มีเรื่องจะปรึกษา ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำยังไง ถ้าขายของไปเกือบครึ่งปี แล้วคนซื้อเอาของมาคืน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 171 กล้วยๆ มาแล้วครับ, 17 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    เมื่อต้นปี ผมได้ขายล้อ S1C ขอบ 18 กว้าง 10.5 จำนวน 2 วง

โดยล้อมีการเปลี่ยนสีจากขาวเป็นดำ และเก็บรอยเบียตที่ขอบให้เรียบร้อย

ซึ่งผมได้บอกลูกค้า เค้าก้อรับทราบ และก่อนจะจ่ายเงิน

ก้อมีตรวจสอบว่าล้ออีกที แล้วก้อจ่ายเงิน

เช้าวันนี้ เค้าโทรมาหาผมบอกว่า ล้อที่ซื้อจากผมไปแตกใน
    โดยอ้างว่า - ล้อยังไม่ได้ใส่
    - เห็นมาตั้งนานแล้วแต่ไม่ว่างมาเปลี่ยน ซึ่งผมบอกว่า มันนานเกินไป ผมไม่รู้พี่เอาไปทำอะไรมา
    ถ้าสักอาทิตย์ เอามาคืน คงไม่มีปัญหาอะไร แต่นี่จะครึ่งปีแล้ว

ขอเงินคืน หรือไม่ก้อช่วยขายให้เค้าหน่อย

ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำไง

1. VG<Black>

VG<Black> New Member Member

2,137
    19
    0
    โห..มีงี้ด้วยซื้อไปตั้งครึ่งปีแล้วอยู่ๆจะมาขอเงินคืนมันไม่นานไปหน่อยหรอ
    เป็นผมคงไม่รับคืนหรอกครับเพราะเราก็ไม่รู้ว่าเค้าเอาไปทำไรมาบ้างอ่ะมันนานเกินไปอ่ะ
    แต่ถ้าให้ช่วยขายก็อีกเรื่องนึง

2. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    อย่างที่ จขกท. พูดอ่ะครับ ถ้า 1-2 อาทิตย์ก้อไม่ว่านะครับ แต่นี่ ครึ่งปี !!!!! อ่ะ เป็นป๋มก้อไม่คืนเงินให้นะ ซื้อเครื่องมาวางใหม่ ตัวเครื่องเค้ายังรับประกันหลังการวางไม่เกินครึ่งเดือนเลย

3. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ครึ่งปี ผมว่ามันนานไปหน่อยนะครับ กับการที่จะมาคืนของ

4. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    เป็นผมไม่คุยด้วยล่ะเจอเคสแบบนี้

5. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    เอก ... มีงานเข้าตลอดเลยนะ ทำไมเจอลูกค้าแนวนี้บ่อยจัง เซ็งแทนเลย

6. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    มันนานไปนะคับนั่น

7. ขอบคุณทุกความเห็นครับ

มาถึงก้อคุยประมาณ ผมตอแหล โกหก ไม่จริงใจ ไปหลอกขายของเค้า

เค้าบอกว่าเค้าจะโกหกทำไม ผมก้อเข้าใจ แต่มันนานเกินไป

เค้าบอกเค้าเห็นนานแล้ว แต่ไม่มีเวลา งั้นทำไมพี่ไม่โทรมาบอกกันก่อน

ไม่ใช่ไม่เชื่อ แต่พี่เอาของไปจะครึ่งปีแล้วบอกไม่ทำอะไร มันนานไป

ผมไม่เคยบังคับใคร มาดูชอบก้อซื้อ ไม่ชอบก้อถือว่าแลกกันดูของ
    ดูให้พอใจ จะได้ไม่รู้สึกติดใจอะไร จะพลิกจะหงาย ทำได้เต็มที่
    บางคนมาดูล้อผม เอาล้อ (ไม่มียาง) ไปกลิ้งกะพื้นก้อยังเคยเจอ

8. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ทำใจไปบ้างครับ หากใครจะว่ากล่าวเรา.. ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องแล้วล่ะครับแบบนี้ มันเกินไปครับ

เป็นผมก็ไม่คุยแล้วครับ แล้วก็ยินดีให้เค้าเอาไปพูดต่างๆนาๆได้เลยตามสบาย

เต็มที่คงได้แค่.. ช่วยขายให้อ่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2010
  9. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เรื่องจะคืนไม่ไหวมันเกินไปนิดนึงและนานเกินไป

10. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    นานไปนะผมว่า ถ้าเค้าจะเอามาคืนอ่ะ

11. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    นานเกิ้น พี่

12. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    ถ้าเรามั่นใจว่า ของที่เราขายไปไม่มีย้อม ก็ไม่ต้องคืนครับมันนานไปหน่อย
    ผมเคยไปติดกันขโมยที่ร้านเครื่องเสียง แล้วสินค้ามีปัญหาผมก็โทรไปแจ้งทางร้าน ทางร้านบอกให้เอารถเข้า
    มาดู แต่ผมไม่มีเวลา เลยบอกทางร้านว่า มาเช็คที่บริษัทที่ผมทำงานได้หรือเปล่า รถผมจอดอยู่ทั้งวัน
    ทางร้านก็ไม่เห็นมีปัญหาครับ

13. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    เพื่อนกรู งานเข้าตลอดเลยนะ 555
    ไม่ต้องคุยแล้ว เจอแบบนี้ อย่าได้แคร์ เพื่อน...

14. nun_a32

nun_a32 Member VIP

81
    2
    8
    อย่าไปสนใจคับ คนแบบนี้ ถ้าเขาพอใจซื้อตั้งแต่แรกก็จบ
    ถ้ามันมีปัญหาจิงๆทำไมไม่เอามาคืนตั้งแต่แรก อีกอย่างถ้ามีปัญหาจิงๆคนซื้อของอะ ไงก็ต้องดูละเอียดอะถึงแม้มาดูที่บ้านก็ช่างอะ
    ไงก็ต้องโทรมาพูดโทรมาคุยตั้งแต่แรกๆที่เห้นไม่ไช่ผ่านมาเปงคึ่งปีอะคับ ผมว่า ปญอ เกินคับ เจอมาเยอะคับคนพวกนี้ บอกไปเลยไม่รับคืน มันจะด่าไรเราช่างมัน ถ้าคิดจะซื้อของแล้วเปงแบบนี้
    อย่าซื้อเลยดีก่า ผลิดเองแม่มเลยคับ อิอิอิ

15. nun_a32

nun_a32 Member VIP

81
    2
    8
    อย่าไปสนใจคับ คนแบบนี้ ถ้าเขาพอใจซื้อตั้งแต่แรกก็จบ
    ถ้ามันมีปัญหาจิงๆทำไมไม่เอามาคืนตั้งแต่แรก อีกอย่างถ้ามีปัญหาจิงๆคนซื้อของอะ ไงก็ต้องดูละเอียดอะถึงแม้มาดูที่บ้านก็ช่างอะ
    ไงก็ต้องโทรมาพูดโทรมาคุยตั้งแต่แรกๆที่เห้นไม่ไช่ผ่านมาเปงคึ่งปีอะคับ ผมว่า ปญอ เกินคับ เจอมาเยอะคับคนพวกนี้ บอกไปเลยไม่รับคืน มันจะด่าไรเราช่างมัน ถ้าคิดจะซื้อของแล้วเปงแบบนี้
    อย่าซื้อเลยดีก่า ผลิดเองแม่มเลยคับ อิอิอิ

16. jack-za

jack-za New Member Member

43
    0
    0
    ผมก็คิดว่านานเกินครับ แล้ว จขกท บอกแล้วว่าของที่ขายเป็นไง คือขายตามสภาพอ่ะครับ ถ้าเอาก็เอา ถ้าคิดว่าไม่ดีก็ไม่ต้องเอาไป
    แต่มันนานไปหน่อย ธรรดา ถ้าเจอคนเขี้ยวๆ ซื้อไป 2 วันเอามาคืนเขายังไม่รับเลยครับ .......

17. ขอบคุณทุกความเห็นครับ ยอมรับว่าเครียดมากๆ เจอเรื่องนี้แต่เช้า

วันนี้แทบไม่ต้องทำงานเลย ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นมากๆ แล้ว

18. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถ้าคืนนี่คงเป็นการกุศลละครับ นี่มันการค้าขายนะ

ครึ่งปีนานเกินครับ

เจอลูกค้าแปลกตลอดเลยนะครับ

:D:D:D

19. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    ถ้าเรามั่นใจว่า ของที่เราขายไปไม่มีย้อม ก็ไม่ต้องคืนครับมันนานไปหน่อย
    ผมเคยไปติดกันขโมยที่ร้านเครื่องเสียง แล้วสินค้ามีปัญหาผมก็โทรไปแจ้งทางร้าน ทางร้านบอกให้เอารถเข้า
    มาดู แต่ผมไม่มีเวลา เลยบอกทางร้านว่า มาเช็คที่บริษัทที่ผมทำงานได้หรือเปล่า รถผมจอดอยู่ทั้งวัน
    ทางร้านก็ไม่เห็นมีปัญหาครับ

20. เป็นผมก็คงไม่รับคืนเหมือนกันครับเอาไปตั้งครึ่งปีแล้วจะเอามาคืน
    ผมว่าคนซื้อเขาคงใส่แล้วเอาไปวิ่งตกหลุมอย่างแรงมากจนล้อแตก
    พอเอาไปซ่อมคนซ่อมก็คงมั่วบอกไปส่งๆว่าล้อเคยซ่อมมาซวยคนขายเลย
    ถ้าตัวเรามั่นใจว่าของเราดีไม่มีย้อมก็ไม่ต้องคิดอะไรหรอกครับ
    ถ้าจะช่วยก็เต็มที่ก็ช่วยเขาขายน่าจะดีที่สุดแล้วครับ

21. ครึ่งปีแล้วเพิ่งมาบอกอะไรเอาป่านนี้ แค่ยกหูโทรศัพท์โทรมาบอก นาทีละบาทตั้งแต่แรก
    หรือจ้างคนเอามาส่ง มันก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรที่จะต้องดองไว้ตั้งครึ่งปี ถึงค่อยมาบอก

เคสแบบนี้ไม่ต้องคุยแล้วครับ ไร้สาระมาก ๆ

22. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ไม่ต้องเก็บมาคิดให้เครียดครับ นานเกิ๊นนนนนน

23. เป็นผมก้อเฉยๆนะเอก ไม่คืนเงินหรอก มันนานแล้วอ่ะ

24. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ตกลงกันว่าไงบ้างครับ แต่ที่ผมเจอมาเองคือ 1-2 สัปดาห์รับประกัน เคยเจอแบบนี้แหละซื้อมา 2000 พอเอามาใช้งานมันใช้ไม่ได้เลยโทรไปบอกว่ามันเสียนะ (ใช้จริง 2 วันเสีย) แต่บอกว่าไม่กล้าเอามาคืนเพราะไม่รู้ว่าเสียที่เราป่าว ซื้อของมือสองผมทำใจไว้ส่วนนึงแล้วครับ ถ้าอยากได้รับประกันดีๆต้องยอมเบิกของใหม่ เจออย่างนี้ไม่รับคืนแน่ (ถ้าผมขายนะ) แต่ช่วยขายได้ แต่ต้องบอกตรงๆว่าสินค้าเป็นไง ไม่งั้นเราเสียคนแน่

25. som-ann

som-ann New Member Member

4
    0
    0
    นานไปเกินที่จะรับผิดชอบครับ....ถ้าไม่กี่วันหรือแค่เป็นอาทิตย์ก็ยังพอไหว.....

26. ของผมที่ขายไปก็รับคืนแต่ภายในไม่เกินเดือนนะคับ หลังจากนั้นคงช่วยไม่ได้แล้ว เค้าขายให้เอาไปใช้ ไม่ใช่เอาไปเก็บ

27. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เต็มที่ก็รับคืนไม่เต็มราคาครับ :D

ถือว่าช่วยมากแล้วที่ยังรับคืน

28. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    ไม่ให้คืน ไม่เจรจาใดๆทั้งสิ้น ส่วนมากที่ขายก็จะบอกตรง มาดูเอาเลย สภาพตามนี้ ราคาก็ว่ากันไป ...

29. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    นานไปคับ เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด

ผมเคยขายล้อกล้วยสามชิ้นแบบนี้ไป สักเดือนนึงโทรกลับมาบอกล้อซึม

แต่แค่โทรมาบอกนะคับ เพราะเค้าเข้าใจ และซ่อมเองไปแล้ว

เต้มที่ก้อแค่ช่วยขายคับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:43:09 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:42:29 ----------

นานไปคับ เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด

ผมเคยขายล้อกล้วยสามชิ้นแบบนี้ไป สักเดือนนึงโทรกลับมาบอกล้อซึม

แต่แค่โทรมาบอกนะคับ เพราะเค้าเข้าใจ และซ่อมเองไปแล้ว

เต้มที่ก้อแค่ช่วยขายคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้