รถมีอาการ เหมือนเฟืองท้ายหอน สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย wat_441, 23 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    มีอาการหอนมาจากทางด้านหลังของตัวรถ จะหอนตอนกดคันเร่งความเร็วประมาณ 50 ขึ้นไป
    หรือเวลากดคันเร่งแรงๆ แต่เวลาถอนคันเร่งไม่มีเสียงหอนเลย
    เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่าเสียงมาจากด้านหลังจะเกิดเสียงมาจากจุดใด
    ตามอาการที่กล่าวมาและสามารถหาวิธีแก้ไขได้อย่างไรครับ

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    พวกเพลากลางลองเช็คหรือยังอะครับบบบบบบบบบบบบบ

3. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    เอาแม่แรงยกล้อหลังทั้ง 2ล้อ ขับเคลื่อนที่ความเร็วที่ดัง แล้วให้เพื่อนฟังครับว่าดังตรงไหน...

4. wat_441

256
    4
    0
    เพลากลางคอนนิดๆบริเวณกากบาทติดกับเฟืองท้าย และ เพลาท้ายมีน้ำมันไหลออกมาทางดุมล้อ ก็เลนกำลังสงสัยเรื่อง ลูกปืนล้อ กับเพลากลางด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาแม่แรงยกดูครับ

5. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ถ้าเฟืองไม่สึกก็เปลี่ยนลูกปืนใหม่หมดแล้วตั้งเฟืองใหม่

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตาม ๆ ที่พี่ ๆ เค้าว่ากันเลยคับ

ถ้าตอบแบบกวน ๆ ก้อคือ เวลามันหอนปุ๊บ เราก้อเอาหมอนมาปิดหูคับไม่ถึงกับหายขาด แต่พอช่วยได้คับ หอนเดียวกันป่าวหว่า 555+

7. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ใกล้รู้เรื่องเเล้วสงสัยลูกปืนล้อออออออออออ

8. เปลี่ยนเสร็จลองใส่ LSD ดูนะครับ

9. UP UP
    ตั้ม ทอมแคท

10. mutooball

mutooball New Member Member

316
    5
    0
    อาการนี้เหมือนของผมเลย...แต่ยังไม่ได้เช็ค

ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ

11. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อืม หาหมอน อุด แหล่ม แหล่มม เลย ครับหมู

12. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    เหอๆ...งานนี้ไม่ลงรู แต่เข้าป่าช้าไปเลยตาหมู...เอิ้กๆๆๆ

13. wat_441

256
    4
    0
    สรุปสาเหตุครับ เป็นที่เฟืองท้ายด้วย ลูกปืนล้อด้วย แล้วกากบาทเพลากลางด้วย แต่เฟืองท้ายอาการสาหัสเลยคับ หอนตั้งแต่ 30ยันหมดไมล์ คงต้องเปลี่ยนสถานเดียว
    อยากถามอีกว่า จะใช้เฟืองท้ายLSDกับเกียร์ออร์โต้เจโบได้ไหมครับ ถ้าใช้เฟืองท้ายธรรมดาจะต้องใช้เบอร์อะไรถึงจะวิ่งประหยัดหน่อย รถไม่ได้เอาไว้บรรทุกหนักครับ วิ่งยาวๆประหยัดๆหน่อยครับ
    ตอนนี้มีความคิดจะเล่นเกียร์ VG30DETT คลัชซิ่ง กับเฟืองท้ายLSD คิดว่าเป็นอย่างไรบ้าง เพราะมีคนแนะนำมา
    ขอขอบคุณพี่ๆที่แนะนำให้คำปรึกษาและผู้ที่คอยติดตามดูด้วยนะครับ

14. wat_441

256
    4
    0
    [/COLOR]
    อาการหอนถ้าเริ่มเป็นสามารถแก้ไขได้ควรจะรีบตรวจสอบแก้ไขโดยเร็วที่สุด
    เพราะถ้าปล่อยไว้อาการจะสาหัสเหมือนผม
    ช่างบอกว่าสามารถแก้ไขได้โดยเปลี่ยนลูกปืนใหม่หมดแล้วก็ตั้งเฟืองท้ายใหม่
    ก็จะช่วยให้หายหอนได้ ถ้าทิ้งไว้นาน หน้าเฟืองจะลายเมื่อลายแล้วจะแก้ยังไงก็ไม่หาย

15. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
    เปิดเพลงดังๆ ก็ไม่ได้ยินแล้วครับ ^^
    ไงก็ขอให้เจอสาเหตุไวๆ นะครับ

16. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ตัวนี้ถ้าเฟืองท้ายเดิมเหมือนไมตี้ก็หา 4.3 ใส่พร้อมเต็ดเดิมโรงงานก็ได้มั้งครับ

แต่ถ้าไม่เหมือนไมตี้ก็ลำบากหน่อย

ส่วนเกียต้องลองดูครับ เกียธรรมะมันจะเป็นยังไรจะดีกว่าอ้อโต้ไหม

ขึ้นอยู่กับของชอบเเล้วความอยากลองมากกว่าครับ ว่าจะแรงกว่าลงพื้นกว่า ไหม อิอิอิอิอิอิอิ

17. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อิอิอิ เป็นงั้นไปอ่ะคับน้ามุ่ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้