หลังจากเปลี่ยนมาใช้ หัวเทียน เบอร์ 7

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 22 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    มาหนึ่งอาทิตย์ แล้วก็เลยถอดออกมาดู ก็พอว่า สภาพการเผาไหม้ที่เกิดขึ้นในห้องเครื่องโดยดูจากสภาพหัวเทียนพบว่าเผาไหม้สมบูรณ์มาก เดี่ยวลองดูจากรูปแล้วกันนะครับ และจากที่ลองจับ อัตราการสิ้นเปลืองดู พบว่าประหยัดขึ้นนะสำหรับรถผมไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันผมก็วิ่งแบบเดิมๆ แล้วผมๆ นะ ถังนี้วิ่งได้ 386.8 Km ใช้น้ำมันไปทั้งสิ้น 38.42 ลิตร ก็สรุปแล้ว วิ่งได้ประมาณ 10 Km/Lite แต่เดี่ยวผมคงต้องลองดูไปเรื่อยๆ แหละ ว่ามันจะประหยัดจริงๆ ไหม แต่ผมว่ามันรถผมมันก็วิ่งลื่นขึ้นนะ คุ้มกับเงินที่เสียไป 340 บาทอ่ะ ได้หัวเทียน แพทตินัม เบอร์ 7 สำหรับผมคุ้ม อ่ะ

การเปลี่ยนหัวเทียนให้เย็นขึ้นมันคงดีสำหรับ คนที่ใช้รอบเครื่องสูงๆ บ่อยๆๆ เพราะว่ามันจะถ่ายเทความร้อนออกได้ดีขึ้น อาจจะดีกว่าสำหรับรถผม แต่ไม่ได้หมายความว่าจะดีหรือเหมาะ กับรถคันอื่นๆๆ นะ ไงก็ลองเก็บไว้เป็นข้อมูลแล้วกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้