EK96 เปลี่ยนเฮดเดอร์แล้วไฟเอนจิ้นโชว์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย B02, 10 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. B02

B02 New Member Member

72
    1
    0
    ผมขับ EK98 ครับ
    เครื่อง B20B Auto
    ติดแกส หัวฉีด
    เพิ่งได้เฮดเดอร์ 4-2-1 มีปั้ม JASMA ของญี่ปุ่มมาครับ
    หลังจากใส่ เวลาเครื่องร้อนแล้วไฟเอนจิ้นจะโชว์ครับ ทั้งน้ำมันและแกส คือจะยังไม่โชว์เลย ต้องขับไม่ซักพักก่อน
    ก่อนเปลี่ยนเฮด ไม่เป็นนะครับ
    ใส่เซนเซอร์ตรงเฮดแล้วนะครับ เหมือนของเก่า
    และสังเกตว่าก่อนไฟจะโชว์เครื่องจะเดินเรียบและเกียร์เปลี่ยนได้นุ่มนวลกว่า
    หลังจากไฟโชว์แล้ว เวลาเปลี่ยนเกียร์ มันจะกระชาก และรอบจะสูงกว่าปรกติถึงจะเปลี่ยนเกียร์ได้ครับ

อีกคำถามครับ
    ลูกปืนล้อหลังแตก จะมีอาการอย่างไรครับ
    พอดีเพิ่งไปทำช่วงล่างยกชุดและเปลี่ยนยางมาใหม่ แต่เสียงยังดังเหมือนเดิมเลย

รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

2. ฺปลาทูซิ่ง-69

ฺปลาทูซิ่ง-69 New Member Member

58
    0
    0
    อาการลูกปืนล้อแตก ขึ้นฮ้อยลองหมุนล้อที่เราคิดว่าแตก ก็ได้ยินเสียงฝืดๆ ดังเล็กน้อยมาจากลูกปืนล้อแตกแล้วล่ะครับ

3. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ไฟเช็คเอนจิ้น โชว์ ก็ตัอง เช็คโค้ด ก่อน เป็น อันดับแรกคับ เช็คยังไง ลองใช้ google แล้ว ก็พิมพ์ check code honda
    หาข้อมูล แล้ว ประเมินตัวเองว่าทำเองได้ไหม ทำเองได้ ก็ลองทำด้วยตัวเองดูคับ เช็คโค้ดไฟเอนจิ้น เป็นข้อมูลพื้นฐาน ที่ควรจะรู้ไว้
    และก็ควรปริ้น เก็บไว้ในรถ เลยนะคับ
    ถ้าทำไม่ได้ เข้าอู่ มีหลายๆอู่ให้เลือกคับในเวปนี้

ลูกปืนล้อดัง ดูหรือเช็ค ยังไง
    ฟังจากเสียงง่ายสุด มันจะดัง วู้ๆๆ ยิ่งวิ่ง เร็ว ยิ่งดัง
    หรือเอาให้ชัวว์
    เอาแม่แรงยกรถด้านล้อที่มีเสียง ให้ล้อนั้น ลอยเหนือพื้น
    เอามือทั้งสองข้าง จับยางในแนวเส้นผ่า 0 กลาง ของล้อ
    ขยับโยกล้อไปมา หนุนล้อ เปลี่ยนตำแหน่ง เส้น 0 กลางแล้วโยกไปเรื่อยๆ
    ถ้าวงล้อมีอาการ โยกหรือขยับไปมาได้ ลูกปืนล้อ ก็อำลาวงการแล้วคับ
    และถ้า มันโยกหรือขยับไปมาไม่ได้ แต่มีเสียงดังแบบข้างต้น
    ต้องหาวิธีให้ล้อมันหมุด(เร็วๆ) แล้วใช้แท่งเหล็ก จิ้มที่ดุมล้อด้านใน
    เอาหูของเรา แนบที่แท่งเหล็ก เพื่อฟังการถ่ายทอดเสียง ตามหลักการเดินทางของเสียง
    สมัยตอนเราเรียน ป6 ไงคับ
    แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ถ้าเอาให้ชัวว หาช่างที่ไว้ใจได้ เช็คให้ ดีกว่าคับ

โชคดีทุกๆคน กั๊บป๋ม

4. B02

B02 New Member Member

72
    1
    0
    เดี๋ยวตั้งศูนย์ก่อน ถ้าไม่หายสงสัยต้องเข้าอู่

5. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ความรู้ทั้งนั้น......ชอบครับที่เเบ่งปันกัน

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตัว Header ไม่น่ามีผล น่าจะตอนถอดประกอบ O2 ช่างอาจจะรุนแรงจนสายขาดใน หรือขั้วปลั๊กหลวม ต้องลองถอดขั้วปลั๊กมันมาเช็คดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้