สงสัยเรื่องลำโพง วอยซ์คู่

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Sorawut_ood, 5 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sorawut_ood

Sorawut_ood Member Member

37
    0
    6
    ได้ลำโพง 6.5 นิ้ว เป็นลำโพงซัฟวูฟเฟอร์มาครับ 1 คู่ แต่ไม่มีแอมป์ขับ มีแต่วิทยุตัวน้อย ๆ 1 ตัว จะลากสายลำโพงทั้งซ้าย-ขวา , หน้า-หลัง เข้ามาหมดที่ลำโพง แล้วก็มีทวิสเตอร์พ่วงตามรูป จะมีอะไรพังไหมครับ

2. mooh

mooh Member Member

65
    0
    6
    ไม่เวิกมั้งครับ
    การต่อ วอยคุ่ ควรต่อโดยที่สัญญาณทั้ง2วอยต้องเหมือนกัน ถึงจะดีที่สุด

แถมดูจากไดอะแกรม เอาไปขนาดอีกคุ่ ทำให้ควมต้านทานมันลดลง ไม่ทัน ไม่เวิกหรอกงับ แต่ว่าต่อแล้วพังไหมไม่รุ้นะครับไม่เคยลอง
    จับวอยมาขนานกันเลยครับ แล้วใส่ไปคุ่หน้า เอาทวิสเตอร์ไว้คุ่หลัง

ไม่รุ้ที่ว่าซัพวูฟเฟอร์ หรือว่าวูฟเฟอร์ ขับไหวเหรองับ หาแอมป์ดีกว่าครับ
    โดยปกติ ฟ้อนทั่วไป กำลังไม่เกิน 20 W Rms เองครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:40:48 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:40:04 ----------

การต่อ วอยคุ่ ควรต่อโดยที่สัญญาณทั้ง2วอยต้องเหมือนกัน ถึงจะดีที่สุด

แถมดูจากไดอะแกรม เอาไปขนาดอีกคุ่ ทำให้ควมต้านทานมันลดลง ไม่ทัน ไม่เวิกหรอกงับ แต่ว่าต่อแล้วพังไหมไม่รุ้นะครับไม่เคยลอง
    จับวอยมาขนานกันเลยครับ แล้วใส่ไปคุ่หน้า เอาทวิสเตอร์ไว้คุ่หลัง

ไม่รุ้ที่ว่าซัพวูฟเฟอร์ หรือว่าวูฟเฟอร์ ขับไหวเหรองับ หาแอมป์ดีกว่าครับ
    โดยปกติ ฟ้อนทั่วไป กำลังไม่เกิน 20 W Rms เองครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:41:34 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:40:48 ----------

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:42:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:41:34 ----------

3. blue PSU

blue PSU New Member Member

26
    0
    0
    ก่อนอื่นขอแนะนำ การออกแบบลำโพงแบบวอยซ์คู่ แยกวอยซ์อิสระต่อกัน สำหรับลำโพงที่เป็น Subwoofer เน้นเสียงเบส หนักแน่น มีพลัง เพื่อรองรับ amp. กำลังขับสูง
    ทำให้วอยซ์คู่ให้เสียงที่ หนักแน่น มีพลัง กว่าวอยซ์เดี่ยวครับ

ในกรณีนี้ถามว่าพังไหม ก่อนอื่นลองหา Spec. ลำโพงดูความต้านทาน(Impedence) กี่โอหม์ ถ้าเป็น 4 โอหม์ผมว่าไม่พังเพราะที่กล่าวไปว่าวอยซ์คู่แยกวอยซ์กันอิสระ คือสามารถต่อสายลำโพงเข้าเพียงวอยซ์เดียวได้
    แต่ถ้าถามเรื่องคุณภาพเสียงที่ได้ ขอแนะนำว่าไม่ควรทำเพราะมันจะฟังไม่เพราะเลย และเสียงเบามาก เร่งgian วิทยุมากๆ ยิ่งฟังอู้อี่ไปอีก เพราะ กำลังขับ Hi power น้อยมาก ลองดู Watt. RMS. ในคู่มือดู เทียบกับSpec. ลำโพงครับ เสียงกลางและกลางสูง(เสียงร้องและดนตรีบางประเภท พวกกีตาร์)จะหายหรือเบาบางไป เพราะมีแต่ลำโพง กลางตำและเสียงแหลม

ผมว่าลงทุนเพิ่มอีดนิดหาลำโพงแกนร่วม ที่ไม่กิน Watt. ฟังดีกว่าเยอะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2011
  4. hiroko

hiroko New Member Member

9
    0
    0
    หาลำโพง Woofer มาใส่ด้วยดีกว่าครับ ทำ Passive Crossover Network เพื่อตัดความถี่ระหว่าง Woofer กับ Tweeter และต่อเข้า Front Channel

ส่วน Channel หลังไว้ต่อกับ Subwoofer ก็ได้ครับ

ปล. แนะนำหา Head Unit ที่กำลังขับดีๆ และมี Function ที่เลือก Rear Channel เป็น Subwoofer ก่อนซื้อ Power Amp ก็ได้ครับ

5. hiroko

hiroko New Member Member

9
    0
    0
    หาลำโพง Woofer มาใส่ด้วยดีกว่าครับ ทำ Passive Crossover Network เพื่อตัดความถี่ระหว่าง Woofer กับ Tweeter และต่อเข้า Front Channel

ส่วน Channel หลังไว้ต่อกับ Subwoofer ก็ได้ครับ

ปล. แนะนำหา Head Unit ที่กำลังขับดีๆ และมี Function ที่เลือก Rear Channel เป็น Subwoofer ก่อนซื้อ Power Amp ก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้