มีท่านใดรู้เรื่องอุบัติเหตุที่พีระเมื่อช่วงเสาร์อาทิตย์นี้บ้างอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Circuit Racing' เริ่มโดย yy_u12, 29 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :embarassed: มีท่านใดรู้ข่าวเรื่องที่มีอุบัติเหตุที่สนามพีระเมื่อช่วงเสาร์อาทิตย์นี้บ้างอ่ะครับ
    ผมอยู่งาน Track Day ที่แก่งกระจานวันอาทิตย์ มีข่าวกระจายไปที่งานว่า
    มีอุบัติเหตุถึงขนาด "คุณต้น เรวดี" บาดเจ็บ นอนพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล
    ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า และเหตุการณ์เป็นอย่างไร.......
    จะได้เป็นกรณีศึกษาป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีกอ่ะครับ.......

:embarassed::embarassed::embarassed::embarassed:

2. RayRacing

RayRacing New Member Member

517
    8
    0
    ไปมาเหมือนกัน วันอาทิตย์เห็น 3d สีเหลือง หน้า หลัง หลังคา เสียหายแต่ไม่รู้รถใคร ติดสติ๊กเกอร์ อ๊อด อ๊อด

3. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    จริงคับ..............................มีอุบัติเหตุและพี่ต้นเขาโรงบาลจริงคับ

4. aea_sigma

aea_sigma New Member Member

72
    0
    0
    ไปมาคับ ถ้าจำไม่ผิดมี2 เหตุนะคับที่น่าจะแรง มีตรงโค้ง 100r กะ s2 แต่ที่ผมมีรูปอยู่รูปเดียวคับ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: โอ้.................. คุณต้น บาดเจ็บเยอะไหมครับ........

6. SUPER LIMITED

SUPER LIMITED New Member Privilege

261
    1
    0
    คุณต้นบาดเจ็บไม่มากครับ แค่หัวแตก แผลรอบตัวและก็เส้นเอ็นที่มือซ้ายขาด
    ผ่าตัดเรียบร้อยแล้ว ปลอดภัยกลับบ้านได้แล้วครับ

7. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: โอ้.......... ไม่มีแตกหักเสียหายร้ายแรงกว่านี้ใช่ไหมครับ

ขอให้อาการดีขึ้น หายไวไวนเะครับ............. ;)

8. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    หายไวไวครับ

9. nung_ek

nung_ek New Member Member

116
    10
    0
    หายไวไวนะครับพี่ต้น...ส่วนอ๊อดโทรหาพี่ละกันนะน้องจัดไวให้แล้ว

10. เสียใจด้วยคับ..ยังงัยขอให้หายไวไวนะคับ

11. boor

boor New Member Member

1
    0
    0
    หายยไวไวนะคับบ พ่ตันน:)

12. 3d-top1

767
    3
    0
    ขอขอบคุณทุกๆคนแทน........พี่ต้นเรวดี.......ด้วยนะคับ:sad::sad:

13. Koh nismo

Koh nismo New Member Member

371
    7
    0
    ีup

;)
    ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ทราบข่าวมาพี่ต้นปลอดภัยครับ สนามหน้าลงเเข่งได้เเน่นอน

14. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ขอโทษ พี่ต้น ด้วยครับ ที่ผมต้องไปทำให้พี่ต้นแกต้องเจ็บ.... ขอโทษจริงๆครับ

15. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    บอลลูน ไม่เล่าเหตุการณ์หน่อยเหรอ

จากที่ได้ข่าวเค้าเล่ามาว่า
    ต้น นั่งรถของบอลลูนไปบอกไลน์ แต่ว่า รถของบอลลูน ไม่มีเบาะคนนั่งข้าง นั้นก็หมายความว่า ต้น ต้องห้อยโหนโรลบาร์ไป ซึ่งเป็นเรื่องที่เสี่ยงตายมากๆ ไม่ควรทำแบบนั้น นี้คือกรณีศึกษาอีกเรื่องที่ข้างบนถามถึง

อีกเรื่องที่คล้ายๆ กัน เมื่อประมาณปี 2551 บอล จูนเนอร์ ได้นั่งรถของออฟ หทัย เพื่อจูนรถในสนาม ซึ่งในขณะนั้นก็ค่ำแล้ว ออฟ เบรคลึกสุดทางตรง รถวิ่งพุ่งเข้าชนกองยาง บอล จูนเนอร์ แขนเกือบหัก แต่ก็ต้องเข้าเฝือกไปนาน นี้ขนาดมืออาชีพยังพาไปชนกองยางเลย

เพื่อนๆ นักแข่งทุกคน จงจำไว้ให้ดี ถ้ารถไม่มีเบาะคนนั่งหรือมีเบาะ แต่ไม่มีเข็มขัดนิรภัย อย่าเสี่ยงลงไปด้วยเด็ดขาด อันตรายมากๆ ซึ่งที่ผ่านมาก็แค่บาดเจ็บ แต่ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์ถึงแก่ชีวิตเลย

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :sad: อุบัติเหตุ เกิดขึ้นได้เสมอ
    ต้องไม่ประมาท และต้องระวังจนถึงที่สุด........

:sad::sad::sad::sad:

17. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ต้องไม่ประมาท และ ขอให้คุณต้นหายเร็วๆนะคับ.......

18. Mcdonald

Mcdonald Member VIP

389
    11
    18
    ทางทีมงานไปสนามตั้งแต่เช้า ( ไปเตรียมตัวก่อนเริ่มงาน )

ก็เห็นรถหลุดจากโค้ง 100R พอดี น่าจะมาจากสนามลื่น ( ช่วงเช้าๆยังมีน้ำค้างอยู่ )

ทางทีมงานได้ช่วยคนไปส่งโรงพยาบาล+กู้รถ

คนเจ็บ นั่งเกาะโรบาล์ ไม่มีเบาะ ทำให้เจ็บหนักหน่อย นักแข่งปลอดภัย

ขอให้ คุณต้นหายไวๆนะคับ จากทีมงานคับ

19. NopPa & BhuZa

NopPa & BhuZa New Member Member

299
    2
    0
    การซ้อมก่อนหรือหลังโปรแกรมการแข่งขันที่ผู้จัดระบุไว้ เป็นการเสี่ยงต่อชีวิตและทรัพย์สินอย่างที่สุด เพราะแต่ละผู้จัดจะกำหนดเวลาช่วงดังกล่าวกับทางประกันภัยเพื่อระบุไว้ในกรมธรรม์ประกันภัยที่ทำทุกๆครั้งซึ่งสามารถดูแลความปลอดภัยได้ครอบคลุมมากกว่า และถึงแม้ว่าจะอยู่ในช่วงเวลาดังกล่าวหรือไม่ก็ตาม ก็ควรที่จะสวมใส่อุปกรณ์ความปลอดภัยอย่างครบถ้วน มีคำกล่าวประโยคหนึ่งจากRACING MANAUL ของรายการ SUPER CAR THAILAND ที่ตอบโจทย์เรื่องความปลอดภัยต่อชีวิตนักแข่งว่า " กรุณาอย่าต่อรองความปลอดภัยของชีวิตของคุณ" ด้วยการลดความมีมาตรฐานของชุดแข่ง เครื่องแต่งกายอื่นๆ รวมถึงอุปกรณ์ความปลอดภัยอื่นๆที่เกี่ยวข้องสำหรับใช้เพื่อการแข่งขัน อีกคันที่เกิดขึ้นนักแข่งปลอดภัยดีครับเพราะคันนี้ครบและรัดกุมครับ
    นักแข่งออกจากรถได้อย่างปลอดภัยและบอกว่า ยังงงๆอยู่เลยว่าไปทรงนั้นได้งัย ผมว่าตอนนี้เกี่ยวกับอุปกรณ์ดังกล่าวก็เริ่มมีตัวแทนจำหน่ายมากขึ้นเรื่อยและสนนราคาที่ไม่สูงจนเกินไปนัก ลองศึกษาดูเพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อ ส่วนตัวก็เคยผ่านเหตุการณ์แบบนี้มาพอสมควรและลองทบทวนแล้วว่าโชคดีขนาดไหนที่ไม่เกิดเหตุการณ์เช่นนี้กับตัวเอง ฝากไว้ด้วยนะครับ ขอให้หายไวไวนะครับแล้วเจอกันครับ

20. balloon.com

687
    4
    0
    เหตุการณ์ดังกล่าว... เหมือนที่พี่เก่งเล่าครับ ผมประมาทเอง ตอนแรกก็ลงไปวิ่งซ้อมเองอยู่ 5-6 รอบ ตอนหลังพี่ต้นเค้าจะเทรนให้ ก็นั่งกันไปโดยไม่ได้คิดถึงความปลอดภัย ความรู้สึกตอนนั้น อยากขับ อยากเก่ง อยากลอง สุดท้ายรถไปด้วยความเร็วจนเกินความสามารถของผม บวกกับ การตัดสินใจที่ผิดพลาดครับ รถหลุด100R กระแทกแบง ทำให้รถเกิดพลิกคว่ำครับ ตัวผมเองไม่ได้เป็นอะไรมากเพราะมีเบลล์รัดอยู่ แต่พี่ต้นนั่งจับโรบาล์ไป แกหัวกระแทก แต่ยอมรับเลยว่าแกสุดๆ จริงๆ มีสติดีกว่าผมที่ยังนั่งช๊อกอยู่ว่าเกิดอะไรขึ้น พี่ต้นแกเอื้อมปิดปั๊มติ๊ก ผมได้ยินเสียงนะ แต่มึนไม่รู้ว่าสวิทซ์อยู่ตรงไหน จุดนี้ควรระวังด้วยครับ รถแข่งสมควรที่จะให้ปั๊มติ๊กตัดเมื่อรถดับ ไม่สมควรต่อตรงเลยครับ อันตรายมาก!!! ผมหวังว่าเหตุการ์นี้น่าจะเตือนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลายๆ คนที่จะลองรถกันโดยไม่ได้คิดถึงความปลอดภัยครับ วันนั้นยังดีที่ไม่ได้สูญเสียอะไรมาก ยังมานั่งคิดๆ เลยว่าถ้าพี่ต้นกระเด็นออกนอกรถ คงแย่กว่านี้ ผมขอโทษพี่ต้น และพี่ๆทีมงานที่จัดการแข่งขันทุกท่าน ที่ไปสร้างความเดือดร้อนให้กับพี่ๆ หลายๆ คน ขอโทษจริงๆ ครับ คราวหน้าคงไม่มีแล้วล่ะครับ เข็ดจริงๆ ครับ....

21. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    สู้ๆๆน่ะ อุบัติเหตุไม่มีอยากให้เกิดหรอก เป็นกำลังใจให้

22. nung_ek

nung_ek New Member Member

116
    10
    0
    อย่าคิดมาก บอล ผิดพลาดถือเป็นบทเรียนน้อง...สู้สู้

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:11:32 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:11:14 ----------

อย่าคิดมาก บอล ผิดพลาดถือเป็นบทเรียนน้อง...สู้สู้

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ครับ SAFETY FIRST ครับ......

24. 3d-top1

767
    3
    0
    อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอคับ.........อย่าประมาณ

25. kamolwat_t

kamolwat_t New Member Member

82
    2
    0
    ผมได้ยินจากทีมงานพี่เก่ง ที่สนามแก่งกระจานครับ.. ว่าพี่ต้นเข้าโรงบาล... ตอนแรกยังสงสัยอยู่เลยว่า ต้นไหนหว่า....

ขอให้พี่ต้นหายไวๆนะครับ ยังมีลูกค้ารอให้ทำรถอีกเยอะครับ ใกล้ช่วงเปิดฤดูกาลแล้วด้วย...

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:05:47 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:05:32 ----------

ผมได้ยินจากทีมงานพี่เก่ง ที่สนามแก่งกระจานครับ.. ว่าพี่ต้นเข้าโรงบาล... ตอนแรกยังสงสัยอยู่เลยว่า ต้นไหนหว่า....

ขอให้พี่ต้นหายไวๆนะครับ ยังมีลูกค้ารอให้ทำรถอีกเยอะครับ ใกล้ช่วงเปิดฤดูกาลแล้วด้วย...

26. kob evo

kob evo New Member Member

23
    0
    0
    ขอให้พี่ชายผมหายไวไวด้วยเทอสาธุ ส่วนบอลอย่าคิดมากนะ คนที่จะมีฝีมือจะต้องผ่านประสบณ์การณ์ก่อน ไม่มีใครทำได้ตั้งแต่ลงสนามก่อนนะ จำไว้เป้าหมายมีไว้พุงชน ห้ามดื่มเกินวันละ2ขวด โปรดสังเกตูคำเตือนบนฉลากก่อนดื่มทุกครั้ง (อันนี้ล้อเล่นนะอย่าคิดมาก...อิอิ) แต่ไม่เป็นไรมากก็ดีแล้ว ค่อยหายห่วงหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2010
  27. Mr.Toyy

Mr.Toyy New Member Member

33
    1
    0
    หายไว ๆ นะครับ ต้น....ยังงัย ๆ ขอให้ทันสนามหน้านะครับ.......

จริง ๆ เรื่องแบบนี้ มีหลายเคส แล้วนะครับ .... แต่ไม่หนักมาก ทั้งน้อง และเพื่อน ของผมก้อพลาดเหมือนกัน
    ซึ่งผมไม่อยากปิดโอกาส ของใคร ๆ นะครับ ในเรื่องการไปซ้อมนอกเวลาของการควบคุมของ มาแชล
    แต่ผมไม่อยากเห็น อะไร ๆ ที่มันจะหนักกว่านี้ คืออยากให้สนาม เข้มงวด ในการลงไปซ้อมของ
    รถแข่งอย่าง จริง ๆ จัง ๆ นั่นหมายถึงว่า การจะลงไปซ้อมได้ ต้องอยู่ในช่วงเวลา
    ที่มี มาแชล ดูแล ความเรียบร้อยอยู่แล้ว ซึ่ง รถทุกคัน ที่จะลงไปซ้อมในสนาม
    จะถูกทีมงาน มาแชล ดูแลความเรียบร้อย ของตัวรถและนักแข่ง รวมถึงผู้ฝึกสอน ว่าพร้อมที่จะลงไปใน
    สนามได้หรือยัง ถ้ายังมีบางสิ่ง บางอย่างไม่ถูกต้อง เราก็จะลงไปในสนามไม่ได้
    ที่ผมกล่าวมานี้ มีเพียงจุดประสงค์ ที่อยากให้นักแข่งทุก ๆ ท่าน ปลอดภัย ในการลงไปแข่งขัน หรือการซ้อม
    ในสนาม ซึ่งสิ่งไม่คาดคิดอาจจะเกิดขึ้นได้เสมอ....
    " นักรบ ย่อมมีบาดแผล " ผมเองก้อเช่นกัน ผ่านบาดแผล พวกนี้มาแล้ว แต่ว่าอยู่ในช่วงเวลา ที่มีทีมงาน มาแชล
    คอยดูแลกำกับอยู่ จึงทำให้ปลอดภัย...หรือ ผ่อนจากหนัก มาเป็นเบา....

28. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    พี่บอล ไม่ต้องคิดมากครับ โตเข้าใจเลย ทุกคนเข้าใจครับพี่มันเป็นอุบัติเหตุ ยังไงก็มาร่วมสนุกในงานจิมคาน่าวันที่18เมษานะครับพี่บอล ถ้ายังไม่พร้อมแข่งก็ขอให้มาครับ มาหาเพื่อนๆพี่ๆน้องครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

29. balloon.com

687
    4
    0
    ไปแน่นอน ไปดูนะ.... :):):)

30. 3d-top1

767
    3
    0
    จะไปดูจริงๆแน่ๆนะ..........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้