@ ถ้าใบขับขี่ตลอดชีพเราหาย.... @

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DUKE_68, 28 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ถ้าเกิดใบขับขี่ตลอดชีพเราหายนะครับ เราสามารถออกใหม่เป็นตลอดชีพได้หรือไม่ และเราต้องไปทำด้วยตนเองหรือไม่ครับ สามารถมอบเอกสารให้คนอื่นไปทำได้หรือไม่ หรือมีวิธีใดสามารถทำได้บ้าง รบกวนชี้แนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง :D

2. devil7j

devil7j New Member Member

17
    0
    0
    ได้เหมือนเดิมครับ รวมถึงกรณีบัตรชำรุดหรือบัตรเก่าเป็นกระดาษเคลือบถ้าจะไปเปลี่ยนเป็น smart card ก็ยังได้ตลอดชีพเหมือนเดิมครับ เค้ายึดตามฐานข้อมูลเดิมครับ
    แล้วก็ต้องไปทำเองครับเพราะต้องถ่ายรูปเพื่อทำบัตร smart card ครับ แต่ถ้าอยากทำบัตรแบบเก่าก็เตรียมรูปไปด้วยครับ ตอนผมไปต่อใบขับขี่เจ้าหน้าที่ก็ถามว่าจะเอาแบบไหน(ที่ชลบุรีนะครับ)

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    หมายถึงเลือกทำบัตรแบบเก่าก็ได้หรือครับ แล้วถ้ำทำแบบเก่า ให้คนอื่นไปทำได้หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ ^^

4. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ต้องแจ้งหายก่อน ขั้นตอนการแจ้งหายง่ายมาก จะแจ้งที่โรงพักในท้องที่ที่หายก็ได้ หรือแจ้งที่ขนส่งจะมีตู้รับแจ้งเอกสารหายอยู่
    หลังจากนั้นนำในแจ้งความพร้อมหลักฐานต่างๆเช่น บัตรประชาชน อะไรประมาณนี้ เน้นว่าต้องทำด้วยตัวเอง

แต่ยากง่ายมันจะอยู่ที่ 1. พี่ไปทำที่ขนส่งเดิมที่เคยทำหรือเปล่า ถ้าขนส่งเดิมที่เคยทำเค้าจะมีต้นขั้วอยู่ ก็จะออกใบขับขี่ตลอดชีพแบบเดิม แต่จะระบุด้านหลังว่า แทนชำรุดหรือเสียหาย
    2. ถ้าไปทำที่ขนส่งอื่น บางคนโดนจากตลอดชีพ เปลี่ยนเป็นทุก5ปีแทน เนื่องจากขนส่งให้เหตุผลว่า หาต้นขั้วไม่เจอ
    3. ถ้าถ่ายสำเนาใบขับขี่อันที่หายไว้ ง่ายเลย ไปขนส่งไหนก็ได้ เพราะยังไงก็ค้นฐานข้อมูลเดิมเราได้อยู่แล้ว :welcome:

5. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    ตามพี่คนนี้เลยครับ

6. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    แจ้งหายที่ขนส่งได้ ทำที่ขนส่งสาขาไหนก็ได้ ไปสาขาคนน้อยๆไม่เกิน 15 นาทีเสร็จ

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไปแจ้งเปลี่ยนดีกว่า อิอิ

8. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ของผมหายสองรอบแล้วครับ ก็ยังได้ตลอดชีพอยู่เหมือนเดิมทั้ง 2 ล้อและ 4ล้อ...

9. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    ของผมเน่ามาก สงสัยต้องไปทำใหม่ซะแล้ว

10. เน่าเหมือนกัน ใช้จนกว่าตำหนวดจะบอกว่า ไปเปลี่ยนเห๊อะค่อยทำ 555

11. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ถ้าบัตรทำหาย ควรไปแจ้งความตำรวจก่อนค่อยไปที่กรมขนส่งที่ไหนก็ได้ก็ทำได้ เพราะมีข้อมูลไว้ในคอมพิวเตอร์อยู่แล้วนะครับ บัตรเก่าใช้ตลอดชีพ หาย มาทำบัตรแบบใหม่ ใช้ตลอดชีพเหมือนเดิมด้วย ไม่ต้องห่วงหรอครับ ผมใช้บัตรเก่ายังอยู่เลย ยังไม่เปลี่ยนบัตรใหม่ เพราะว่าบัตรเก่าดีอยู่แล้วหายากด้วย เก็บระลึกครับ

12. นายต้น~Rh+O

นายต้น~Rh+O New Member VIP

62
    10
    0
    เคยหายครับ ทำใหม่ ได้ตลอดชีพเหมือนเดิม....แต่มีตราสีแดงเล็ก ๆ ปั๊มว่า ใบแทน นอกนั้นเหมือนเดิมทุกอย่าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้