พี่ๆเพื่อนๆช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย bobbywer, 7 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    คือว่ารถผมบี11เครื่องจีเอ15 เวลาเปิดแอร์แล้วมันตัดบ่อยมาก
    เรียกว่าเกือบๆจะทุก 1 นาทีเลย เดี๋ยวเป๊ะๆ
    เปลี่ยนดีเลย์แล้วก็ไม่หาย
    สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ
    :cry::cry::cry:

2. bobbywer

407
    52
    0
    อัพครับ;):cry::confused:

3. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ช่วยอัพ คับ

4. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ของผมวางเครื่องมาใหม่ ใช้ได้ไม่ถึง2วันคอมแอร์ล็อดไป2ลูกแล้ว เซ็งเลยรถยังไม่ได้ออกจากอู่เลย

5. lfc

lfc New Member Member

19
    0
    0
    คุณbobywer ครับ รถของผมก็เป็นอาการประมาณนี้ครับ 15-20 วินาทีตัด เคยถามหัวหน้าช่างที่ศูนย์นิสสันว่าแอร์ตัดบ่อย ๆ แบบนี้ผิดปกติไหม เอาเครื่องConsult ตรวจจับวัดค่าเซนเซอร์ต่าง ๆ ก็ปกติดี ช่างบอกระบบทำความเย็นจะทำงานไปจนกว่าอุณหภูมิในห้องโดยสารเย็นได้ที่เมื่อไหร่ คอมแอร์ก็จะตัดหยุดการทำงานทันที และเริ่มทำงานใหม่เมื่อความเย็นในห้องโดยสารเริ่มไม่เย็น ระบบจะทำงานสลับกันไปมาอย่างนี้เรื่อย ๆ ไม่ถือว่าผิดปกติครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2010
  6. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    แอร์ตัดต่อบ่อยเป็นเรื่องปกติครับ
    ถ้าไม่ฉุดรอบเครื่องจนเครื่องดับ
    แต่ถ้าเป็น แนะนำให้ล้างแอร์โฟร์+มอเตอร์เดินเบา
    และถ้ายังไม่ดีขึ้น
    แนะนำ ปรึกษาช่างแอร์ครับ ว่าจะดัดแปลงไงให้ คอมแอร์ทำงานนานขึ้น
    :eek:

7. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ผมว่าน่าจะตั้งได้นะ ปรับที่ตัวThermo ช่างแอร์ก้อปรับให้ผมตัดเร็วเหมือนกัน ช่างเค้าบอกว่าป้องกันคอมแอร์ทำงานหนักอะไรประมาณเนี่ย ไม่ผิดปกติหรอกผมว่านะ

8. bobbywer

407
    52
    0
    มารายงานครับ
    หลังจากทนใช้ต่อมาจากวันนั้นจนถึง เมื่อวานนี้ขากลับจากรพ.พาภรรเมียไปตรวจครรภ์ตามปกติ
    ถึงประมาณคลอง9จากคลอง16แอร์เริ่มไม่เย็นและมีเสียงฟีดดด ดังออกมา
    ปิดแอร์จอดรถลองเปิดแอร์ใหม่ เอ้ยเครื่องดับ เปิดกระโปงดู ควันขึ้นที่คอมแอร์ครับ
    คอมน็อค เลยได้จัดชุดใหญ่ไปเปลี่ยนคอมเชียงกง เปลี่ยนไดเออร์(ตาแมว) เปลี่ยนตัวฉีดน้ำยาที่อยู่กับคอยเย็น
    (ต้องเปลี่ยนพร้อมไดเออร์ช่างบอก)
    ล้างรบบบแอร์ทั้งหมด ถอดคอมออกมามีน้ำดำๆเยิ้มออกมา ถอดสายน้ำยาแอร์ออกมาล้าง ก็มีไอ้น้ำดำๆนี่ออกมา ช่างบอกว่าคอมน็อคจะเป็น
    แบบนี้ เลยจัดค่าเสียหายทั้งหมดไป4800บาท ช่างลดให้จาก5100บาท แอร์ตัดดีขึ้นไม่ตัดถี่ๆแล้ว แต่ช่างยังบอกว่าให้เปลี่ยนพัดลมหน้าแผงแอร์หน้ารถให้ใหญ่กว่านี้แล้วขยับตัวเก่าไปเป่าข้างๆตัวใหม่
    เพื่อช่วยระบายความร้อนแต่ยังไม่ได้ทำ ว่าจะทำเองไม่รู้จะเป็นไงต่อ
    ก็ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำครับ อ้อสาเหตุที่มันน็อคเนื่องจากเวลาน้ำยาแอร์ขาด
    ผมก็เติมแต่น้ำยาแอร์ไม่ได้เติมน้ำมันคอมแอร์เข้าไปด้วยน้ำมันคอมขาดมันก็น็อคครับ
    :cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้