อีกปัญหากับไฟฟน้า

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย Ea"RT"h, 18 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือตอนนี้ผมจะทำใฟหน้าใหม่ คือแบบว่าเปิดไฟทีเดียว ติดหมดเลยสี่ดวง

แต่ประเด็นคือว่า ตรงขั้วหลอดเนี้ย อันไหนมันเป็นไฟลบ อันไหนมันเป็นไฟบวก อันไหนเป็นไฟสูง อันไหนเป็นไฟต่ำ มันจะมีแบบสามขา กับแบบสองขา

2. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เท่าที่รู้มานะ ก็คือถ้าขั้วเป็นแบบสามขาจะเป็นหลอด H4 (มีทั้งไฟสูงและต่ำในดวงดียวกัน) แต่ถ้าขั้วแบบสองขาจะเป็นแบบไฟสูงอย่างเดียว หรือไฟต่ำอย่างเดียว กรณีถ้าจะทำเป็นไฟต่ำให้เปิดติดทั้ง 4 ดวง ไฟสูงก็ติดทั้ง 4 ดวง ต้องเปลี่ยนโคมคู่ในให้เป็นแบบ 3 ขาก่อน แล้วเปลี่ยนหลอดใหม่ เดินสายไฟใหม่ก็เรียบร้อยครับ แต่อาจจะต้องใช้ไฟเยอะกว่าเดิมด้วยนะ

3. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    แล้วสายไหนบวก สายไหนลบ อะครับ ชุดสายไฟเดิมๆเลย ไม่เคยเปลี่ยน

4. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ไม่แน่ใจเรื่องขั้วไฟอ่ะ ต้องให้คนที่เรียนไฟฟ้ามาตอบดีกว่าถึงวิธีเช็คมัน

5. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    ช่างพี่เต้ยมาตอบหน่อยครับ.........ช่างไฟฟ้าประจำอู่............5555555555555+

6. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ใช่ ๆ เจ้าของอู่ชิหายการช่าง มาทำงานด่วน

7. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ตอบได้คำเดียวว่า ต้องไล่สายไฟ และเทสด้วยหลอดไฟดู ว่าสายไหน บวก/ลบ
    แบบ 3 ขั้ว เป็นแบบ มีไฟสูงและต่ำอยู่ในโคมเดียวกัน มีไฟบวกของไฟต่ำ 1 ขั้ว ไฟบวกของไฟสูง 1 ขั้ว(น่าจะขั้วด้านบน) และไฟลบ 1 ขั้ว
    แบบ 2 ขั้ว เป็นแบบ มีไฟสูงอย่างเดียว มีไฟบวกของไฟสูง 1 ขั้ว และไฟลบ 1 ขั้ว
    วิธีง่ายๆลองหาหลอดไฟมาจิ้มทดสอบดู โดยการ ปิด/เปิด ไฟสลับไปมา

8. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ผมลองแล้ว แต่ก็ งง ครับ

คือว่า จิ้มไว้สายนึง แล้วอีกสายนึงลงตัวถังก็ติด

แล้วเปลี่ยนมาจิ้มอีกสายนึง แล้วก็ลงตัวถังก็ ติด

แล้วก็จิ้มทั้งสองขั้วเลย ไม่ลงตัวถัง ก็ติด

งง กันไป

9. golf the zeed

3,808
    7
    38
    วันก่อนเอารถไปเช็คระบบไฟ เลยแกล้งถามเค้าว่าถ้าจะต่อให้ไฟต่ำติด 4 ดวงได้มั้ย เค้าบอกก็ทำได้เลย โดยต่อสายไฟเข้าไปอีกขั้วนึงที่เหลืออยู่ของหลอดแค่นั้นเอง เหอ ๆ ทำไมมันดูง่ายจัง

10. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ขอบอกว่า ช่างมั่ว

ต้องบอกก่อน RT มีไฟ 4 ดวง โดยปกติแล้ว
    - ไฟคู่นอก จะเป็นไฟใหญ่และไฟสูง มี 3 ขั้ว
    - ไฟคู่ใน จะเป็นไฟสูงอย่างเดียว มี 2 ขั้ว

การที่จะทำแบบช่างบอกได้ ต้องเปลี่ยนไฟคู่ในเป็นแบบ 3 ขั้วก่อน และเอาไฟ+ของไฟใหญ่ดวงข้างๆ ต่อเพิ่มมา ถึงจะได้

ปล.... แต่แค่คู่นอกคู่เดียวก็สว่างเต็มถนนแล้วนะ ไฟ RT นะ

11. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    ตามช่างเต้ยครับ.................กูรูประจำอู่...................อิอิ

12. jakarin_tuey

1,409
    2
    0
    มิใช่ กูรู ครับ แค่ตอบได้ เท่าที่รู้ อ่ะ

13. ให้ร้านต่อให้เลยมาถามตาเกียร์ก่าตาเต้ยเด๋ว ช็อต 555+ *0*

14. jakarin_tuey

1,409
    2
    0
    แหมๆ พ่อนายช่างใหญ่ ประจำศูนย์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้