ไฟซีนอลเป็นเหตุครับ รู้ข่าวยังครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย kaijin, 16 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kaijin

kaijin New Member Member

234
    4
    0
  2. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    สมควรแล้ว ห้าวกันทั้งคู่แหละ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    มันก็แรงไป เรื่องนิดเดียวเอง

4. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ต่างคนต่างไม่ยอมกัน ...

5. กะป๋องน้อย

กะป๋องน้อย New Member Member

26
    2
    0
    แหม๋ คุย ซะด้วย "ผมกดเต็มที่ 170-180 .. ฟอจูนเนอร์เค้าตามผมไม่ทันแล้วหละ" ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ

แสบตาก้อ ปล่อยให้มันแซงไปใจเย็นลงซักนิด คิดซะว่าเค้าก้อไม่ได้มาเปิดจ่อใส่หน้ากันตรงๆ แกล้งกันซะเมื่อไร ปลงๆ ปล่อยวางซะบ้างก้อไม่เกิดเรื่องแล้ว

ส่วนฟอจูนเนอร์ก้อนะ...แหม...ทำหยั่งกะเท็กซัส ฮ่าๆๆ

6. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ฟังข่าวเช้านี้ว่าเจอะตัว กับรถ ต้องสงสัยแล้ว คนขับ อายุ ยีสิบกว่า ส่วนรถอยู่แถวบ้านโพธิ์

อารมณ์พาไปทั้งคู่ และก็เกินเหตุไป อยากให้ตำรวจจับคนยิงให้ได้ เอามาประจานเป็นแบบอย่างกันก็ดี จะได้เตือนสติกันบ้าง

ดีน่ะที่ตะกั่วไม่เข้าหัว ไม่งั้นคนหนึ่ง พิการ ตาย อีกคน ติดคุกยาว - นิดๆหน่อยๆ ยอมไม่ได้ แต่ติดคุกเป็นปีๆ ยอมได้ -

7. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    พาคนอื่นโดนไปด้วยเลย

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เดี๋ยวนี้ยิงกันง่ายเกิ๊น :-0

9. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    สาเหตุเล็กน้อยไม่น่าจะถึงกับต้องยิงกัน

ถ้าขับสายเอเชียจะเจอรถพวกฟอร์จูนเนอร์ติดไฟซีนอล เปิดไฟสูงขับชิดขวา ขับแบบรีบๆ..... เยอะ

เหมือนจะเป็นสไตล์ของเขากะมั้ง

ถือว่าใช้ถนนร่วมกัน ปล่อยให้เขาไปซะ

อย่า!! เอะอะไม่พอใจก็ลงด้วยปืนกันเลย

10. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ในเว็บพันธุ์ทิพเนี่ยไม่ต้องพูดถึงครับ ซีนอน/ตัดหมอกหน้า-หลัง/ป้ายพับ(แต่ไม่ได้พับ)ใครติดหรือเปิดโดนด่าเละเทะครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันจะอะไรขนาดนั้น

11. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    สงสัยเด๋วนี้ ขับรถต้องพกปืนแล้วมั้งครับ ......... เอาไว้ป้องกันตัวบ้าง

ปล. สังคมสมัยนี้ ยิงกันฆ่ากันง่ายเกิน

12. kaijin

kaijin New Member Member

234
    4
    0
    ผมก็เป็นคนนึงนะครับที่ติดไฟซีนอล เพราะว่าความชอบส่วนตัว ฉะนั้นผมจึงรู้เลยว่าไฟซีนอลจะสว่างและจ้ากว่าไฟปกติทั่วไป ผมจึงพยายามตั้งไฟหน้ารถให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ก็มีบางคันที่ผมเจอ เป็นเพราะไม่ได้ตั้งไฟหน้าหรือไงไม่รู้ แต่ลำแสงเค้าแยงตามากๆ ถ้าขับตามท้ายกันมาก็ไม่เท่าไร แต่ถ้าสวนกัน บางทีมองทางข้างหน้าไม่เห็นเลย ค่อนข้างอันตราย ฉะนั้นใครติดซีนอลกรุณาตั้งไฟหน้ารถด้วยนะครับ เพราะตำแหน่งเดิมที่เค้าตั้งมา จะใช้สำหรับหลอด ฮาโลเจนสีเหลืองนวลทั่วไป ถ้าติดซีนอล จะต้องกดไฟให้ต่ำลงเพื่อจะได้ไม่รบกวนกับผู้ใช้ถนนทั่วๆไป

13. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    แนะนำให้ติดฟิมพ์ดำ 80% รอบคันครับช่วยได้เยอะ
    แต่บางคันที่ติด xenon ทีแรงมากๆก็เกินไปหน่อย มองที่ตาแทบบอด
    ระวังนะครับ เดียวพวกพี่ๆ เขาเกิด idea บรรเจดจับพวกที่ติด Xenon มานั่งมองไฟรถตัวเอง
    เหมือนที่เคยทำกับเด็กแว็นมาแล้ว

14. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เด๋วนี้ เอะอะ ยิงอย่างเดียว ปืนเกลือนจิงๆ

15. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ระวังกันไว้เยอะๆครับเดี่ยวนี้ ผ่านได้ผ่าน ปล่อยไปได้ก็ปล่อย

สมัยนี้พวกมีปืนแล้วเจ๋ง มือเปล่าแล้วจ๋อยมันเยอะครับ

16. RINDA_MAN

RINDA_MAN New Member Member

125
    2
    0
    สำหรับคนที่ติดไฟซีนอลก็ตั้งระดับไฟลงก็จะดีสำหรับเพื่อนบนถนนมากๆครับ

ถ้าใครเจอคันที่ไม่ได้ปรับระดับไฟถ้าแสบตาก็หลบให้เขาไปก่อนคิดถึงลูก-เมียเข้าไว้ครับ กลับบ้านดีกว่า

ทุกวันนี้ยังมีเรื่องเครียดไม่พอหรือครับ จะใส่ใจอะไรกับเรื่องแค่นี้ ยอมได้ก็ยอม เลี่ยงได้ก็เลี่ยง ท่องเอาไว้ สบาย...มาก

17. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    เห็นด้วยคับ ไม่รุ้จะพูดยังไงดีกับซีนอลที่แยงตาคนอื่น
    ได้โปรดอย่าเท่แบบเบียดเบียนเลย สว่างก็ไม่สว่าง 4300K เหมาะกับสายตาคนที่สุดแล้ว

18. driftza

driftza New Member Member

130
    0
    0
    ผมว่าเดี๋ยวนี้มีปืนกันง่ายไปหน่อยหรือเปล่าครับ เอะอะก็ควักกันยิงเล่นและ...

19. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    แรงทั้งคู่

20. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    ถูกผิดรู้ๆกันอยู่ ผมรู้คุณก็รู้!!~

21. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ดูแล้วคิดดูดีๆ ซีนอนมันเป็นคนผิดเหรอ

22. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เมื่อวานก้อเจอซีนอลแยงตานะรถกะบะส่งของด้วย

แต่ทำใจรถเราเตี้ยรถมันสูงก้อคงเข้าตาธรรมชาติ(กลัวโดนยิง)

23. รถผมใส่ 4300 K ครับ ทุกคัน

สีอาจไม่สวย สีอาจไม่เด่น

แต่ใช้งานได้ดี จับพื้นเวลาฝนตกหรือหมอกลงเช้า
    ข้อดีอีกอย่าง คือ ไม่เคยโดนจับ เวลาเข้าด่าน

24. ^ man ^ จัง...

^ man ^ จัง... New Member Member

231
    0
    0
    หลบก็หมดเรื่องแล้ว ..... เขาไม่ได้เปิดไฟสูงใส่ซะหน่อย

25. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขับช้าก็ชิดซ้าย

ถ้าอยู่เลนขวา ไม่ว่าขับเท่าไหร่ มองกระจกหลังไปมีรถอยู่ในระยะใกล้ มองไปข้างหน้า ไม่มีรถในระยะ 1เสาไฟฟ้า

แปลว่าเราช้าอยู่ ควรชิดซ้ายทันทีที่มีจังหวะ

ส่วนเรื่องที่เป็นข่าว ผมว่ามันก็เลวทั้งคู่ล่ะครับ

26. Thornthun

Thornthun New Member Member

9
    0
    0
    ไม่เห็นด้วยกับการใช้ไฟซีนอล เพราะถ้าคุณจะใช้คุณควรนึกถึงผู้อื่นไม่ใช้มาอ้านู่นอ้างนี่ เขามีกฎมาเพื่อให้คนปฏิบัติ แต่คนเราชอบมีกฏมาเพื่อฝืนกฎไง ถ้าทำถูกก็ไม่เห็นเป็นอะไรจะตายหรือก็ป่าวถ้าไม่ได้ใช้
    เราเห็นด้วยที่ตำรวจเขาจะจัยปรับ โดนกันซะบ้างเถอะ ถ้าอยากใช้รถสวยตามจินตนาการ ก็ดีไซด์หรือประดิษฐ์ใช้กันเองเลย 555 คนไทย

27. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ก็คิดแบบนี้ไง ถึงไม่มีปัญญาทำรถใช้กันเองซักที...

ใช้เถอะครับ ถ้าให้มันอยู่ในระดับที่พอเหมาะ อย่างที่ว่า 4300K กำลังดี ไม่ใช่ว่าจะเอาแต่สวย แต่เด่น อัดกันเป็นหมื่นๆ แถมยังปรับองศาแบบไม่สนใจชาวบ้าน กูเฟี๊ยว มันก็ต้องมีเรื่องซักวัน ผมเคยเห็นหลายๆคันที่เจอกันบนถนน แบบไม่เดือดร้อนก็มีนี่ครับ มันไม่ได้ผิดที่ซีน่อน มันผิดที่ความรับผิดชอบของมนุษย์ครับ.

28. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    คุณ Thornthun คงเข้าใจผิดอะไรไปหรือเปล่า

ไปเปิด พรบ. จราจรทางบกดู จะรู้ว่า ไฟซีนอน ไม่ผิดกฎหมาย

หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ ฉบับวันจันทร์ ก็ลงว่า ผบก.จร. ก็ยอมรับว่าซีนอนไม่ผิดกฎหมาย

ของแบบนี้ขึ้นกับจิตสำนึกของเจ้าของรถเท่านั้นครับ

29. platongtato

platongtato New Member Member

118
    4
    0
    ใช้ 5000K ก็เหลือๆแล้ววววว

30. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ตามที่พี่ข้างบนว่ามาเลยคับ ไม่ได้ผิดที่ "ไฟซีนอน" แต่ผิดที่ "ค่า K ที่ใช้ และการตั้งองศาโคม" คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้