D.I.Y หุ้มฝาท้ายด้วยผ้าคาบอนเคฟล่า เเท้

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย champ_ek, 11 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. champ_ek

champ_ek New Member Member

7
    0
    0
    สวัสดีคับผม DIY นี้ ก็ออกมาให้ลองทำกันดูแล้วกันนะคับ ผ้าเคฟล่า สวยกว่าแบบสติ๊กกเกอเยอะคับได้มิติกว่าเยอะคับ ทนกว่าด้วย นี้ก็เป็นขั้นตอนการหุ้มเคฟล่าแท้ กับ ฝาท้าย domain และยังสามารถนำไปประยุกทำชิ้นส่วนอื่นๆ ได้ทุกชิ้นนะคับ
    1. เตรียมฝาท้าย สภาพ พื้นผิวเนียนๆหน่อยไม่มีรอยบุบ นะคับ แกะไฟก้อนในออกให้หมด สายไฟด้วยคับสายล๊อคฝาด้วย (ดังรูป)
    2. เตรียม อุปกรณ์ ในส่วนของเรซิ่น คับ มี เรซิ่น ตัวทำละลายเรซิ่น โคบอล ตัวทำแข็ง
    3. พระเอกของเรา ผ้า เคฟล่า ลาย2 แท้ แล้วแต่เราจะชอบนะคับ ว่าจะเอาลายไหน มันมีลายแบบนะคับทั้ง ลาย1 ,ลาย2 ,ลายดำสลับเหลือง, ลายทอมแคท ,ลายไม้วอทนัท อื่นๆอีกมาก
    4. ขัดพื้นผิว ด้วยกระดาษทราย 1000 ก่อน
    5. กันเลอะด้านข้างด้วยกระดาษหนังสือพิม และนำ เรซิ่นมาทารอบแรกบางๆ เพื่อที่จะมาผ้ามาวางลง ช่วงนี้แหละ ถ้าเสียก็เสียเลย เพราะถ้า วางไม่ดี ลายผ้า ก็จะล้ม แล้วงานก็จะเสียเลยเสียค่าผ้าไปฟรีๆนะคับพี่น้อง อิอิ
    6. นำผ้าผ้าเคฟล่าแท้ มาทาบ เพื่อวัดขนาด และตัดส่วนที่เกินออกมาต้องใช่อย่างประหยัดนะคับเผื่อส่วนที่เหลือไว้ใช้กับชิ้นอื่นๆ เพราะผ้ามันแพงมากๆ อิอิ
    7. เก็บมุมผ้าให้เรียบร้อยดังรูป
    8. นำเริซิ่นมาทา บนผ้า อีกรอบ รอจนแห้ง ทำแบบนี้ ซักประมาน 2 รอบนะคับแต่อย่าทาบ่อย เพราะจะทำให้ เรซิ่น หนามาก หนากว่าชิ้นงานมากๆขัดยาก แล้ว ไม่สวยด้วยนะคับ
    9. ถึงเวลา เมื่อยแขนกันแล้วพี่น้อง นำกระดาษ ทรายมาขัดให้เรียบที่สุด เท่าที่จะรียบได้ ไล่ ไปจนถึงเบอร์ 2000 โน้น คับ
    10. พื้นผิวของชิ้นงานที่ขัดจนเรียบแล้ว
    11. ใช้หินเจียแบบ แผ่นโค้งได้ ตัดของชิ้นงานส่วนที่เกินออกมา เออลืมบอกอย่าใช้แผ่นหยาบมากนะคับ ไม่งั้น ขอบชิ้นงานจะแตกนะคับ งานเสียเลยแหละ
    12. ตัดออกมาแล้ว ขอบจะเนียนแบบนี้คับพี่น้อง
    13.ขั้นตอนนี้ ผมขอใช้ลูกผ้า ปั่นแล้วกันนะคับ เพราะเมื่อยมือแล้ว อิอิ
    14. ต้องปั่นด้วยน้ำยา ขัดหยาบ จะได้พื้นผิวเริ่มใส ออกมาละ
    15.แล้ว ตาม ด้วยน้ำยาขัดละเอียด ต่อเลยคับ ไอยาขัดละเอียด พอดีผมมีของ top king กล่องราคา2000 ไม่รู้โดนหลอกขายมาหรือป่าว อิอิ มันเหลือ แต่ใช้แล้ว
    ขัดออกมาสวยจิงๆน
    16. ต่อมาก็เหลือแต่หุ้ม ในส่วนของด้านล่างคับ ขั้นตอนทำเหมือนกันคับ
    17. หุ้มแล้ว ตัด ที่เหลือออก แล้ว ทาเรซิ่น
    18. พอ ขัดเสร็จแล้ว จะออกมาใส ปิ้ง แบบนี้แหละ พี่น้อง
    19. แต่นี้เรา ก็ได้ ฝาหลัง โดมานี่ เคฟล่า ลาย2 สวยๆแล้วคับ ผมว่าเคฟล่าแท้ มันสวยดีนะคับ มันดูเป็น 3 มิติ ดีนะ เพราะ ไอแบบสติ๊กเกอร์ ดู มัน ก็สวยนะ แต่ ดูๆ 2 D
    ไม่รู้นะ ผมคิดไปเองอะป่าวนะ

หมายเหตุ : ขออภัยคับผมพอดีผมใช้กล้องมือถือ2 เมก เอง ถ่ายภาพก็เลยออกมาไม่ชัดและ วิธีการจะต้องตัดรายละเอียดออกไปบ้างบ้าง เพราะถ้าจะให้เขียนแบบเน้นๆจิงๆนั้น 10 หน้า web page ก็ยังไม่พอคับ...พี่น้อง เอาไว้วันหน้าผมจะเอาชิ้นงานที่หุ้มส่วนอื่นๆมาให้ดูกันนะคับ ยังมีอีกหลายชิ้นคับผม
    มีปัญาอย่างไร ก็ปรึกษากันได้คับ 087-4115137

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2011
  2. champ_ek

7
    0
    0
    รูปต่อคับ

3. champ_ek

7
    0
    0
    รูปต่อคับ

4. champ_ek

7
    0
    0
  5. stampwii

stampwii New Member Member

3
    0
    0
    เยี่ยมมากเลยครับ

6. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    สุโค่ย ครับ อยากทำจริงๆเลย ก่อนทำนี่เคยลองกับชิ้นงานอื่นมากี่ชิ้นแล้วครับ

7. champ_ek

7
    0
    0
    หลายชิ้นเเล้วคับ

ถ้าถามว่ากี่ชิ้นผมคงนับไม่ถ้วนจิงๆคับ เพราะทำมาหลายชิ้น หลายยี่ห้อเเล้วเหมือนกันคับ เพราะผมเคยเป็นคนทำหุ้มงานเคฟล่าให้กับร้านเเห่งนึง เเล้วเเยกตัวออกมาทำเอง คิดราคาไม่เเพงคับ ไม่เหมือนกับร้านทั่วไปที่คิดราคาเเบบเอากำไรเกินควร

8. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ไม่เคยทำน่าคงยากหน่อย งานฝีมือจิงๆ

9. ouisuperman

ouisuperman Member Member

222
    1
    18
    ผ้าคาบอนเคฟล่าเเท้<< ซื้อมาเท่าไร อยากรู้

10. IsaRa107

IsaRa107 New Member Member

9
    0
    0
    แล้วผ้าเคฟลามันติดกับฝาท้ายได้ไหงครับ
    มีกาวติดไหม หรอว่างทาบแล้วรัดมุมเอาเรชิ้นทามันติดเลยหรอ
    แล้วถ้าจะเอาเคฟลาออกได้ไหมครับสมมุติเบื่อแล้วอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้