ขอถามพี่ๆเรื่องสี---เหลือง--- หน่อยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ศักดา เตียววิไล, 2 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    คือผมเอารถไปทำสีเหลืองมาคับ เหลือง y65p (nsx) พอทำสีเสร็จผมก็รีบไปที่อู่คับ ดูสีว่าดูดีไหม สีก็ตรงตามเค็ตล็อกนะคับ แต่..สีมันออกเหลืองคล้ำๆ อะคับ แนวออกไปทาง spoon คับ ไม่สว่างจ่าเหมือนกับรูปนี้เลย
    http://racingweb.net/forum/showthread.php/800010-Y65P-(Update-หน้า-3-ปิด-Project-แล้วคับ)/page2

( ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยนะคับรถสวยมาก ผมเอาสีเบอร์เดียวกะรถคันนี้เลย ) แต่มันกลับไม่สดใสเหมือนแบบรถนี้เลย หรือเป็นเพราะว่ารถมันจอดอยู่ในร่มมันเลยไม่สะท้อนมุข แต่มันก็ไม่น่าจะคล้ำขนาดนั้น

แล้วรหัสของสีเหลือง มันมีทั้ง y65p และ y52p ทั้ง 2 ตัวเป็นสีเหลือง nsx กับ s2000 เหมือนกันแต่ต่างกันแค่ปี ขอถามพี่ๆว่า เค้านิยมทำสีตัวไหนมากกว่ากัน แล้วรถคันที่อยู่ในรูปเป็น y65p หรือ y52p หรือ y56+มุข กันแน่คับ
    ผมลองหาข้อมูลดูรหัสสีเหลือง honda จากเว็ปนอกแล้วมันมีเยอะจิงๆคับ เลยอยากอยู่ว่าเค้าใช้หรัสตัวไหนกันแน่คับ

ใจผมอยากได้เหลืองสดๆแบบในรูปอะคับสวยดีคับ แต่ผมกลับได้แบบที่ไม่โดนใจเลย :cry: เครียดดดดเลยคับ
    จะเปลี่ยนก็ทำเสร็จไปแล้วเหลือแต่ประกอบ (แต่ผมก็ไม่ได้เคยเห็นรถที่ทำสีเหลือง y65p นี้เต็มๆตาสักที เห็นแต่ในรูปคับ) ก็เลยไม่แน่ใจ พี่ก็แนะนำด้วยนะคับ เครียดมากๆคับ:(

1. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    เป็นรถ s2000 ที่ทำสีเหลือง nsx ครับ

[​IMG] [​IMG]

2. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ของผมเป็น Y65P คับ ที่เห็นในรูปจะถ่ายกลางแจ้งแดดจัด เวลาประมาณ 10.30 น.
    กล้องแต่ละตัวถ่ายรูปออกมาจะให้สีเหมือนของจิงคงลำบาก แล้วแต่ว่ายี่ห้อไหนเค้าเน้นที่สีอะไร
    ลองถ่ายด้วยกล้องสองยี่ห้อแล้วเอาภาพมาเทียบกันสีก็จะไม่เหมือนกันแน่นอน
    ของผมภาพทั้งหมดถ่ายจาก iPhone คับ :cool:

3. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    รหัสสีที่ลงท้ายด้วย P ผมว่ามันจะมีสี อมมุก เปลือกหอยเคลือบบางๆอยู่

คล้ายๆกับ JAZZ GD สีเหลือง

แต่เหลือง NSX นี่ไม่เคบเห็นเลยจริงๆ ผมเคยเห็นแต่เหลือง EK9 ชอบที่สุด

ยังไงเอารูปมาชมบ้างนะครับ

4. สีรถผมทำออกมาเป็นแบบนี้อะคับ มันเหมือนกับ y65p nsx ที่พี่ๆเค้าทำกันไม่คับ มันออกเหลืองเน่าๆไงก็ไม่รู้ ( อู่เค้าทำทำดีนะคับ แต่สีที่ผมเลือกกลับดูไม่โดนใจ)
    เครียดจัดอะคับ

5. REDHONDA

628
    23
    0
    Y65P จะต้องพ่นสีสองเที่ยวนะคับ ลองถามอู่สีดู
    เที่ยวแรกจะเป็นสีขาวออกบรอนซ์ เที่ยวสองถึงจะเป็นสีเหลืองมุก น่าจะเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือป่าว
    ที่ทำให้สีไม่สว่าง ไม่ทราบว่าไปทำที่อู่สีไหน มาคับ :cool:

6. ผมไปทำอู่แถวบางใหญ่อะคับ
    ไม่ทราบว่าพี่ REDHONDA อยู่แถวไหนคับ เผื่อจะได้เอาสีไปเทียบดูกับรถพี่ของเลย

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    รถสวยครับ จิง ๆ ผมว่า ล้างเคลือบน้ำยา ที่ดึงความใสของสีออกมา

น่าจะสว่างและใสขึ้น แล้วก็น่าจะสวยถูกใจกว่านี้อ่ะครับ

8. REDHONDA

628
    23
    0
    ผมอยู่แถวรามอินทราคับ ลองมาเทียบดูได้

9. ถ้าไม่รบกวนเกินไปขอเบอร์ติดต่อไว้ได้ไหมคับ

10. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เรื่องสีต้องเห็นด้วยตาตัวเองดีที่สุดครับ อย่าไปคาดหวังกับรูปอะไรมาก

รูปที่ถ่ายออกมา มันแล้วแต่ยี่ห้อกล้อง การปรับตั้ง ถ่ายที่มืด สว่าง

แดดตกกระทบเยอะแยะไปหมดเลย เคยสังเกตไหม ว่ารูปถ่ายรถเรา

บางทีสีจะไม่เหมือนของจริง...สดกว่า..เข้มกว่า ว่ากันไป

สีรถอันที่จริงถ้าจะให้เหมือนกันเป๊ะมันก็คงยาก ไหนจะสีรองพื้น วิธีพ่น ผสมถูกเป๊ะๆหรือเปล่า

แต่โดยรวมถ้าผสมสีถูก มันก็น่าจะใกล้เคียงความต้องการแล้วฮะ ยังไงลองถ่ายรูปมาลงดูครับ

11. REDHONDA

628
    23
    0
    ไม่รบกวนคับ โทรเลย 084-4244427

12. คับ ขอบคุณพี่ๆมากคับกับคำแนะนำและความช่วยเหลือ ขอบคุณคับ

13. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    คนนี้ปรึกษาได้ครับ สีเด่นมาก ตำรวจทางด่วนจำได้ทุกคน แว่วๆว่าเค้าจอดคุยกันบ่อยครับ:p:p:p ว่าแต่เจ้าของกระทู้รถเสร็จหรือยังครับ เอามาดูกันหน่อยนะครับ

14. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    สีเหลือง Y65p เป็นเหลืองที่มีหลายโทนครับ แล้วแต่แสง คาดว่าเหลืองเข้มที่ถามมาดูในร่มหรือตอนเย็นรึปล่าวครับ
    เพราะว่าถ้าแสงน้อย จะออกเหลืองเข้มน้อยกว่าสปูนอยู่หน่อย เช่นในร่มหรือตอนเย็นๆ จะไม่เห็นมุกเลย แต่ถ้าออกแดด
    หรือไฟขาวส่องตอนกลางคืนสีเหลืองจะอ่อนลงและเด้งออกมาอ่ะครับ เท่าที่สังเกตุจากรถผมนะ โทนสีที่อู่ได้นะจะตรงแระครับ
    เพราะเป็นสีเบอร์เลยนิ ไม่ได้ผสมเอง
    :):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2011
  15. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    :):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2011
  16. ขอบคุณพี่ๆคับ ตอนนี้รถเสร็จละ สีออกมาเป็นที่น่าพอใจคับ เดี๋ยวเอามาให้ดูกันคับ

17. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    มีเหลืองเหิ่งมาอีกคันแล้ว
    ตามที่พี่โดมเลยคับดูจากรูปไม่ได้อย่างรูปคับต้องดูสีจริงคับชัวสุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้