จะทำสีวัสดุที่เป็นเหล็กให้เป็นสีน้ำเงินcusco ช่วยแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย น้ำเงิน cusco, 18 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    ชุบอะโนไดซ์ ชุบซิงค์ หรือใช้สีพ่นรถยนต์พ่น อย่างไหนมันจะทนไม่ลอกครับ สีน้ำเงินcusco นะครับหรือมีวิธีอย่างอื่นแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

1. Tom EG

Tom EG New Member Member

1,000
    3
    0
    ชุบอะโนไดซ์ ชุบซิงค์ แล้วมันจะเป็นสีน้ำเงินcusco หรอคับ

ชิ้นงานของคุณขนาดเท่าไหนหละครับ

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ชิ้นงานเป็นอะไรคัรบ

3. วัสดุเป็นเหล็กขนาดน่าจะประมาณประแจเบอร์ 14 ครับ

4. earth mo

earth mo New Member Member

142
    1
    0
    อืมจะทำอย่างไรก็ ตาม ก่อนที่จะทำ ควรทำความสะอาดพื้นผิวนั้นๆ ให้ดี ไม่มี สิ่งตกค้างพวกไข้มันหรือฝุนละอองต่างๆ เพื่อเตรียมพื้นผิวให้สะอาดและมันจะทำให้สีเกาะ เหียวทนนาน ครับ

5. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    ที่ผม เคยทำ คือ ขั้นแรก

ก็เอาชิ้นงาน ไปปัดเงาก่อนครับ

หลังจากนั้น ก็ทำความสะอาดชิ้นงาน โดยล้างด้วยแฟ๊บให้สะอาด แล้วเช็ดให้แห้งสนิทครับ

แล้ว ก็ เอาสีสเปร์ สีน้ำเงินแก้ว(สีเหมือน คัสโก้) ยี่ห้อ ไพแร็ก มั๊ง
    ค่อยๆพ่นลงไปบางๆ เลยครับ โดยไม่ต้องใช้สีรองพื้น

ค่อยๆพ่นจนทั่ว อย่าให้เยิ้ม รอให้แห้ง

(พอแห้ง ถ้าอยากได้เข้มขึ้น ก็พ่นซ้ำอีกรอบครับ)

หลังจากนั้น ก็เอา แลกเกอร์ใสสำหรับเคลือบ หาอย่างดีๆหน่อย ค่อยๆพ่นเคลือบไปอีกทีครับ

6. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    อยากทำอยู่เหมือนกันคับ

อยากรุ้อย่างนึงคับ

ตกลง

มันมี แล็กเกอร์ ด้าน ไม๊คับ

7. Tom EG

1,000
    3
    0
    นึกวะจะพ่นโรบาร์ซะอีก

8. EJ22NA

EJ22NA New Member Member

19
    2
    0
    เหล็กชุบอโนไดซ์ไม่ได้อะฮ่ะ
    ส่วนสีพ่นนี้.........เพื่อนผมพ่นโรบาร์เหมือนกันใช้สีกาที่อู่เค้าพ่นให้ก็ออกมาตรงนะฮ่ะ
    +ว่าแลคเกอร์ด้านด้วย(ก็คือไม่เงา)

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตามนั้นเลยครับ ใกล้เคียงมากๆ

10. ที่ไหนรับชุบบ้างครับ แล้วแล็คเกอร์ด้านซื้อที่ไหนครับ

11. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ของผมเอาสีน้ำเงินไพแลค
    แต่พ่นรองพื้นด้วยสีขาวลงไปก่อนบางๆแบบบางมากๆครับ
    แล้วต่อด้วยสีบรอนซ์เงิน ไม่ใช่โครเมี่ยมนะ บรอนซ์ลงจางๆให้ทั่ว

จากนั้นค่อยเอาสีน้ำเงินลง

คือเนื้อสีน้ำเงินแก้วมันใสครับ พ่นลงเหล็กเลย มันจะเยิ้มและบางเพราะเนื้อสีมันเป็นเนื้อใส ต้องรองพื้นก่อนด้วยบรอนซ์
    ให้มันมีผิวสัมผัสและเนื้อในการยึดหน่อยครับ
    จากนั้นก็พ่นแลคเกอร์ อัดให้ฉ่ำ แต่อย่าเยิ้ม พ่นกลางแดดจัดๆ ออกมาสวยแน่ครับ
    ปล.ผมทำกับท่ออินเตอร์น่ะ

12. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    UPPPPPP

13. Bong

Bong New Member Member

6
    0
    0
    เอาไปยิงทรายเเล้วพ่นสี่ตามที่ชอบออกเเนวล้อ te 37 ไง ทนด้วยไม่ลอกง่ายครับเเต่ราคาไม่รู้จาเเพงหรือเปล่าอ่ะ

14. Tom EG

1,000
    3
    0
    ยิงทรายก็ได้นะครับ เพราะว่าสีออกมาจะด้านๆ ไม่เงา

15. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    มีการพ่นหรือชุบแบบไหนไหมครับ ที่สามารถทนแรงขูดขีดได้ดีครับ

16. triple_x

triple_x New Member VIP

163
    10
    0
    แล้วสี เบอร์อะไร ใครรู้บ้างครับ

17. Mod...kub

Mod...kub New Member Member

72
    0
    0
    มีครับ ของ LAYLAND และอีอันที่แนะนำก้อคือ แลคเกอขาวมุกของไพแลคครับ(รหัส Y-35) ก้อทำให้เปน mettalic ได้ครับ แต่อย่าพ่นมากไปนะเด๋วมันจะกลายเปนสีขาวๆเกล็ดๆอะ:D

18. bastard14

bastard14 New Member Member

67
    1
    0
    พวกที่มีมันบอกว่ามีแล็คเกอร์เคลือบในตัวอยู่แล้วจำเป็นต้องพ่น แลกเกอร์ทับอีกมั้ยครับผม ที่ซื้อมามันเป็ฯยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้น่ะครับ ซื้อจาก Homepro กระป๋องละเกือบ 400 ยังไม่ได้ลองพ่นเลย กลัวเสีย

19. kukkik

kukkik New Member Member

19
    0
    0

แบบนี้เลยพี่น้อนนนน.....

20. chang 97

chang 97 New Member Member

0
    2
    0
    ขอบคุณคับ กำลังจะซ่อมสีค้ำโช๊คอยู่พอดี

21. tap.31

tap.31 New Member Member

4
    0
    0
    เอาด้วยคน

สีที่เหมือนcusco ไพแร๊คเบออาไรหรอคับ

22. gossa

gossa New Member Member

120
    16
    0
    ขั้นแรก ขัดและเตรียมชิ้นงานให้พร้อม ถ้าเป็นเหล็ก ควรพ่นสีรองพื้นกันสนิมก่อน(สีเทาๆ) ตามด้วยสีบรอนเบอร์232ของไพแลค ตามด้วยสีน้ำเงินแก้วเบอร์S-22ของไพแลค ขั้นสุดท้ายก็พ่นแลคเกอร์ทับ เป็นอันจบ รับรองเนียนแน่นอนครับ

23. DenKi

DenKi New Member Member

321
    14
    0
    ช่วยแนะนำหน่อยครับจะทำสีโรบาร์ มีที่ไหนรับติดตั้งพร้อมทำสีCUSCO แบบเหมือนๆๆ ผมอยู่แถวนวมีนทร์ - เกษตร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้