเพราะคนขายบอก ป๋อง หย่ายย หมด คนขายใช้ mr2 เหมือนกัน เค้าใช้ HKS 55 แต่เครื่องทำไปเยอะแว้วว

ของป๋มเดิมๆขับในเมืองไม่มีบูสติดเยย ใช้ธรรมดาพอแว้วค้าบบอิอิ

26. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    เปลี่ยนเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เหมือนผมจะโดนPTT SUPSY 0-40 ปลอมไปครับระวังกันหน่อยเหอๆ

27. pookpui

1,304
    6
    38
    อาการเป็นยังไงอ่าคุณกอล์ฟ แชร์หน่อยๆ

28. singtoo

55
    0
    0
    ของพี่ กลอฟ เทอโบไม่ใช่หรอคับพี่ ใช้ 40 เอง น่ากัว แหะๆ

29. singtoo

55
    0
    0
    ของผมเคยตอนใช้ สามห่วง ซุซิน เหมือนกันคับ แต่เครื่องเซ็ทโบมาแว้ว ทำเสร็จ ออกมา ซัด พัง - - ไม่ได้ว่า น้ำมันเค้าน้าาค้าบบ แต่มันพังช่วงที่ใช้น้ำมันพังเค้าพอดีเรยสงสัย ฮือ น้ำมันเปลีย่นมา 4 วัน วันที่พัง น้ำมัน ดำ เหมือน ใช้มา แล้ว 10 ปี เหอๆ

30. pookpui

1,304
    6
    38
    จริงๆ ในคู่มือสำหรับเครื่อง 3S Turbo มันระบุอยู่ที่ 10w-30 นะครับ แต่ถ้าเอาตามคู่มือเป๊ะ คงอาจไม่เหมาะสมด้วยอายุรถและเมืองไทย เลยเพิ่มเบอร์หลังเป็น 40 ครับ หรืออยากสบายใจ ก็ 50 ไปเลยก็ได้ แต่ผมยังใช้ 40 ครับ

แต่ถ้าโมรถมา 50+ ไปเถอะ 555555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้