-----------> รบกวนขอคำแนะนำที่ติดตั้งกระจกไฟฟ้าNV

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย --- OS11 ---, 7 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. --- OS11 ---

--- OS11 --- New Member Moderator

573
    3
    0
    แบบว่าอยากติดตั้งกระจกไฟฟ้าให้NVตัวน้อย :eek:

เนื่องจากขึ้นทางด่วนที่ไรต้องหมุนมือเอา รู้สึกไม่ค่อยสะดวกตอนจ่ายบัตรจ่ายตังส์
    อยากถามเพื่อนๆที่ใช้NVว่าไปติดตั้งที่ไหน และค่าเสียหายเท่าไร....(รถผมกะบะแค็บ)
    ขอบคุณครับ
    :cool:

2. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    มีหลายทางครับ

1. ถ้าหาประตูญี่ปุ่นตามเซียงกง (ถ้าเค้ายอมขายให้เฉพาะคู่หน้า)
    ได้ทั้ง ประตูไฟฟ้า กระจกมองข้างไฟฟ้า
    จากนั้น ก็แค่เดินไฟตามร้านทั่วไปครับ หรือจะลองเดินเองก็ได้ครับ(ถ้ามีเวลานะครับ)

รถของผมก็ใช้ประตูเซียงกงอยู่ครับ เดินไฟเอง ยอมลงทุนซื้อยกชุด4บาน (รถผม รถvan) ประตูเดิม ยางขอบประตูก็ไปเเล้ว เลยคิดว่า ซื้อยกชุดคุ้มกว่า

2. ถ้าใช้ชุดประตูเดิมและหาชุดกระจกไฟฟ้ามาใส่ อันนี้ผมไม่ค่อยทราบอ่าครับ เดี๋ยวรอพี่ๆมาช่วยตอบ ^_^

3. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    กระจกไฟฟ้า1 คู่เคยถาม (แถวบ้าน) 4000-5000 + - ครับ

แต่ผมว่าใส่ประตูนอกคุ้มกว่านะ...

4. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    เปลี่ยนเลย คุ้มกว่าแน่นอน

5. PirushJamm

PirushJamm New Member Member

49
    0
    0
    เอาชุดกระจกไฟฟ้าของซันนี่ บี13 มาใส่ได้ไมครับ เหนที่เชียงกงถุกๆ

6. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    อีกหนึ่งเสียงครับซื้อประตูนอกคุ้มกว่าครับ.....

7. babyboy

babyboy New Member Member

141
    2
    0
    ถ้าซื้อประตูนอกมาต้องทำสีอีกหรือเปล่าครับ (กลัวงบบานครับ)

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ถ้าสีไม่ตรงก็ต้องทำสีครับ...:eek:

9. babyboy

141
    2
    0
    เบ็ดเสร็จพร้อมทำสีงบประมาณเท่าไหร่ครับพี่เป้

10. green nv #032

2,789
    89
    0
    ต้องลองปรึกษาพี่เบิ้มอ่ะครับ

หรือไม่ใครจัดมาเท่าไหร่แนะนำด้วยครับ...:eek:

11. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ทำสีบานละ 1500 - 2000 คับผม
    แนะนำนะครับ ถ้าซื้อประตูนอกแล้ว ย้ายอะไรมาใส่ประตูเดิมได้นะครับ แต่จะเสียคานเซฟตี้ในประตูตัวนอกไปเลยนะครับ
    ถ้าเราซื้อรางมาใส่นะครับ จุดยึดกระจกตัวนอกกับบ้านเราตำแหน่งจะไม่ตรง กัน
    ถ้าเราตีเหล็กมาเป็นขาแทน มักจะเกิดปัญหาของกระจกตกรางได้นะครับผม
    ลองดูครับ ช่วงนี้ประตูราคาขึ้นด้วยครับ

12. green nv #032

2,789
    89
    0
    ขอบคุณพี่เบิ้มครับ

มีคานเซฟตี้ด้วย...คุ้มครับประตูตัวนอก...:eek:

13. buem

2,764
    75
    0
    จัดไปตามงบครับ

14. babyboy

141
    2
    0
    รับทราบครับพี่เบิ้ม
    แล้วถ้าประตูนอก (คู่หน้า) + ทำสี + ติดตั้ง
    งบประมาณอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
    (ต้องทำเรื่องเบิกงบกับ ผบ.ทบ.ก่อนครับเพิ่งลงแม็กมา)

15. green nv #032

2,789
    89
    0

เดี๋ยวรอพี่เบิ้มตอบครับ...:eek:

16. buem

2,764
    75
    0
    ประตูแยกขายยากแล้วครับคู่หน้านะ ถ้าอยากได้จิงๆ ตอนนี้ อยู่ 9000 นะครับ
    ทำสี บานละ 2000 บ.
    ค่าเดินไฟ 2500 บ.
    ครับ

17. babyboy

141
    2
    0
    9000+(2000x2)+2500 = 15500
    งบประมาณสูงพอสมควรครับ(แล้วจะผ่านมั้ยเนี้ย)
    ขอบคุณพี่เบิ้มครับ ถ้างบผ่านเมื่อไหร่จะติดต่อไปอีกทีครับ

18. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ใส่กล่องก็ได้ครับ ถอดมือหมุนออกแล้วก็เอากล่องใส่แทน( ข้างในกล่องมันมีเฟืองทด พร้อมสวิทช์ ) ต่อไฟยึดน๊อตก็จบแล้ว

19. babyboy

141
    2
    0
    อีกหนึ่งทางเลือกครับ
    ช่วยขยายความด้วยครับ (เน้นงบประมาณครับ)
    ติดตั้งที่ไหนได้มั่ง + งบเท่าไหร่
    ขอความคิดเห็นท่านอื่นด้วยครับ (ผู้ที่เคยติดตั้งมาแล้ว๗
    ขอบคุณครับ

20. buem

2,764
    75
    0
    มันเป็นกล้อง แบบเฝืองไฟฟ้าครับ
    ใส่แทนมือหมุ่นเดิมนะครับ ราคาไม่แรงไม่กี่พันบาท/คู่นะครับ

21. babyboy

141
    2
    0
    มีผู้ใด ใส่แล้ว วานบอก
    จะได้ลอก ของคุณ ใส่บ้าง

22. buem

2,764
    75
    0
    มีคนขายทิ้งไปพร้อมประตูหลายคู่แล้วครับ

23. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    จากที่ผมเคยคิดอยากได้กระไฟฟ้าเหมือนเจ้าของกระทู้เมื่อสองปีที่แล้ว เสาะหาหลายที่หลายวิธี สุดท้ายผมมาจบที่ เปลี่ยนประตูทั้งบาน จากพี่เบิ้ม สิ่งที่ได้คือ
    - ประตูตัวนอกที่มีคานเหล็กหนาทั้งสี่บาน ได้ความอุ่นใจมากกว่าประตูบ้านเรา ตอนยกกับพี่เบิ้มรู้สึกหนักเอาการ เทียบกับประตูเก่าที่ถอดออกฝากพี่เบิ้มทิ้ง
    - แผงในเป็นไฟเบอร์ ดูแล้วคงไม่เปื่อยง่ายเหมือนประตูบ้านเราที่เป็นไม้อัด
    - ได้กระจกมองข้าง ปรับและพับไฟฟ้า
    - ได้ความสะดวกสบาย อย่างตอน รปภ. ตรวจเข้าออกบริษัท แค่ใช้นิ้วกดปุ่ม ไม่ต้องเอื้อมไปหมุนเหมือนเมื่อก่อน และเวลาขับสวนกันแบบแคบๆ กดพับกระจกเข้า เท่ห์มากกกก รถคันที่ขับสวนราคาแพงกว่าต้องหันกลับมามองด้วยความสงสัยว่าทำได้ไงว่ะ 555555

สิ่งที่เสียคือ
    - เสียค่าประตูทั้งสี่บาน 8000 ไม่มีค่าติดติ้งเพราะพี่เบิ้มช่วยทำ
    - เสียค่าเดินไฟ 500 เพราะ Van SGX มันจะมีปลั๊กไว้รอ แค่ตัดต่อนิดหน่อย อู่แถวบ้านจัดให้
    - เสียค่าทำสีเกือบ 30000 แต่ตอนนั้นผมทำทั้งคัน เลยไม่รู้ว่าราคาต่อบานเท่าไหร่
    - เสียอารมณ์เวลามีเพื่อนบางคนจะมาขึ้นรถด้วยแล้วชอบ (ด้วยความหวังดี)เอามือไปดันกระจกมองข้างฝั่งซ้ายกางออกเพราคิดว่าเป็นแบบมือพับ ตอนนี้มันเหมือนเฟืองจะรูดแล้ว ผมต้องคอยบอกทุกคนที่นั่งรถผมครั้งแรกว่า รถผมพับไฟฟ้านะ ลืมเมื่อไหร่มีความหวังดีทุกครั้ง ตั้งแต่ใส่มา มีคนทำแบบนี้แล้ว 4 คน รถข้าไฟฟ้าทั้งคันนะโว๊ย 5555555

24. buem

2,764
    75
    0
    อิอิ รถสวยแล้วนิคับ

25. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    โห เดี๋ยวนี้ราคาแรงจริงนิ
    ต่อราคาสิ เดี๋ยวป๋าแกจัดให้ 555

26. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ราคาขึ้นตามทองเลย เมื่อก่อนผมซื้อ 2 บาน 5000 แต่นานมาละ ค่าเดินสายไฟ 300 ต้องโทดรัฐบาลนะเนี้ย 555+

27. green nv #032

2,789
    89
    0
    สมัยก่อนหาคนใส่ประตูตัวนอกยากมาก ไม่ค่อยมีใครใส่ ไม่เหมือนสมัยนี้ NVตัวนอกกันทั้งนั้น อิๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้