อยากทราบเกี่ยวกับสายไฟสีต่างๆของ click-i

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย teerachaimahite, 2 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teerachaimahite

teerachaimahite New Member Member

107
    0
    0

อยากทราบเกี่ยวกับสายไฟสีต่างๆของ click-i

ว่าสายไฟสีไหน หมายถึงอะไร ต่อไปไหนมั่งอะครับ

พอดีปิดเทอมว่างๆ ผมจะลองแกะออกมาต่ออะไรเล่นๆ ให้น้อง อ่ะครับ

แล้วไฟจากแบตเตอรี่ใช่ 12 V รึป่าวครับ?

แล้วกี่ แอมป์ ครับ?

ขอโทดด้วยครับที่ถามเยอะ ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์เลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    สีสายไฟ ไม่ทราบครับ ต้องหามิเตอร์ มาจับเอาจะดีกว่าครับ
    ระบบไฟฟ้า ฮอนด้า 12 V 2.5-3 Amp ครับ

3. teerachaimahite

teerachaimahite New Member Member

107
    0
    0
    ขอบคุณครับป๋ม :D

4. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    ลองไล่ดูไม่ยากครับ สายกราวด์จากอุปกรณ์ต่างๆเป็นสีเขียวนะคับ

ทั้งคันเลย ส่วนไฟจากแบตเป็น12VDCครับ

5. teerachaimahite

107
    0
    0
    ขอบคุณครับป๋ม

แล้วถ้าผมเอามัลติมิเตอร์วัด จับกราวด์ที่ตัวถังได้มั๊ยครับ ?

แล้วถ้าผม ตัดต่อสายไฟ จะหมดประกันมั๊ยครับ ?

แล้วสมมุติถ้าผมเดินสายไฟเองทั้งหมดจากขั้วแบต ผ่านสวิตซ์ ต่อไฟใต้ท้องรถ

ประกันจะหมดมั๊ยครับ ?

6. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ตัดสายไฟ น่าจะหมดประกัน ครับ
    เอาแบบปลอกสายแล้วแหย่ ที่ปลั๊ก ดีกว่า
    ส่วน Ground ลงตัวถังหลักการเดียวกับระบบไฟฟ้า รถยนต์ ครับ
    แต่ถ้าทำสายเพิ่ม เพิ่มสวิทซ์ ไม่มีปัญหาครับ ทำได้เลย

7. pep

916
    1
    0
    ไม่น่าหมดนะคับ ใช้วิธีเดินสายใหม่เอาจะดีกว่า เวลามีปัญหาจะได้ไม่ยุ่งกับระบบเดิม

แล้วอย่าลืมใส่ฟิวส์ด้วยนะครับ เด๋วไฟใหม้ อิอิ...

ส่วนมัลติ ขับกราวด์ลงตัวถังได้เลยครับตามสบาย

8. teerachaimahite

107
    0
    0
    ขอบคุนครับป๋ม

ถ้าใส่ฟิวสัก 10A จะพอมั๊ยครับ?

9. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    เรื่องไฟไม่ทราบครับ แต่หมอนวดถามได้ อิอิ

10. pep

916
    1
    0
    10Aนี่เหลือๆเลยครับ

หมอนวดนี่ไม่ได้อยากรู้เลย แต่ถ้าเลี้ยงก็ไปนะ อิอิ..

11. teerachaimahite

107
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆ มั่กๆ เลยนะคร๊าบ ^^

12. GAUSS

4,354
    50
    48
    ทำไปทำมา ปวดเมื่อย กัน ซะงั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้