สอบถามเรื่องล้อแม็คหน่อยครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย golfjoey, 16 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golfjoey

golfjoey New Member Member

10
    0
    0
    อยากถามท่านผู้รู้เรื่องอ๊อฟเซ็ดของล้อแม็ค เค้าว้ดกันตรงไหนครับ ที่เค้าเรียกกันอ๊อฟลึก40 หน่วยเป็น cm.หรือmm.ครับ ผมรบกวนแค่นี้ครับ pmก็ดีนะครับ

2. hiroko

hiroko New Member Member

9
    0
    0
    Offet มีหน่วยเป็น mm ครับ วัดจากตรงกลางของความกว้างทั้งหมดของล้อ สมมติว่าล้อกว้าง 7 นิ้ว หรือ 177.8mm

หาก Offset ของล้อเป็น 40 ให้ถือว่าเป็น +40mm ออกไปทางขอบนอกล้อ (ที่ล้อจะปั๊มว่า ET40)

วัดจากตรงกลางคือ 88.9mm ออกไปอีก 40mm = 128.9mm
    นั่นหมายถึงระยะจากขอบในล้อ จนถึงจุดยึดล้อจะเป็น 128.9mm หรือ 5.07inch ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้