ขอวิธีแต่งปั๊ม รถกระบะหน่อยครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย bboy2548, 10 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bboy2548

bboy2548 New Member Member

192
    0
    0
    รถของผมเป็นมาสด้า รุ่นb2500 ตัวเก่าอะครับปีไหนจำไม่ได้ แต่เป็นเครื่องมังกรครับ ช่วยสอนตั้งปั๊มรุ่นนี้ด้วยนะครับ

2. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    เครื่องเดิมๆ ไม่ได้ส่เทอร์โบใช่มั้ยครับ

ถ้าไม่มีเทอร์โบปรับที่ตูดปั้มเอาก็พอแล้ว
    จะมีน๊อตอยู่ด้านหลังปั้ม น่าจะเป็นเบอร์ 12-13 นะคับ มันจะเป็นน๊อตล็อค คลายออกมาแล้วใช้ไขควงแบนขันแกนเข้าไป (ขันเข้าคือเพิ่มน้ำมัน ขันออกลดน้ำมัน) ขันเข้าเยอะควันจะดำมากนะครับ นับรอบที่ขันไว้ด้วยนะครับเวลาคลายจะได้คลายถูก
    ส่วนเรื่องตะแคงปั้มถ้าเน้นใช้งาน ไม่ควรตะแคงให้แก่มาก เพราะมันจะเขกแระมีเสียงดัง อาจจะวิ่งดีแต่ผลเสียเยอะในระยะยาว

ส่วนถ้ามีเทอร์โบแนะนำให้ ใส่ฝาปั้มเทอร์โบดีกว่าคับเห็นผลกว่า ใส่ฝาเสร็จให้ร้านปั้มเทสน้ำมันให้ถ้าไม่พอใจเราก็ ปรับตรงตูดปั้มเพิ่ม หรือ ลด ได้ เหมือนกัน

ที่แนะนำไปเป็นสเต็ปใช้งานทั่วไปนะครับ ส่วนเรื่อง Performance คงจะต้องเปลี่ยน เฮด ปั้มกัน (ที่เค้าทำลูก 11 - 12 มม) กันนั่นแหละครับ คือเปลี่ยนเฮดปั้ม

3. bboy2548

192
    0
    0
    ขอบคุณขอมุลมากครับ

4. bboy2548

192
    0
    0
    ทำไมผมไขแล้ว มันเหมือนจะเหมือนเดิมนะ หรือว่าไขไม่ถูกลอคหรอครับ

5. ice monster

ice monster New Member Member

99
    1
    0
    UP คับ ความรู้ !!! ^-^

6. ตามนั้นครับ คือการปรับ Full load

ขันเข้ามากระวังรอบเดินเบานะครับมันจะทำให้รอบเครื่องเร่งเองหรือบางทีอาจจะทำให้เบาไม่ลงเลยครับ

ลองเข้าไปถามข้อมูลในบอร์ด Mini truck club ก็ได้ครับ

Click!! MiNi Truck Club

7. astina2

astina2 New Member Member

368
    0
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้