ขอคำปรึกษาหน่อยครับอยากเปิด shop ขายอะไหล่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Hally_YoKuBo FuGo, 7 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับพอดีอยากเปิด shop ขายล้อและก็พวกของแต่งมือสองเล็กๆน้อยๆแต่ไม่รู้ว่าจะหาของจากไหน ไม่รู้จะเริ่มยังไง แล้วต้องใช้ทุนขั้นต่ำเท่าไหร่ แล้วกำไรจะได้มากน้อยซักแค่ไหน อยากเปิดมานานแล้วแต่ยังไม่ค่อยกล้าลงทุนซักเท่าไหร่ เลยจะมาขอคำแนะนำจากพี่ๆที่ขายอยู่ในเวปนี้อะครับ

:D:D:D:D:D

2. ***SMEs ***

***SMEs *** New Member Member

17
    1
    0
    เมื่อก่อนผมว่าโอเคนะ เปิดตู้ทีคนไม่เยอะเท่าไหร่ จะเอาไรก็เลือกเอาสบายๆ เดี๋ยวนี้ไปมีแต่เด็กวัยรุ่นๆมารุมกันเยอะแยะไปหมด พอมีลูกค้าเยอะร้านก็เปิดราคามาแพง รับได้ก็เอาไปรับไม่ได้ก็กองไว้ พอได้ของมาจะเอามาปล่อยก็มีคู่แข่งเยอะอีก แพงกว่าคู่แข่งก็เข็นออกยาก ทุนจมอีก มันไม่หนทางสดใสเหมือนเมื่อก่อน ไหนจะเดี๋ยวนี้มีตัวแทนจำหน่าย ราคาก็ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ ผมว่าพวกคาร์แคร์เวิร์คกว่านะ เพราะเดี๋ยวนี้รถออกใหม่ปีนึงเป็นแสนๆคัน ทุนน้อยก็เริ่มต้นเอาแบบถูกๆจ้างต่างด้าวเอาน่ะ มีปั้มลมตัว ก็เปิดได้แล้วล่ะ เน้นบริการดีๆล้างเกลี้ยงๆ เดี๋ยวลูกค้าก็ติดเอง

Hally_YoKuBo FuGo ถูกใจสิ่งนี้
  3. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    อยากทำบ้างเหมือนกันทั้งซื้อมาใช้เองแล้วก็อาจจะเปิดกิจการเล็กน้อยๆบ้าง แต่ไม่รู้ว่าเปิดตู้ที่ไหนอะไรยังไงเลย

Hally_YoKuBo FuGo ถูกใจสิ่งนี้
  4. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ก็เพราะอย่างงี้ละครับผมเลยกลัว คาร์แคร์ผมก็อยากเปิดใหม่กันแต่อยากมีที่เป็นของตัวเองมากกว่าไม่อยากเช่าเขาที่เดี๋ยวนี้ก็แพงเหลือเกิน

5. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ฮอล์รู้ที่เปิดตู้อะไรยังไงบอกพี่มั่งเน้ออออ

6. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ต่อไปต้องเรียกเสี่ยแล้วอะสิ

7. WooozaBlue11

WooozaBlue11 New Member Member

217
    3
    0
    เอาเลยครับ สู้ๆ

8. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    มาเป็นกำลังใจคับ สนับสนุนคนทำมาหากิน

9. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    ฮอลล์เอ้ย ตอนนี้อย่าทำเลยคนมันทำกันเยอะแล้ว ราคาก็แรงมากจับมาก็ไปยากทุนจมอ่ะ ความเห็นเดียวกับคุณ(- -")Enjoy Honda(. .?) เป๊ะเลย

10. ทั้งร้านล้างรถ และอะไหล่ ดีมานด์มัยเยอะกว่าซัพพลายละนะ ผุดกันเป็นดอกเห็ดเลย

11. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เหนื่อยนะผมว่า
    คู่แข่งเยอะ ราคาหน้าตู้ก็แรงขึ้น

12. ทำเอามันส์นะได้ แต่ทำเอารวยคงยาก
    ขายของตามเว็บเวิคสุดแล้วตอนนี้ ไม่ต้องมีหน้าร้าน ไม่ต้องลงทุนเยอะ หาจับของเล็กๆน้อยๆไว้ขาย

13. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    ---- สำหรับวงการชิ้นส่วนอะไหล่นี้ " คนในก็อยากออก คนนอกก็อยากเข้า " .... เส้นทางเดินนี้ไม่ง่ายเหมือนที่คิด ระวัง !!! จะเจอเกมส์เชือดไก่ให้ลิงดูครับ -----

..... ปล .... ต้นทุนจากต้นทางรับซื้อเข้ามาแพงแล้ว กว่าจะถึงมือรายเล็กๆก็ผ่านมาไม่รุ้กี่ต่อ กี่รายแล้ว ...... มีตังค์อย่างเดียวไม่ได้ ต้องมีสายป่านทางการค้าคอยหนุนด้วยครับ

14. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    เมื่อก่อนเคยอยากทำมาก (ของแต่งชิ้นเล็กๆ แบบไม่ต้องมีหน้าร้าน) แต่ไม่มีทุน...ตอนนี้มีคนออกทุนให้ แต่ไม่กล้าทำ (ซะงั้น) ส่วนเหตุผลก็ตามที่พี่ๆ ข้างบนเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2011
  15. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ขายเล่นๆเปนงานอดิเรกผมว่าโอเคคับ

ส่วนคาร์แคร์ก็ใช่ว่าจะเวริ์คนะคับ ร้านที่เปิดแล้วเจ๊งมีเยอะมาก คุมคนงานน่ะมันยากคับ

16. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ผมอยากจะแนะนำอย่างนี้ครับ ลองดิวดูกับร้านที่ไม่เป็นที่นิยม จับของเล็กน้อยดูก่อนเช่น ท่อไอเสีย กรองอากาศ เบาะ ล้อ พวกนี้ล้วนแต่เป็นสินค้าซื้อง่ายขายคล่องนะครับ จริงๆถ้าจะทำต้องคำนวนดูก่อนว่าตัวเราเองกว้างพอแค่ไหนจะจะปล่อยสินค้า ถ้าคิดว่าเราโอเคก็ทำเลย ค่อยๆลงทุนจากเงินหมื่นเป็นเงินแสน ทำไปเรื่อยๆ เดี่ยวก็จะรู้เองครับ แต่จริงๆถ้าผมแนะนำได้ อยากให้ทำอย่างอื่นมากกว่า เดี่ยวนี้ตลาดมันเป็นของผู้บริโภคครับ แพงเขาก็ไม่เอา ถูกเราก็ขาดทุน ^^

17. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0
    คุณเคยเดินหาของเชียงไหมละ แพงกว่าหน้าเวปอีก เหนือยนะ กว่าของจะออก เงินดองอยูอยูทีของเยอะ กำไรก็น้อย
    กำไรมาก ก็ออกอยาก

18. [JoD_Accord]

1,911
    62
    48
    ใช่เลยคับ ผมเดินมาพักหลังแพงกว่าในเวปอีก

19. nook35

nook35 New Member Member

181
    6
    0
    ตอนนี้ไม่ได้ไปเดินเชียงกงเลยเพราะราคาแพง ก่า ในเว็บอีก จะว่าไปแล้วนะ ตอนนี้ในประเทศไทยทำอะไรก็ค่อนข้างจะยาก คู่แข่งเยอะไปหมด ยังงัยก็เอาใจช่วยนะครับ ลองค่อยๆดูไป ลองมองธุรกิจอื่นๆ ไปด้วยก็ดีครับ

20. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    อันดับแรกที่ต้องมีคือ ต้องทำเพราะชอบครับ ถ้าเริ่มด้วยจากความชอบ ต่อให้มันเหนื่อย หรือไม่ได้กำไร มันก็ยังรู้สึกดีที่ได้ทำครับ

อีกอย่างก็ประสบการณ์ อันนี้ต้องสะสมไว้ ของบางอย่างต้องดูให้ขาด ดูให้ออก อันไหนซื้อมาแล้วจม ขายยาก อันไหนปล่อยง่าย ออกเร็ว

ธุรกิจขายของแต่งรถ ถ้าขายได้นั่นคือกำไร ขายไม่ได้ก็ไปจมอยู่กับของหมด ไม่เห็นเงิน

ถ้าตั้งใจทำจริง ๆ ลองไปเดินเซียงกงบ่อย ๆ ครับ สำหรับผมเดินเซียงกงเหมือนเดินห้าง ผมมีความสุขทุกครั้งที่ไปเดินเซียงกง มือเปื้อนน้ำมัน ปั่นจักรยานที่บางนาแม่ม 6 ซอย ที่นั่นเหมือนห้างที่ผมชอบไป

บางร้านแพงบ้างถูกบ้าง แรก ๆ เราก็ไม่รู้หรอกครับ ไปบ่อย ๆ เดี่ยวเราก็รู้เอง ร้านไหนมาแล้วต้องแวะดู ร้านไหนเข้าครั้งเดียว แล้วไม่ต้องไปเหยียบอีก

แรก ๆ กํจับของขาย เดี๋ยวก็พัฒนาไปเองอ่ะครับ เงินทุน เก็บไปเรื่อย ๆ มองให้ขาด ต้องดูให้เป็น ราคากลางต้องรู้ ราคาขายต้องแม่น (อยู่ที่เราจะเลือกว่าขายถูก หรือแพง)

รู้จักคนเยอะ ๆ ไว้ เดี๋ยว Connection ก็มาเองครับ

คนคิดทำมาหากิน สนับสนุนครับ ...

21. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    พอคู่แข่งหน้าตู้เยอะ ตู้เองจะเป็นคนอัพราคารึเปล่า
    แต่ถ้าเปิดเมื่อไหร่จะหนับหนุนครับ(ลดให้ผม10%)

22. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ขอบคุณคับพี่
    ได้เลยพี่จ๊อด
    หง่ะ ว่าไปพี่นนท์ ถ้าเปนเสี่ยจิงๆก็แหล่มเลย อิอิ
    ขอบคุณมากๆครับผม
    ใช่คับ เดี๋ยวนี้เห็นเปิดใหม่ๆเยอะเลย

ขอบคุณที่แนะนำนะคร้าบ
    ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ที่มาแนะนำ
    เหมือนผมเลยคับ ตอนนี้มีคนออกทุนให้ ผมก็กล้าๆกลัวๆ เห็ยเขาพูดกันมาเยอะ
    ขอบคุณคับผม
    ขอบคุณที่แนะนำคับพี่
    ใช่คับเมื่อวานเพิ่งไปเดินดูมาแพงกว่าหน้าเวปจิงๆ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมอยากทำมานานแล้ว แต่ยังไม่กล้าลงทุนเท่าไหร่
    ได้เลยพี่ เอ จัดไปคับ อิอิ

23. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ส่วนตัวคิดว่าขายของ offload ขายง่ายกว่าของ racing

ของราคาหลักร้อย หลักพัน ขายง่ายกว่า

เจาะของหายากจะขายง่ายกว่าเงินจะไม่จม

ผมเองก็ขายเล็กๆ น้อยๆ เน้นใช้ไปขายไป ของทุกชิ้นที่ขายเลยใช้กับรถตัวเองได้ ขายไม่ได้ก็เก็บไว้ใช้ หากถามทำหน้าเวปแล้วลงทุนหลักแสนผมว่าทำเป็นอาชีพหลักอยู่ยากครับ ขายกำไรเยอะก็ไม่มีคนซื้อ แต่หากคิดว่าทำเป็นอาชีพเสริมเอากำไรพอกินขนม-เอาสนุกพอได้ครับจะได้เป็นประสบการณ์

24. ถ้าจะทำจริง ๆ แนะนำว่าอย่าไปหาของจากเซียงกงมาปล่อยเลยครับ เพราะของเซียงกง
    ตอนนี้ราคาไม่ได้ถูกเลย หาของมือสองจากเพื่อน ๆ หรือคนรู้จัก หรือจากอู่ ที่เค้าเบื่อ
    อยากเปลี่ยนแนว หรือเปลี่ยนมือ เน้นสภาพดี ๆ สวย ๆ ราคาแบบเพื่อนฝูงมาขายต่อ
    อันนี้น่าจะมีต้นทุนน้อยกว่าเดินจับของตามเซียงกง

ชั่วโมงนี้ธุรกิจแบบนี้ ต้องยอมรับว่าคู่แข่งเยอะมาก เพราะอย่าง Yahoo Auction ดูดี ๆ
    จะเห็นว่ามีแต่คนไทยทั้งนั้นแหล่ะ ที่เข้าไปประมูลของกัน ราคาก็ปั่นกันซะดุเดือด ต้อง
    มีเงินหมุนพอสมควร สามารถแช่เงินทิ้งไว้นาน ๆ สามเดือน สี่เดือนได้แบบไม่รีบร้อนครับ

อีกอย่างที่น่ากลัวคือของแต่งจากจีน และไต้หวันราคามันถูกมาก ลูกค้าบางส่วนเลยเน้น
    จะที่ซื้อของก๊อบเกรดเอมือหนึ่ง มากกว่าซื้อของมือสอง ถ้าราคาไม่โดน สภาพไม่ดีจริง
    ไม่มีการรับประกันหลังการขาย บอกตามตรงว่าลำบากครับ

25. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ขอบคุณพี่สองคนมากๆเลยครับที่มาแนะนำ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเอายังไงดี แหะ ๆ

26. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    ขายหมูตามเดิมอ่ะดีแล้วฮอลล์ กำไรดีกว่าอะไหล่เยอะขายได้ทุกวันเพราะคนมันกินกันทุกวัน อิอิ

27. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0

หมูพ่อแม่ผมขายอะพี่ อิอิ แต่ผมไม่ค่อยถนัด เลยอยากหาอย่างอื่นทำเล่น ๆ

28. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    มาแอบอ่านเป็นความรู้

29. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ผมว่าลองทำดูครับ เริ่มจากเล็กๆ เดี๊ยวก็ใหญ่เอง ซื้อใช้บ้างขายบ้าง แต่อย่างที่หลายๆคนบอกกัน เชียงกงเดี๊ยวนี้ก็ขายราคาคนซื้อไปใช้ จะบิท ก็สู้กันโหดกว่าเมื่อก่อนไหนจะโดนคาส่งค่าเปอร์เซ็นการดำเนินการ ต้องลองหาจากลู่ทางอื่นหรือร้านที่ซื้อประจำน่าจะดีครับอย่างที่บอกค่อยไปเดี๊ยวก็ดีเองครับ งานแบบนี้เหนื่อยเจอหลายรูปแบบ ยังไงก็ใจเย็นๆครับ จะดีจะแย่อยู่ที่เราครับ ถ้าเราทำดีก็มีมาเรื่อยๆถ้าเราทำเสียก็ได้ครั้งเดียวครับ สู้ๆครับ แล้วอีกอย่างของแบบนี้ต้องใจเย็นๆครับอันไหนขายได้ก็ไวเหลือเกินบางอย่างขายช้าก็ต้องยอมกำไรน้อยหรือขาดทุนก็ดีกว่าเอาไปจมไว้ครับเอาไปหมุนทางอื่น ต้องแล้วแต่การตัดสินใจครับ

30. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0

ขอบคุณพี่กลอฟมากๆคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้