REVIEW :: CIVIC ES :: Dashboard Meter CIVIC ES Hybrid JP Spec.

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 13 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    Credit :: Joey, cb3, and Kobon

คราวนี้ก็เอาเรือนไมล์อีกแบบที่เกิดมาตรงรุ่นอยู่ใน CIVIC ES ที่ใช้เครื่องยนต์ hybrid ของทาง Honda กันเลยล่ะครับ ของแบบนี้ หากันไม่ยาก แต่จะทำให้มันนำมาใช้งานกับรถที่ไม่ใช้เครื่องยนต์ Hybrid แล้วสามารถแสดงค่าที่ถูกต้องก็คงไม่ง่ายอีกเช่นกัน แต่ก็ไม่พ้นฝืมือคนไทยกันล่ะครับ

เรือนไมล์ชุดนี้ ปัจจุบันสามารถติดตั้งในรถ CIVIC ES ที่ใช้ระบบเกียร์แบบอัตโนมัติ แล้วสามารถที่จะแสดงผลการทำงานต่างๆที่อาจจะ Senser ในรถ ได้เกือบครบทั้งหมดนะครับ ไม่ว่าจะเป็นรอบเครื่อง ความเร็ว และอื่นๆ แต่จะมี การแสดงผลบางตัวที่ยังไม่สามารถต่อเพื่อแสดงการใช้งานได้ ก็คือ การวัดความร้อนของน้ำ นั้นเองครับ และจะมีบางส่วนที่ไม่สามารถใช้งานได้ ก็คือพวกแสดงผลเกี่ยวกับระบบ Hybrid นั้นเอง แต่โดยรวมถือว่าเป็น Dashboard Meter ที่สวยตัวหนึ่งเลยก็ว่าได้ครับ

การแปลงเพื่อติดตั้งต้องมีการสลับ Pin ของ สายปลั๊กที่ต่อเข้าเรือนไมล์ แต่สำหรับคนที่ทำได้ก็มีอยู่อีกเช่นกัน ก็ไม่ใช้ใคร นาย Fomote นั้นเอง ครับ ใครสนใจรายละเอียด ติดต่อกันไปเพื่อสอบถามข้อมูลนะครับ

มาดูภาพประกอบการเสริมความเข้าใจ ให้เห็นภาพกันดีกว่า

เมื่อปิดกุญแจ ก็ ประมาณนี้เลย

เดี่ยวมาดูตัวเป็นๆ ก่อนนำไปติดตั้งในรถกันดีกว่า

ด้านหลังมีปลั๊กของช่อง สีเขียวกับสีฟ้า

แล้วตามมาดู VDO กันต่อนะครับ แสดงผลการทำงานเบื้องต้น
    [video=youtube;emOIzsXrrcQ]http://www.youtube.com/watch?v=emOIzsXrrcQ#ws[/video]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้