ความร้อนขึ้นแบบแปลกๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK แปดริ้ว, 5 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    วิ่ง 120-130 ไม่ขึ้นแต่จอดติดไฟแดงขึ้นเป็นบางครั้ง เบิ้ลเครื่องแล้วลง บางครั้งออกไฟแดงแล้วถึงขึ้น ติดแก๊ส หม้อน้ำทำสองช่อง วาล์วน้ำเพิ่งเปลี่ยน ฝาหม้อน้ำใหม่ ใช้น้ำยาหล่อเย็น พัดลมแรงดี น้ำไม่หาย ใครเคยเป็นแบบผมบ้างต้องแก้ไขยังไงครับ

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนหม้อน้ำก็หาย รึ มีอีกจุดครับท่อน้ำร้อนที่ไปเลี้ยงหม้อต้มเเก๊ส ต่อผิด ก็ทำให้ ความร้อนขึ้นได้ครับ

ปล. เเอร์เย็นจนหนาว อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:18:44 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:18:12 ----------

ผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนหม้อน้ำก็หาย รึ มีอีกจุดครับท่อน้ำร้อนที่ไปเลี้ยงหม้อต้มเเก๊ส ต่อผิด ก็ทำให้ ความร้อนขึ้นได้ครับ

ปล. เเอร์เย็นจนหนาว อิอิ

3. ของผมเคยเป็นติดมาใหม่ๆวิ่งไกลๆความร้อนขึ้น แต่พอเปลี่ยนวาวล์น้ำก็หายนะ ถ้าน้ำในหม้อพักไม่หายก็ปกติ แต่ผมเคยวิ่ง 140-160 ลากยาวๆ ความร้อนจะขึ้นเรื่อยๆ แล้วอีกอย่างคือติดแก๊สอาจจะไม่ชำนาญเท่าที่ควร

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    วิ่ง 120-130 ความร้อนไม่ขึ้นเลย ผมว่าระบบมันดีอยู่แล้วครับ ก็คงจะเหลือแค่
    พัดลม หม้อน้ำอาจจะทำงานบ้างไม่ทำบ้าง เพราะแปลงถ่านใกล้จะหมด สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้แล้วไปดูที่หน้าเครื่องครับ ให้มันตัดต่อหลายๆครั้ง
    เซ็นเซอร์ ตรงวาล์วน้ำ ลองดูที่ขั้ว สกปรกหรือเปล่า

5. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ถ้าให้ผมเดา(ด้วยความรู้อันน้อยนิดของผม;)) ผมว่าน่าจะเป็นที่สวิทย์ความร้อนอ่ะครับ (ตัวที่อยูบริเวณใต้จานจ่ายอ่ะครับ) หรือถ้าจะให้ดีไล่ตั้งแต่หม้อน้ำเลยก็ดีครับ(ไปแยงทะลวงหม้อน้ำเลยครับ) หม้อน้ำอาจจะตัน แล้วก็วาล์วน้ำด้วย ลองไล่จากตัวที่ราคาถูกๆก่อนก็ดีครับงบซ่อมจะได้ไม่บาน ;)

6. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ลองไล่ลมดูว่า ลมหมดระบบป่าวอ่ะครับ เคยเป็นเหมือนกัน

7. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    หมอน้ำตันผมเคยเป็นส่งล้างหายคับ

8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    อาการคล้ายๆกัน ของผมเปลี่ยนหมดทุดอย่าง หม้อน้ำ พัดลม เทอร์โทสวิทส์ วาล์วน้ำถอดออก ก็ยังเป็นเฉพาะตอนรถติดหรือตอนจอด
    ช่างลองขยับสายกาว ให้ดีขึ้นครับแต่ยังไม่ค่อยปกติเท่าไหร่มีเวลาว่าจะลองไล่ให้ครบจุด ลองดูครับเผิ่อจาเหมือนกัน

9. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ของผมก็ทำทุกอย่างเหมือนกัน แยงหม้อน้ำ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ถอดวาล์วน้ำ ต่อพัดลมตรง ก็ยังมีอาการอยู่
    เป็นตอนวิ่งยาวๆกับจอดรถติดนานๆ ผมก็เลยจอดพักรถไว้ครึ่งชม.เพื่อเช็คน้ำและน้ำมันเครื่องก็ปกติดีทุกอย่าง
    สุดท้ายเลยไปที่อู่ช่างเขาเลยบอกว่าระบบสายกราวด์ในห้องเครื่องไม่ดี ต้องไล่ใหม่ครับ พอทำมาหายเลยครับ

ปล.ลองสังเกตุเวลาวิ่งตอนกลางคืนดูนะครับถ้าเข็มความร้อนขึ้นลองเปิด-ปิดไฟดูครับถ้าเข็มมีการสวิงแสดงว่า
    สายกราวด์อาจหลวมก็ได้ครับ

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ปัญหาแก้ไม่ตกจิง ๆ

ลองดูพัดลมก่อนครับวิน ว่าหมุนหรือเปล่า ตอนที่ความร้อนขึ้น

พอขึ้นปุ๊บ จอดดูเรยครับ จะได้ตัดไปทีละอย่าง ๆ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:41:01 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:40:46 ----------

ปัญหาแก้ไม่ตกจิง ๆ

ลองดูพัดลมก่อนครับวิน ว่าหมุนหรือเปล่า ตอนที่ความร้อนขึ้น

พอขึ้นปุ๊บ จอดดูเรยครับ จะได้ตัดไปทีละอย่าง ๆ

11. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ตอนนี้คาดว่าเจอสาเหตุแล้ว เปิดฝามาเจอน๊อตฝาถอนหนึ่งตัวครับ ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ เล่นเอาเครียดเลย ส่วนที่ตัดสินใจเปิดฝาเพราะ เช้าวันจันทร์เปิดมาจะไล่น้ำใหม่เจอน้ำเต็มถังพักเลย ชักยังไงๆซะแล้ว ลองเติมน้ำก่อนล่ะกัน เสร็จแล้ว เบิ้ลเครื่องซะหน่อยจะได้ร้อนเร็วๆ เวรเลยทีนี้ น้ำพุ่งเลยครับ ต่อด้วยฟองแบบว่าเยอะมากกกกก เลยไปอู่ดีกว่า รอฟังผลว่าใช่หรือปล่าว ปีใหม่จะไปเหนือซะด้วยเล่นเอาเสียวสันหลังเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้